ผู้เขียน หัวข้อ: เก็บข้อมูลมาสักพักว่าจะลงเอยกับ CR-V 2.0E แต่...  (อ่าน 5518 ครั้ง)

ออฟไลน์ bluescorpion

• Newbie
  • *
ผมก็รู้นะว่า CR-V เครื่องเก่า เกียร์เก่า ระบบ 4WD เก่า แล้วข้อมูลที่ทุกท่านให้มา CX-5 ก็ไม่น่าสู้อะไรได้นอกจากรอลุ้นราคาอย่างเดียว ไอ้จะรอ CR-V Minorchange น่าจะอีกร่วม 3 ปี อาจะได้ Option เพิ่มมาหน่อยพร้อมราคาที่ปรับขึ้นอีกตามเคย และเครื่องเก่า เกียร์เก่า ระบบ 4WD เก่า ก็คงมาเหมือนเดิมใช่ไหมครับ

ที่ผมเลือก 2.0E จริงๆ ไม่อยากได้ 4WD เท่าไหร่แต่ต้องการ Option แอร์ออโต้
เพราะรถเก่าผมต้องมาคอยปิดแอร์บ่อยๆ เพราะมันเย็นไป

ไหนๆ จะซื้อทั้งทีเลยลองของดูว่า Call Center และ HONDA ทำงานกันอย่างไร ปรากฎว่าติดต่อไป 3 ครั้ง 24/10, 31/10 และ 15/11
เงียบไม่ติดต่อกลับมาเลย Call Center อ้างว่าส่งเรื่องเป็นทางฝ่ายเทคนิคทุกครั้งแล้ว ทางเราตอบไม่ได้
ผมรู้ว่าคุณตอบไม่ได้ แล้วไงก็ไปจิกฝ่ายเทคนิคให้มาตอบสักทีซีครับ ผมรอดูการทำงานของพวกคุณอยู่
Product ตัวเองแท้ๆ แต่ว่าที่ลูกค้า (prospect) อยากรู้ ดันเงียบ หรือว่าจะไปตอบทำไมเสียเวลา มีคนซื้ออีกเยอะแยะ

แต่ผมมาตั้งกระทู้หาข้อมูลในนี้ กลับได้ข้อมูลทั้งเร็วทั้งดีกว่าอีก อะไรกันนี่ครับ!!!

ผมขอความเห็นทุกท่านหน่อยครับ ว่าจะเอาไงดี
1. ซื้อๆ ไปเถอะ จะไปรู้อะไรมากมายกับระบบรถ อ่านรีวิวคุณจิมมี่ก็ได้สาระประโยชน์มากกว่าทาง HONDA อยู่แล้ว เค้าผลิตมาขาย ดูหน้าตารูปร่างชอบ ผ่อนไหวก็ซื้อไป อย่ามาซอกแซกรู้มาก
ถ้ามีอะไรเสีย ไม่ดี ก็ตามดวงแล้วกัน ก็นี่ประเทศไทยนี่ อำนาจอยู่ในมือคนขายคนผลิต

2. ไปซื้อรถคันแรกแบบคืนภาษีดีกว่า ไม่แพง แต่ไม่เหมาะกับการใช้งาน (ผมมีลูกเล็ก 2 แล้วพ่วงด้วยแม่และน้อง แต่นานๆ จะครบทีม) ซื้อไปแล้วอยากรู้อะไร มีปัญหาอะไรยังทำใจได้ก็รถมันไม่แพงแถมคืนภาษีจะเอาอะไรกันหนักหนา

ขอบคุณทุกท่านครับ อาจจะบ่นมากไปหน่อยขออภัยด้วยครับ

คำถามที่ส่งไปครับ
ระบบ 4WD ของ CR-V G4 เป็นตัวใหม่หรือยกมาจากตัว G3

ระบบ 4WD ทำงานอย่างไร

ที่ web site usa อ้างอิงว่าใช้ระบบ Real Time AWD with Intelligent Control System แสดงว่าที่ผลิตในไทยใช้ระบบ 4WD ตัวเก่าใช่หรือไม่

ออฟไลน์ Teamkk

• Jr. Member
  • **
  • ไม่มีอะไรดีที่สุด แค่ชอบที่สุดก้อพอ
Re: เก็บข้อมูลมาสักพักว่าจะลงเอยกับ CR-V 2.0E แต่...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 09:43:38 »
ลองมอง 2.4 2wd บ้างนะครับ ของที่ได้เพิ่มขึ้นมาคุ้มทีเดียว ส่วนเรื่องระบบ 4wd จำได้คร่าวๆว่าตัวเดิมพัฒนาให้เบาลง(ไม่แน่ใจ) ขอให้โชคดีครับ  ปล g4 เช็คคิวจองอีกทีนะครับ ได้ยินว่ารอกัน 4-5 เดือนก็มี

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
Re: เก็บข้อมูลมาสักพักว่าจะลงเอยกับ CR-V 2.0E แต่...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 11:55:20 »
คนในบริษัทรถบางคน ยังตอบคำถามคุณไม่ได้เลยครับ
มันไม่ใช่ทุกคนหรอกครับ ที่จะรู้ทุกเรื่อง แม้แต่เซลส์บางคนยังไม่รู้เรื่องเลย
ที่คอลเซนเตอร์ตอบคุณก็ถูกนะ ถ้าอยากจะรู้ต้องถามทาง ฝ่ายเทคนิค

อ้อ ตอนผมซื้อรถ ผมหาข้อมูลเองจากในเนตดีกว่า ที่จะถามคนอื่น เพราะถามคนอื่น ถ้าเจอคนไม่รู้จริงจะพาลเอาสับสนไปซะอีก

ออฟไลน์ Nighthawk

• Sr. Member
  • Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
    • bmwx3clubthailand
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 12:44:58 »
เขาตอบในแฟนเพจแล้วว่าระบบขับเคลื่อนสี่ล้อของG4เป็นแบบเดิมเหมือนG3ครับเพราะบ้านเราใช้แบบญี่ปุ่นครับ. ระบบใหม่ตอนนี้ใช้เฉพาะที่เมกาครับ

ออฟไลน์ Tui_PSG

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 13:17:58 »
เรื่อง 4WD แบบเก่าแบบใหม่ เห็นว่ายังเป็นแบบเก่า(อันนี้ไม่ยินยันครับ)

แต่ความเห็นผม ผมว่ามันไม่ได้ต่างกันอย่างมีนัยยะ เลยไม่ได้ให้ความสำคัญกับเรื่องนี้มากนัก

เป็นผม ผมเลือกตัวขับสองครับ ออฟชั่นไม่น่าเกลียด ประหยัดไปเยอะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2012, 13:20:31 โดย Tui_PSG »

ออฟไลน์ apiwattu67

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 16:24:33 »
เท่าที่อ่าน Review ใน Autobild  Mazda CX-5 นี่ทำคะแนนได้อันดับ1 ร่วมกับ VW Tiguan เลยนะครับ ช่วงล่าง Feeling การขับขี่ผมว่าเหนือกว่าฮอนด้าแน่นอนครับ คุณภาพวัสดุในห้องโดยสารก็น่าจะดีกว่า เครื่อง Skyactive อีก คงจะมาแนวฟอร์ดอ่ะครับ CR-V นี่คุณภาพวัสดุนี่ห่วยเอามากๆเลยนะครับ

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 16:32:51 »
2. ไปซื้อรถคันแรกแบบคืนภาษีดีกว่า ไม่แพง แต่ไม่เหมาะกับการใช้งาน

ถ้าไม่เหมาะกับการใช้งานก็อย่าไปซื้อเลยครับ

ออฟไลน์ Lhorn

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 22:09:35 »
ผมทำงานที่บริษัท ยังไม่รู้เลยว่าแผนกอื่นมันมีรายละเอียดบ้าง  ยิ่งถามลึกๆ  ยิ่ง งง หนัก
ยิ่งไม่เคยทำ ไม่เคยเห็น ไม่เคยรู้    ก็จะไม่รู้
แต่เรื่องการประสานงานช้า  ก็แล้วแต่บริษัทอีกนั้นละ ประสานงานกันอย่างไร  หรือเขาไม่มีนโยบาย อธิบายรายละเอียด ทางโทรศัพท์
ถ้าอยากทราบรายละเอียด ก็อาจจะต้องส่งเป็นลายลักษ์อักษร

แต่ถ้าจะซื้อรถจริงๆ สมัยนี้ไม่ไปถาม sale หรือ call center ละครับ ใน net นี่ละ.... ครบ !!

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• Hero Member
    • นครอัญมณี
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 23:09:04 »
ถามศูนย์
ถามช่าง
ถามเซลล์
ถามเว็บบอร์ด

จะได้คำตอบที่หลากหลาย น่าปวดหัวมาก ไม่รู้จะเชื่อใครดี (แม้แต่ช่างยังเก่งไม่เท่ากัน ตอบก็ไม่เหมือนกัน)

Download Spec. มาอ่านเองดีกว่า
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด