ผู้เขียน หัวข้อ: !!ranger hi2.2at/dmax hi2.5vgs at/champ hi2.5vn atตัวไหนอัตราเร่งสนุกกว่ากัน  (อ่าน 9050 ครั้ง)

ออฟไลน์ wud007

• Newbie
  • *
รบกวนถาม พี่จิมมี่ และเพื่อนๆ ว่า all new ranger hi 2.2at , all new dmax hi 2.5 vgs at , champ h i2.5vn at

ระหว่าง 3 ตัวนี้ ตัวไหน อัตราเร่งที่+เกียร์ ที่ขับสนุก มากกว่ากันครับ  

ขอบคุณครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
Re: !!ranger hi2.2at/dmax hi2.5vgs at/champ hi2.5vn atตัวไหนอัตราเร่งสนุกกว่ากัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 17:52:30 »
ถ้า at ผมว่าโตโยต้าน่าจะดีสุด

อย่าง ranger ถ้าคุณขับ at แล้วสักพักลงไปขับ mt ต่อ  คุณจะบอกคำเดียวเหมือนกันกับผมว่า mt เท่านั้น

ส่วน isuzu ถ้าคุณขับ mt คุณจะบอกว่า ขับไม่สนุก พอลงไปขับ at คุณก็จะไม่สนุกเหมือนกัน คือเครื่องมันไม่สนุก ส่วนเกียร์มันโอเค

toyota ผมเคยขับเครื่อง 3000 at ผมว่ามันขับสนุกทีเดียวสำหรับ เครื่องบวกเกียร์ เลยขอเดาว่าโตโยต้าน่าจะเป็นคำตอบที่ดีที่สุด

ออฟไลน์ Action

Re: !!ranger hi2.2at/dmax hi2.5vgs at/champ hi2.5vn atตัวไหนอัตราเร่งสนุกกว่ากัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 18:06:38 »
ขอพูดในส่วนของ AT แล้วกัน เพราะผมไม่ขับ MT เพราะขาซ้ายไม่ค่อยมีแรง

ถ้าอัตราเร่ง ผมให้ isuzu ชนะครับ แรงบิตเขามาไวมาก เกียร์ใหม่ก็เข้าท่า แต่ผมว่ายังไม่สุด (ผมเคยลองแต่ 2.5 Ddi MT)

ส่วนของ champ ผมว่าตัว 2.5 ไม่สนุกนะ แต่ถ้าเป็น 3.0 เข้าดีกว่าเยอะ (เพราะไม่เคยลอง 2.5 ;D )

ranger 2.2 ตัวนีี้เหมือนจะเสียเปรียบที่สุด แต่มันก็สามารถไล่ต้อนได้ถ้าจะอัดกันจริง ๆ เพราะผมใช้เจ้า bt อยู่ ;D

ถ้าผมเอาเรื่องขับสนุกเข้าว่าเลยนะ ตามความคิดผมเลยละกัน

ranger > d-max > champ ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ Kittimasak

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 19:36:50 »
ถ้าเทียบกันที่เครื่องนะครับ vigo 2.5 จะเหนือกว่า D-max 2.5 แถบทุกประการ แต่ถ้ามาเทียบกับ 2.2 ของ ranger อันนี้ผมไม่แน่ใจ
แต่ในใคิดว่า 2.2 AT อัตราเร่งดี พุ่งอยู่พอควร 150ม้ารถกระบะกำลังพอดีๆ พวงมาลัยเชียบคม แถมเกียร์ ยังมีปรับให้ shift เองได้ด้วย
ผมว่าที่ถามมา ranger น่าจะตอบโจทย์ครับ (ควรไป test vigo & ranger เทียบดูเลย จะได้เห็นต่างชัดๆ)

ออฟไลน์ subzero4554

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 20:36:21 »
ตัว ranger 2.2 เกียน at เป็นลูกเดียวกับ bt50 ซึ่งผมเข้าไปในคลับคนขับ at เขาบอกว่ามันมีโหมด s + - ประมาณว่าช่วยให้เปลี่ยนเกียร์ในรอบที่ต้องการส่วนนี้ไม่แน่ใจในรายละเอียดไม่เคยศึกษายังไงลองศึกษาดูครับ แต่หลายคนบอกมันทำให้ขับสนุกตามแบบที่เราต้องการ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 20:49:04 »
เอาไว้ขนของ วีโก้ ดีแม๊กซ์ แรงพอๆกัน

ถ้าขับเอง 2.5 VN ของวีโก้แรงกว่า ตีนต้น วีโก้กินแน่ๆ
2.5 VGS เกียร์ออโต้ เซตมานุ่มๆครับ แรงตีนกลาง-ปลาย
เรนเจอร์ 2.2 ไม่ขอออกความเห็น
รู้แค่เกียรธรรมดา แบก 2 ตัน ก็วิ่งไม่ออกแล้ว

ถ้าเป็นเครื่องรุ่นท๊อป ทุกอย่างจะกลับกัน
แต่ถ้า 2.5 หรือรุ่นล่างๆ
วีโก้ 2.5 แรงไม่ต่างกับ 3.0 เลย

ออฟไลน์ suse

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 22:01:04 »
ใช้เรนเจอร์ 2.2 ขับ2 4 ประตู at อยู่ค่ะ เป็นคนขับรถความเร็วอยู่ที่ 100-140 กม/ชม หลังจากใช้มา สองเดือนแล้ว รู้สึกว่าสนุกกับรถคันนี้มาก
การออกตัว เทียบกับ crv 2.4 G3 ที่ใช้อยู่เดิม รู้สึกพอๆกันนะคะ ความกระด้างมากกว่า การเข้าโค้ง บอกได้เลยว่า มั่นใจดีกว่า crv คะ
แต่ไม่เคยเอาไปบรรทุกของนะคะ ขับอยู่คนเดียวใช้ขับไฮเวย์เป็ยหลักคะ   

ออฟไลน์ Jake

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 22:09:07 »
ผมก็ใช้อยู่ครับ ขับดี เทียบกับ jazz คันเก่าผม ก็ขับมันใจกว่าครับ เร่งแซงเหยียบเป็นพุ่ง แล้วไม่อืดเหมือน jazz(ติดแก๊ส) แต่ jazz ประหยัดกว่าครึ่งๆ Defect เยอะพอควร แต่ศูนย์บริการแถวบ้านก็โอ

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 23:26:07 »
คิดว่า อัตราเร่ง vigo น่าจะดีกว่า d-max(เคยลอง 2.5mt ไม่สนุกเลย) และ ranger2.2 อัตราเร่ง ถือว่าดี ถ้าเทียบกะขนาดเครื่องของมัน

เกียร์ออโต้ วีโก้รู้สึกว่าไม่มี โหมดM+ -  อีก2ตัวมี  ดังนั้นความสนุกยามคึกคะนอง หายไปบ้างครับ

ส่วนตัวเลือก ranger(ขับสนุกชอบเกียร์ 6speed)   --- vigo ---d-max

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 07:25:33 »
ขอพูดเรื่องเกียร์นิดนึงเดี๋ยวจะเข้าใจผิดกันใหญ่

ranger มีโหมด + -  แต่ระยะฟรีทอร์คเยอะไปหน่อย ทำให้ความสนุกมันลดลง
dmax มีโหมด + - เหมือนกัน ระยะฟรีทอร์คน้อย
vigo ไม่มีโหมด + - แต่มี 1 2 3 4 d  สรุปก็คือเลือกได้ทุกเกียร์ แต่ใช้งานยากกว่านิดนึง

จริงๆ โหมด + - ตอนนี้เท่ากับว่ามันมีทุกคัน ความสนุกไม่ได้อยู่ตรงนี้
หลักๆอยู่ที่ระยะฟรีทอร์ค รองมาคือเรื่องเครื่อง

สุดท้ายแล้วก็ไปลองขับดูครับ ที่ผมลองมามันเป็นแบบนี้

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 08:04:55 »

ขอพูดในส่วนของ AT แล้วกัน เพราะผมไม่ขับ MT เพราะขาซ้ายไม่ค่อยมีแรง

สวัสดีครับ อ่านเม้นท์กันมานาน
ผมขอโทษด้วย ถ้าละลาบละล้วงนะครับ ไม่ทราบว่าเคยตรวจมั๊ยครับ ว่าเพราะอะไรถึงขาข้างนี้ถึงไม่ค่อยมีแรง

ที่ผมทัก เพราะคุณพ่อผม มีอาการนี้มาก่อนหน้านี้หลายปี ตลอดเวลาเข้าใจว่า กล้ามเนื้อสะโพกไม่ดี ก็ปล่อยไปตามธรรมชาติ
แต่สุดท้ายมันไม่ใช่

มันเป็นเรื่อง เส้นเลือดสมองตีบ (STROKE) ครับ  พอโรคแดงออกมา ก็ไม่ทันการซะแล้ว

คือผมเป็นห่วงนะครับ ไม่ได้อะไรอย่างอื่น ถ้าเป็นเนื่องจากอาการบาดเจ็บ เล่นกีฬา หรือ พบแพทย์อยู่แล้ว ก็ดีครับ

แต่ถ้ายัง ลองไปปรึกษาแพทย์ หรือ ตรวจดูซักนิด จะได้สบายใจ

ขอโทษด้วยนะครับ ถ้าล่วงเกิน ผมแค่ไม่อยากเห็นใครก็ตาม ที่สามารถแก้ไขได้ทัน แต่ด้วยความไม่รู้ หรือ อะไรก็แล้วแต่ ทำให้ต้องมาเผชิญกับสิ่งที่ต้องตามมา ทั้งๆที่ สามารถตัดไฟแต่ต้นลมได้

ออฟไลน์ wud007

• Newbie
  • *
Re:ranger hi2.2at/dmax hi2.5vgs at/champ hi2.5vn atตัวไหนอัตราเร่งสนุกกว่ากัน
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 08:40:13 »

สวัสดีครับ อ่านเม้นท์กันมานาน
ผมขอโทษด้วย ถ้าละลาบละล้วงนะครับ ไม่ทราบว่าเคยตรวจมั๊ยครับ ว่าเพราะอะไรถึงขาข้างนี้ถึงไม่ค่อยมีแรง

ที่ผมทัก เพราะคุณพ่อผม มีอาการนี้มาก่อนหน้านี้หลายปี ตลอดเวลาเข้าใจว่า กล้ามเนื้อสะโพกไม่ดี ก็ปล่อยไปตามธรรมชาติ
แต่สุดท้ายมันไม่ใช่

มันเป็นเรื่อง เส้นเลือดสมองตีบ (STROKE) ครับ  พอโรคแดงออกมา ก็ไม่ทันการซะแล้ว

คือผมเป็นห่วงนะครับ ไม่ได้อะไรอย่างอื่น ถ้าเป็นเนื่องจากอาการบาดเจ็บ เล่นกีฬา หรือ พบแพทย์อยู่แล้ว ก็ดีครับ

แต่ถ้ายัง ลองไปปรึกษาแพทย์ หรือ ตรวจดูซักนิด จะได้สบายใจ

ขอโทษด้วยนะครับ ถ้าล่วงเกิน ผมแค่ไม่อยากเห็นใครก็ตาม ที่สามารถแก้ไขได้ทัน แต่ด้วยความไม่รู้ หรือ อะไรก็แล้วแต่ ทำให้ต้องมาเผชิญกับสิ่งที่ต้องตามมา ทั้งๆที่ สามารถตัดไฟแต่ต้นลมได้

ผมว่าเขาคงไม่ได้เป็นอะไรหรอกมั่งครับ  มันอาจจะเป็นคำเปรียบเทียบว่า เขาไม่ชอบขับรถเกียร์ธรรมดามั่งครับ  ;D ;D

ยังไงก็ขอขอบคุณเพื่อนๆที่ให้ทุกๆความเห็นนะครับ หรือใครมีความเห็นอีกก็เชิญได้นะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 09:52:22 »
เคยขับ แต่ ford 2.2 at กับ dmax 2.5 vgs at ส่วน vigo 3.0 4x4 at
ถ้าเทียบ ford กับ dmax

ออกตัวแข่งกัน dmax นำตั้งแต่ต้นยันปลาย คือ กดคันเร่งจมมิด ให้เกียร์มันเปลี่ยนเองทั้งคู่น่ะ (รถเดิมๆ ทั้งคู่)
และถ้านำทั้ง 2 รุ่นมาเทียบกับ vigo 3.0 ตัวที่ว่า  vigo ก็กินทั้งคู่เรียบ  ตั้งแต่ต้นยันปลายเช่นกัน

แต่ถ้า จขกท. ชอบ ford ก็ออก ford นั้นแหละ  ถ้ามันอืดมาก  ก็หากล่องใส่  โมท่อ หรืออะไรเพิ่มอีกหน่อย  ก็น่าจะหายอืดแล้ว
"Make It Count"

ออฟไลน์ Navapol11za

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 10:39:53 »
เคยขับ แต่ ford 2.2 at กับ dmax 2.5 vgs at ส่วน vigo 3.0 4x4 at
ถ้าเทียบ ford กับ dmax

ออกตัวแข่งกัน dmax นำตั้งแต่ต้นยันปลาย คือ กดคันเร่งจมมิด ให้เกียร์มันเปลี่ยนเองทั้งคู่น่ะ (รถเดิมๆ ทั้งคู่)
และถ้านำทั้ง 2 รุ่นมาเทียบกับ vigo 3.0 ตัวที่ว่า  vigo ก็กินทั้งคู่เรียบ  ตั้งแต่ต้นยันปลายเช่นกัน

แต่ถ้า จขกท. ชอบ ford ก็ออก ford นั้นแหละ  ถ้ามันอืดมาก  ก็หากล่องใส่  โมท่อ หรืออะไรเพิ่มอีกหน่อย  ก็น่าจะหายอืดแล้ว

Dmax เนี่ยนะแรง อืดสุดๆแล้ว ขนาดเครื่อง3พันยังไม่แรงเลย ขายมาออกฟอร์ด 2.2 ขับดีกว่าเยอะเลย ถ้าเอาดีแมก2.5 มาแข่งกัน ผมลงฟอร์ดหมดตัวเลย เข้าโค้งดีแมกก็โครงจะหลุดโค้งตลอด ตอนออกตัวถ้ากดสุดเท้า เรนเจอแปบเดวแซงละคับ เชื่อผม

ออฟไลน์ PRAIWAN6624

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 10:55:37 »
จากผู้ใช้ RANGER แต่ผมเกียร์ธรรมดานะครับ   ออกตัวจากจุดหยุดนิ่งน่ายอมรับเลยว่าสู้วีโก้หรือไทรทันไม่ได้ แต่พอขึ้นเกียร์สามเท่านั้นแหละ ไหลยาววววววครับ จนสุดเกียร์ห้า แต่เกียร์หกก็ไม่ได้น่าเกลียดนะครับ
ข้อเสียของเรนเจอร์ที่ผมเจอ ผมว่าเกียร์หนึ่งกับสองสั้นไปหน่อยนะ ออกตัวได้ไม่เท่าไหร่ก็ต้องเปลี่ยนเกียร์แล้ว แต่ถ้าใช้เกียร์อัตโนมัติ ก็จะหมดปัญหานี้ไปเลย

ออฟไลน์ kukonba

• Sr. Member
  • เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 13:42:06 »
ผมว่าอัตราเร่งน่าจะพอๆกันครับทั้งวีโก้+ฟอร์ด-อีวูสุ แต่จริงๆมันมีความเหลื่อมกันอยู่แน่นอน
ขึ้นอยู่กับคนขับจะกล้าลากยาวแค่ไหนขณะออกตัว

ออฟไลน์ subzero4554

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 00:19:30 »

อันนี้พี่แพนขับไว้ให้ดูแล้วสำหรับ ranger 2.2 at

ส่วนอันนี้เป็นตัว3.2atเอาของbt50proไปดูน่าจะแทนกันได้เพราะมันเครื่องเดียวกัน ถ้าเน้นอัตราเร่งที่มันกว่าเล่น 3.2 ดีกว่ามั้ยครับรับรองเก็บได้ทุกสถาบัน