ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องเกี่ยวกับ cruise control ครับ  (อ่าน 4742 ครั้ง)

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
ขอถามเรื่องเกี่ยวกับ cruise control ครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 01:28:32 »
ถ้าใช้ครุซคอนโทล จะประหยัดน้ำมันกว่าเหยียบเองทุกกรณีมั้ยครับ

1.ปล่อยค้างไว้ยาวๆ100 km/h

2.พอเบรคแล้วเหลือ60 กดให้ความเร็วมันกลับไปเท่าเดิม ประมาน120 บางครั้งรู้สึกดึงแรงกว่าเหยียบเองอีกอ่ะครับ รู้สึกไมล์กวาดเร็วกว่าปกติ

3.ค่อยๆกดเพิ่มความเร็วเรื่อยๆ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ mathician

• Sr. Member
Re: ขอถามเรื่องเกี่ยวกับ cruise control ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 01:40:04 »
สำหรับผมนะ

1. ถ้าเหยีบได้นิ่งๆ ผมว่าก็ประหยัดเท่ากันแหละครับ แต่ผมไม่เคยเหยียบได้นิ่งๆ เมื่อยอีกต่างหาก ผมเลือก cruise อ่ะ

2. ดึงแรงกว่า ก็ต้องกินน้ำมันมากกว่าสิ

3. ค่อยๆกดเพิ่ม ประหยัดกว่า แต่คนข้างหลังจะด่า

ชอบถนนบางช่วงให้ขับ 50 หรือ 70 ยาวๆ แล้วเราก็กด cruise ไปเลย ดีไม่ต้องเสียค่าปรับแน่นอน

ออฟไลน์ beecool

• Newbie
  • *
Re: ขอถามเรื่องเกี่ยวกับ cruise control ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 02:26:10 »
cruise ประหยัดกว่าแน่นอนคับ ต่อให้เหยียบเองนิ่งแค่ไหนมันก้ต้องมีเผลอไปบ้าง  ;D

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 05:40:57 »
ขึ้นอยู่กับลักษณะเส้นทางครับ
เพราะบางทีทางที่เราขับกันอยู่ อาจจะมีความชัน เช่น เส้นทางขึ้นเขา ขึ้นสะพาน

พอความเร็วลดลงไป จากเหตุผลที่บอกมา
หรือ แม้แต่เป็นเพราะเบรกชะลอความเร็ว
ตัวระบบก็จะพยายามเร่ง หรือ kick down
ให้รถกลับมาคงความเร็วเท่าเดิม ตามที่เรา set เอาไว้
จึงไม่แปลกครับ ที่รอบมันจะกวาดขึ้นเร็ว

แต่ถ้าเส้นทาง ราบ เรียบ ไม่ชัน ยิงตรงตลอด.. เทียบระหว่าง เปิด cruise / ใช้เท้าเลี้ยงคันเร่งเอาไว้
แอบสังเกตว่าตอนใช้ cruise control รอบเครื่องจะสูงกว่าใช้เท้าเร่ง อยู่เล็กน้อย

ออฟไลน์ NaNaNa

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 07:29:23 »
เหยียบเองไม่ต่ำกว่า 120 แน่ 555

ออฟไลน์ peak14405

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 08:26:15 »
เหมือนมีคนเคยทำไว้นะครับ ในนี้นี่แหละ ทางเดิม ไปกลับ หรือทั้งไปทั้งกลับเนี้ยแหละครับ รอบนึงเหยีบเอง อีกรอบกดเอา แล้วเค้าว่าเหยีบเองแบบนิ่งๆ ประหยัดกว่าครับ  ::) ::)

ออฟไลน์ kamphola

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 09:28:30 »
ถ้าทางตรงๆไม่มีทางชันคั่น ครูสประหยัดกว่า
ถ้ามีภูเขา-ทางเนิน-ชัน คั่น เหยียบเองประหยัดกว่า

Junior22

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 10:10:20 »
ผมใช้ตอนไปปากช่อง ไม่ไหวครับเขาทั้งนั้น เหมาะกับทางตรงเรียบๆมากกว่า พอขึ้นเขาทีรอบพุ่งไป 4000 ลงเขาก็ใช้ engine brake อีกสรุปไม่ได้ช่วยประหยัดเลย แถมรถเยอะๆ นี่เสียวไปจิ้มตูดจริงๆ เอาเป็นว่าถ้าทางไม่โล่งอย่าใช้ดีกว่า

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 10:34:50 »
เฉพาะ Lancer EX ถ้าเท้าเบาพอ  เหยียบเองประหยัดกว่า
เคยเปรียบเทียบเส้นทางเดียวกัน  ใช้ความเร็วเท่ากัน การจราจรโล่งพอกัน  บนระยะทางไกลประมาณ 80Km

กด Cruise ไว้ที่ความเร็ว 70  ไม่มีลดไม่มีเร่งเพิ่ม ได้อัตราบริโภคน้ำมันเฉลี่ยบนหน้าจอ 17.2Km/L
เหยียบเองที่ความเร็ว 70 ไม่มีลดไม่มีเร่งเพิ่มเช่นกัน  ได้อัตราบริโภคน้ำมันเฉลี่ยบนหน้าจอ 18.9Km/L

เข้าใจว่าเอาอัตราบริโภคบนหน้าจอมาคิดจริงไม่ได้   ต้องเอาปริมาณน้ำมันเติมกลับมาคิด
แต่ถ้าแค่เอาไว้เปรียบเทียบการขับคนละแบบล่ะก็น่าจะพอได้นะ

ที่สังเกตเห็นอย่างนึงคือ ตอนใช้ Cruise รอบจะสูงกว่าเหยียบเองนิดนึง

คิดว่าคงขึ้นกับการปรับจูนตัว Cruise ของมิตซูด้วย   รถยี่ห้ออื่นอาจจะประหยัดเท่ากันก็ได้

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 10:51:55 »
อยากได้ระบบนี้นะเนี่ย ไม่ได้เอาประหยัดหรอกเอาแค่ให้ขาได้พักบ้างก็พอ ขับกลับบ้านที 12 ชั่วโมงมือเดียวอีกตะหาก ตอนนี้เป็นเกียร์ออโต้ปลดภาระขาซ้ายไปแล้วเหลือแต่ขาขวานี่แหละ บ่อยทีต้องเอามือมากดที่ขาช่วยเพราะผมเป็นโรคไขข้อกระดูกเสื่อม อายุแค่ 30 ต้นๆเองอยากขับรถไปนานๆ

ตอนเมื่อยขาเนี่ยอยากได้แบบจอยสติ๊กด้วยซ้ำ กดปุ่มอย่างเดียวแบบบังคับเกมเลย มีปุ่มเทอร์โบด้วย  ;D ;D ;D
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 11:07:42 »
ไม่เสมอไปครับ เหมือนๆหลายท่านบอก ถ้าเป็นเนินเป็นเขา เปลืองแน่นอน อันตราย
แต่จุดประสงค์จริง ๆ ของมันน่าจะเป็นเพื่อความสบายมากกว่า
ผมเพิ่งไปติดใส่ altis มา สบายขึ้นเยอะ ปกติขับไปเชียงใหม่ ต้องทำเวลา บางครั้งไม่เกิน 7 ชม.
ใช้ความเร็วเกิน 120 ประจำ ตอนนี้ก็ล็อคไว้ 118 ปลอดภัยทั้งคนทั้งรถ และกระเป๋าตังค์จากค่าปรับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 11:14:27 »
1. ใช้cruise กับ เหียบเอง ค้างรอบ ไง criuse นิ่งกว่าครับ คอม กับ เท้า ไงก็ไม่เท่ากัน

2. ส่วนข้อนี้ที่รู้สึ ว่าดึงกว่า อันนี้ผมก็รู้สึก เพราะ มันจะกลับไปความเร็วที่เราตั้งไว้เร็วพอควร แต่เป็นแบบไม่กวาดไปรอบสูงเท่าไหร่นะ แต่ถ้าใช้เท้าเรา เราน่าจะบังคับให้ค่อยๆ ขึ้นได้

3.  เหมือนข้อ 2

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 13:38:48 »
เพิ่งอุตส่าห์ร่ายไปในกระทู้ล่าง -*-

ข้อแรกถ้าทางเรียบ นิ่ง ประหยัดแน่ๆ
ข้อสอง อย่ากด resume เพราะมันจะลากรอบเร่ง ฟังเสียงหวานหูเลยทีเดียว ให้เหยียบคันเร่งจนเร็วกว่าความเร็วที่ล็อค แล้วค่อยกด resume ครับ ไม่ก็เซ็ตใหม่ไปเลย
ข้อสาม ถ้ากดปุ่ม + - ความเร็ว ไม่กดถี่ๆๆเหมือนกดสูตรเกม มันก็จะค่อยๆเพิ่มให้ครับ

ออฟไลน์ focus man

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 17:17:50 »
เพิ่งอุตส่าห์ร่ายไปในกระทู้ล่าง -*-

ข้อแรกถ้าทางเรียบ นิ่ง ประหยัดแน่ๆ
ข้อสอง อย่ากด resume เพราะมันจะลากรอบเร่ง ฟังเสียงหวานหูเลยทีเดียว ให้เหยียบคันเร่งจนเร็วกว่าความเร็วที่ล็อค แล้วค่อยกด resume ครับ ไม่ก็เซ็ตใหม่ไปเลย
ข้อสาม ถ้ากดปุ่ม + - ความเร็ว ไม่กดถี่ๆๆเหมือนกดสูตรเกม มันก็จะค่อยๆเพิ่มให้ครับ

ตามนี้เลยครับ  อย่ากด resume ให้ไต่ความเร็วด้วยเท้าไปจนถึงที่ต้องการ แล้วค่อย set ใหม่
รับรองว่า cruise ประหยัดกว่าแน่ๆครับ

การใช้ cruise ควรเซทความเร็วที่พอๆกับรถคันอื่น จะได้ไม่ต้องแตะเบรคบ่อยๆ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 23:29:47 »

การใช้ cruise ควรเซทความเร็วที่พอๆกับรถคันอื่น จะได้ไม่ต้องแตะเบรคบ่อยๆ
แต่ถ้าเป็น Adaptive แบบวอลโว่นี่สวรรค์เลย

ถ้าสบายจนหลับในไปก็สวรรค์เหมือนกัน

ออฟไลน์ WhoIsI

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 09:54:11 »

2. รถจะเร่งให้ถึงความเร็วที่ตั้งไว้ให้ไวที่สุด ถ้าลดความเร็วไปแล้วให้เหยียบคันเร่งเองก่อนจากนั้นค่อยกด restore ที่ความเร็วเดิม