ผู้เขียน หัวข้อ: เกียร์ธรรมดา แบบนี้มันธรรมดารึเปล่าครับ  (อ่าน 4002 ครั้ง)

ออฟไลน์ sanchai

• Jr. Member
  • **
ใช้รถกระบะอ่ะครับ เพิ่งจะได้มาเมื่อวาน

พอจะเปลี่ยนเกียร์ เหยียบคลัช ถอนคันเร่ง

ตอนถอนคันเร่งมันเหมือนกับว่าเราถอนหมดแล้ว แต่เสียงเครื่องมันยังเหมือนกับว่าเหยียบคันเร่งอยู่ ค้างซัก 1 วิ

ซึ่งปกติแล้ว คันที่ผมเคยขับ เวลาถอนคันเร่งเนี่ย เครื่องก็จะเบาตามคันเร่งทันที

แต่คันนี้มันหน่วงๆ จึงอยากทราบว่า มันผิดปกติรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
Re: เกียร์ธรรมดา แบบนี้มันธรรมดารึเปล่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 10:02:50 »
น่าจะผิดปกติครับ   ถ้าเป็นรถรุ่นเก่าสายคันเร่งอาจจะฝืดหรือเสียแล้ว
แต่ถ้าไม่ใช่ลองดูพวกปีกผีเสื้อดูครับ อันนี้ต้องให้ช่างเช็คดูนะครับ

ออฟไลน์ WATBTG01

• **
Re: เกียร์ธรรมดา แบบนี้มันธรรมดารึเปล่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 10:33:46 »
ปกติครับ(ที่ผมขับมา Altis Vigo เฉพาะเกียร์ M ) หากเป็นคันเร่งไฟฟ้า มันจะไม่ลงทันทีทันใด นอกจากพวกคันเร่งที่มีสายเหมือนจะลงเร็วกว่าครับ

ออฟไลน์ Joe NG

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 10:50:51 »

มันแล้วแต่รถ แล้วแต่รุ่นด้วยหรือเปล่า

แล้วของเราเป็นรถอะไรครับ  จะได้ถามคนที่เค้าใช้รุ่นเดียวกันว่าเป็นเหมือนกันไหม

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 10:53:27 »
triton single cab ครับ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 11:01:21 »
บุคคลิกของรถแต่ละคันมันบ่เหมือนกันครับ

ลองหาโอกาศขับรุ่นเดียวกัน แต่เป็นคันอื่นดู หรือสอบถามจากผู้ใช้งานที่ใช้รถเหมือนกันดูดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Kittimasak

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 13:57:18 »
เข้าใจว่าเป็นรอบเครื่องที่มันตกช้าหรือป่าวครับ ถ้าเป็นเครื่อง diesel แล้วถอนแล้วรอบเครื่องมันตกช้ามันก็น่าจะปกตินะครับ
ไม่ได้เหมือนเครื่องเบนซินทั่วไป เครื่อง supercar ถอนคันเร่งปุ๋ม รอบร่วงปั๊ปเลย
แต่ถ้าถอนคันเร่งแล้ว rev. ยังค้างรอบไว้อยู่ที่เดิม แสดงว่าไม่ปกติแล้วครับ (เหยียบคลัชด้วยนะ จะได้เห็นชัดๆ)

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 15:38:21 »
อยากให้มีคลัช ไฟฟ้ามั้งจังครับ

จะรอวันนั้นมาถึง  ;D

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 15:42:13 »
รุ่นนี้คันเร่งไฟฟ้าหรือเปล่าครับ ถ้าออกป้ายแดง เข้า 0 สอบถามเลยครับ ขอขับคันอื่นเทียบ

แต่ถ้าซื้อมือสองมา ตรวจดูมีการแต่งอะไรในส่วนนี้หรือเปล่า

ออฟไลน์ kukonba

• เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 13:31:22 »
ถ้ารถใหม่ลองไปปรึกษาที่ศูนย์เลยครับ แต่ความรู้สึกแต่ละยี่ห้ออาจต่างกันน๊ะครับ ข็อมูลที่ถามไม่ละเอียด

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 14:49:39 »
ไมตี้ปี98 เกียร์ออโต้ ยังบรรทุกได้เลยครับ

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 21:48:38 »
รุ่นนี้คันเร่งไฟฟ้าหรือเปล่าครับ ถ้าออกป้ายแดง เข้า 0 สอบถามเลยครับ ขอขับคันอื่นเทียบ

แต่ถ้าซื้อมือสองมา ตรวจดูมีการแต่งอะไรในส่วนนี้หรือเปล่า

ไม่แน่ใจว่าเป็นคันเร่งไฟฟ้ารึเปล่านะครับ แต่ว่าถ้าเป็นคันเร่งไฟฟ้าจริงก็คงไม่มีอะไรผิดปกติครับ

ลุงผมของขับดู ก็บอกว่า มันก็ปกติดีนี่นา คิดไปเองรึเปล่า