ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็น scirocco 2.0tsi ตัว 210 ม้าหน่อยครับ  (อ่าน 4781 ครั้ง)

ออฟไลน์ Serbiko

• Jr. Member
  • **
ขอความเห็น scirocco 2.0tsi ตัว 210 ม้าหน่อยครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 19:00:24 »
น้องชายมาปรึกษา แต่ผม no idea จริงๆ
What's next...?

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
Re: ขอความเห็น scirocco 2.0tsi ตัว 210 ม้าหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 19:13:20 »
งบเท่าไหร่ครับ ? เทียบกับอะไรบ้าง ?

ต้องการรถแบบไหน ?

ออฟไลน์ IncarRus

Re: ขอความเห็น scirocco 2.0tsi ตัว 210 ม้าหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 19:16:29 »
เคยลอง,,, มานิดหน่อย ก็ขับสนุกดีคับ
....ประหยัดน้ำมัน,,, ถ้าเทียบกับความสนุกที่ได้รับ

ปล. น่าจะบอก หลักที่ใช้พิจารณา, ความชอบ หรือลักษณะการใช้งานมาหน่อย
เพื่อนสมาชิก จะได้ให้คำแนะนำได้ถูกต้อง ถูกทางนะครับ  ;D

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 19:17:57 »
จากที่ผมได้ลองขับหลายวัน วันละหลายชั่วโมงมากๆ ผมรู้สึกดึงแรงกว่ากอล์ฟgti กับ passatมากๆ แต่เสียงกอล์ฟเพราะกว่าเวลาใช้รอบสูง ถ้าเป็นคนรักความแรงขับสนุก ผมว่าใช่เลยนะ  พี่เซลที่ผมรู้จัก เค้าใจดีมากไม่ซื้อก็ไม่ว่าให้ลองกี่รอบก็ได้ แถมยอมโดนตัดค่าคอมมิชชั่นแทบทุกคันเลยเพื่อลดราคาให้ลูกค้าสุดๆ เว่อจริงๆ ตอนนี้พี่เค้าบอกรถจะหมดแล้วนะค้าบ ใครอยากลองคุย ลองถาม ลองขับ ขอเบอมาในpmได้ครับ

ออฟไลน์ Chibiki

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 19:34:12 »
ไม่เคยขับ แต่รู้แค่ว่า เบาะหลังโอเค ;D

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 19:44:04 »
ไม่เคยขับ แต่รู้แค่ว่า เบาะหลังโอเค ;D

เบาะหลัง กว้างดีใช่มั้ย ?  ;D ;D

ออฟไลน์ Serbiko

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 20:59:16 »
ใช้งานเป็นรถหลักเลยครับ ใช้ประจำวัน เบาะหลังนั่ง 3-4 ใช้ประมาณ 30% ใช้ในกรุงเทพหลักๆครับ ใส่ของสัมภาระพอสมควร กระเป๋าเสื้อผ้า 1-2ใบ ตีกอล์ฟอาทิตย์ละครั้ง พิจรณาเทียบกับ beetle 2012 งบประมาณ 2.2 m kub
What's next...?

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 21:37:49 »
งั้นกรณีถ้ามีคนนั่งหลังและมีการขนสัมภาระด้วยเนี่ย ผมว่าน่าจะเป็น A-Class ตัวใหม่นะครับ น่าจะนั่งสบายกว่า พื้นที่ใช้สอยมากกว่า

แถมเป็นรถใหม่อีก 6 ปีกว่าจะรุ่น ราคาก็มาแล้วด้วย A180 1.89 ,A250 2.49 อีกอย่าง ตรา Mercedes-Benz ก็ดูดีกว่าพอสมควรครับ

ในราคาที่เท่าๆ กันก็น่าจะคุ้มค่ากว่าครับ ;D

- New Beetle เนี่ยเครื่อง 1.2 เทอโบอืดกว่า A180 แน่นอนครับ แถมยังราคาแพงกว่าซะด้วย

- Scirocco เครื่องแรงกว่าจริง แต่ถ้าเทียบกับ A250 ก็น่าจะพอสูสีกันครับ A-Class น่าจะมีอะไรให้เล่นเยอะกว่า

ที่สำคัญ A-Class มี LED Daytime แน่นอน เด๋วนี้ถ้าไม่มีรู้สึกเชยๆ ไงไม่รู้ครับ ;D

ออฟไลน์ sundayiverse

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 02:49:37 »
ผมขับมาเกือบ  1 เดือนแล้ว ใช้ใน กทม. อย่างเดียวครับ ค่อนข้างจะกินน้ำมันครับ เฉลี่ย 8 โลลิตรครับ
อันนี้ก็ค่อนข้างผิดหวังนิดๆ แต่ผมเติม โซฮอล์ 95 นะครับ ยังไม้่ได้ลองเติม เบนซิน 95 ตัวเลขดีกว่านี้แน่ๆ

เรื่องความแรงไม่ต้องสงสัยครับ กดเป็นมา จนบางครั้งมีแรงกระชากติดเบาะกันเลย แต่ผมยังจับจังหวะรถไม่ค่อยออก
เกียร์ กับ รอบเครื่อง มันไม่มี pattern ตายตัว ความสัมพันธ์ผมกับรถเลยยังไม่ลงตัว ก็ใช้เวลาปรับตัวกันไป

ช่วงล่างแน่น หนัก มั่นคงครับ

พวงมาลัยนิ่งมาก มั่นใจได้ ปล่อยมือที่ความเร็ว 100 กม. นี่ตรงแหน่ว ไม่มีเขว

แต่ ล้อที่มาติดมากับรถ Pirelli ของดีครับ แต่โดยส่วนตัวผมไม่ชอบยางแก้มบางอะครับ มันสะเทือน มันดิบ ไม่นิ่มเลย
แม้ในโหมด comfort แล้วก็ตาม คงเป็นเพราะ ถนนใน กทม. นั่นแหละครับ ตอนนี้ก็ลังเลว่าจะไปเปลี่ยนดีไม๋ ให้แก้มมันหนาขึ้น น่าจะช่วยให้นิ่มขึ้น ผมคงไม่ไปแตะช่วงล่างแน่ครับ

สิ่งที่หงุดหงิดนิดหน่อยคือ กระจกหูช้างต้องพับเก็บด้วยมือครับ, ไม่มี USB port ต้องต่อ AUX อย่างเดียว, เข้า-ออก รถลำบากนิดนึง, ผมอยากได้ไฟหน้า แบบ LED DAYLIGHT ตามสมัยนิยม

ภายในงานประกอบประทับใจครับ คุณภาพดี
feeling luxury หน่อยถ้าเลือกเบาะหนังสีส้ม
ถุงลมเยอะดี รู้สึกปลอดภัย

นึกออกประมาณนี้ครับ :)

ออฟไลน์ eamesBot

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 16:03:04 »
ดูจากความต้องการ ที่เพิ่มเติมมาแล้ว น่าจะไปลองดู gti เทียบด้วยนะครับ เพราะมีคนนั่งหลัง และ ถุงกอล์ฟ ซึ่งเอาเข้าจริง มันต้องวางเบาะหลังอยู่ดี
เครื่องเดียวกัน เกียร์เดียวกัน ลองให้น้อง  search หาอ่าน review ของที่นี่เทียบได้ครับ ละเอียดทั้งสองอัน
gti ดูผู้ใหญ่หน่อย ส่วน scirocco วัยรุ่น ปี๊ดๆ ครับ vw สองรุ่นนี้ผมว่า character แข็งแรงครับ ดู unique ดีครับ

เดี๋ยวรอผู้ใช้จริง confirm ละเอียดอีกที เท่าที่เห็น บอร์ดนี้ scirocco เพียบครับ  ;D

ออฟไลน์ Bond007

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 19:34:44 »
อยากรู้ด้านไหนครับ

ลองอ่านรีวิวพี่จิมมี่กับของผมก่อนก็ได้ครับ

ที่แน่ๆ ถ้าชอบความแรง Scirocco แต่งได้ไกลกว่า Cooper S & A250 แน่นอนครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2012, 19:37:24 โดย MagicTurbo »

ออฟไลน์ sampecu

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 00:04:48 »

เบาะหลัง กว้างดีใช่มั้ย ?  ;D ;D

คุณแม่ผมบอกว่า เบาะหลังนั่งสบายกว่ามิราจ 555 แค่เข้ายากกว่า

ออฟไลน์ @Route@

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 15:55:04 »
ใช้งาน 3-4 คนบ้าง อันนี้จุกจิกการเข้าออกครับ ส่วนเบาะหลังนั่งได้สบายครับ แต่อึดอัดถ้าสูงไม่เกิน180 น่าจะพอไหว แต่ก็แลกมากับการเข้าออกที่ลำบาก ครับแต่ที่แน่ๆ หล่อครับน่าจะแลกได้ กับความคุ้มค่า ของราคา และสมรรถนะครับ อีกอย่างรถสีขาวหมดล๊อดแล้วสีอื่นเหลือไม่กี่คัน เรื่องราคา 2.2 เหลือพอแต่ง กับเติมน้ำมันได้อีกสบายครับ  แต่ test ก่อนดีกว่าครับจะได้มั่นใจในการตัดสินใจ และมั่นใจได้ครับ มันเป็นรถ ที่เด่นที่สุดแล้วครับ ในเครื่อง 2000 ทั้งเครื่อง สมรรถนะ แต่ Gti แต่ gti เอนกประสงกว่าครับ ลองดูครับมันจริง