ผู้เขียน หัวข้อ: เดี๋ยวนี้พวกติดเครื่องเสียงรถยนต์ดังๆเริ่มเปลี่ยนแนวหันมาติดลำโพงนอกรถแล้ว  (อ่าน 19059 ครั้ง)

keanetona

• บุคคลทั่วไป
เมื่อสายๆของวันนี้ ผมเห็นรถกระบะคันหนึ่งขับเปิดเพลงดังสนั่น แต่เสียงร้องกลับชัดเจนไม่เหมือนเมื่อก่อนที่มีแต่เสียงตุ้งแช่เหมือนเชิดสิงโต พอสังเกตชัดขึ้นพบว่ารถคันนี้ติดลำโพงขนาดประเมินด้วยสายตาไม่ต่ำกว่า8นิ้วที่กระจังหน้ารถ (บังลมแบบนี้ขอให้เครื่องฮีทในเร็ววันนะ) และ ได้ลองสังเกตรถกระบะคันอื่นๆก็พบว่าหลังแค็ปเขาตีตู้แล้วอัดดอกลำโพงไว้นอกรถแบบไม่กลัวขโมยจะมางัด

เดี๋ยวนี้เขาติดกันแบบนี้แล้วหรือครับ

จะติดเครื่องเสียงดังๆไม่ว่า แต่ผมขออย่างเดียว ในยามวิกาลช่วยเกรงใจคนที่จะนอนหน่อยละกันครับ

ปล. รบกวนงดดราม่านะครับ แอดมินเวปดราม่าเขารวยแล้ว(แค่อาชีพหลักเขาก็กินหรูแทบทุกมื้อแล้ว)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2012, 12:47:00 โดย keanetona การ photoshop »

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
แบบนี้หน่ะหรอคับ ผมเห็นมีมานานแล้วน่ะคับ ;D ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2012, 21:14:54 โดย kimmeng21 »
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เป็นมานานแล้วครับ

จะเห็นได้มากตามต่างจังหวัด 

เคยคุยเมื่อนานมาแล้ว รู้สึกว่า ลำโพงจะกันน้ำได้  รถพี่แก  แบต2ลูก  ได4ตัว

รถกระบะนี่เป็นอะไรที่หลากแนวมาก 

ในเมือง แต่งซิ่ง   นอกเขตเมืองแต่งเสียง   ;D
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ NaNaNa

• Sr. Member
เผื่อคนอื่นฟังด้วย

ออฟไลน์ YenChar

มลพิษทางเสียงจริงๆครับ
ผมเกลียดมาก ถึงมากที่สุด ในบรรดารถทั้งหลาย
มันคือการแต่งรถที่โชว์ถึงความต่ำทรามในสันดารออกมา
เรียกร้องความสนใจ คิดว่าเท่ คิดว่ามันจรรโลงใจ

ให้มันเปิดเพลงดังๆ แล้วยิง...
เสียงเบส เสียงลำโพง จะกลบเสียงปืนมิดแน่นอน

ออฟไลน์ bowin

• Newbie
  • *
ผมเกลียดมาก ถึงมากที่สุด ในบรรดารถทั้งหลาย
มันคือการแต่งรถที่โชว์ถึงความต่ำทรามในสันดารออกมา
เรียกร้องความสนใจ คิดว่าเท่ คิดว่ามันจรรโลงใจ

เสียงเบส เสียงลำโพง จะกลบเสียงปืนมิดแน่นอน
คนเรามันชอบไม่เหมือนกันครับ
ผมว่าคิดสักหน่อยน่าจะดีกว่านี้น่ะครับ
ใครที่ไหนมาอ่านคอมเม้นคุณแล้ว จะรู้เลยว่าแรงไปน่ะ

ออฟไลน์ hutzero

ท่องไว้ครับ "ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี"

เราเกรงใจไว้ก่อนดีที่สุด  ร้อยพ่อพันแม่ไปบังคับเค้าให้ทำตัวดีๆไมไ่ด้หรอกครับ

ออฟไลน์ Tyde

ผมว่าคิดสักหน่อยน่าจะดีกว่านี้น่ะครับ
ใครที่ไหนมาอ่านคอมเม้นคุณแล้ว จะรู้เลยว่าแรงไปน่ะ

ผมว่าชอบไม่ชอบไม่สำคัญนะครับ  สำคัญว่ามันผิดกฎหมายและรบกวนชาวบ้านชาวช่องเขา  คนมีจิตสำนึกไม่ควรจะทำครับ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

ถ้าเปิดเสียงดังเกินไป จนสร้างความรำคาญ สร้างความเดือดร้อนให้ผู่อื่น อันนี้แย่

ออฟไลน์ mewzabahl

ตรงดีครับ +1 คนพวกนี้ใช้เงินเปลืองโดยใช้เหตุ มันไม่ได้ช่วยอะไรเลย พวกนั้นอาจมองว่าเท่ แต่ผมมองว่า ไอ่พวกเนี่ย วันรุ่นข้างถนน ทำตัวไร้ประโยชน์ไปวันๆ ก่อความรำคาญแก่ผู้อื่นแล้วมันมีความสุขงั้นหรือ อยากให้กฎหมายไทย เอาจริงเอาจังซะบ้าง เผื่อสังคมจะดีขึ้น

ออฟไลน์ Arado_kung

พวกรถทัวร์เหมามันทำมาก่อนนานแล้วครับ รถทัวร์เนี่ยพ่อล่อลำโพงกันเป็นตับเลย วิ่งผ่านรีสอร์ตผมทีกระจกลั่นแกรบๆ กลัวมันแตกจริงๆ  ???  ???  ???

ออฟไลน์ 5ume7h

นึกว่าบ้านไม่อยู่ใกล้วัดแล้วจะรอดพ้นเสียงงานกงเต๊ก
นี่เล่นแบบเคลื่อนที่เลย

ออนไลน์ shando

ถึงชอบก็ไม่ควรทำคนอื่นเดือดร้อนครับ เอาไว้ข้างนอกนี่ยังไงก็จงใจเปิดใส่คนอื่นครับไม่ได้เปิดฟังเอง
เจตนาสร้างความเดือดร้อนให้คนอื่นเต็มๆ

ออฟไลน์ 6162002

เป็นมานานแล้วครับ

จะเห็นได้มากตามต่างจังหวัด 

เคยคุยเมื่อนานมาแล้ว รู้สึกว่า ลำโพงจะกันน้ำได้  รถพี่แก  แบต2ลูก  ได4ตัว

รถกระบะนี่เป็นอะไรที่หลากแนวมาก 

ในเมือง แต่งซิ่ง   นอกเขตเมืองแต่งเสียง   ;D
+1 ครับ เห็นด้วยเต็มๆ อยู่ปราจีน แม่งวิ่งมาที หน้าต่างสั่นเลย

คือผมไม่เข้าใจว่าจะทำเพื่ออะไร ?   จะเปิดให้ตรูฟัง.....  ตามรึยังว่าตรูอยากฟังรึเปล่า?
มันทำให้คนอื่นเดือดร้อนครับ เก็บไว้ฟังเองเถอะ ไม่มีใครอยากฟังจากไอ่รถพวกนี้หรอก  ถ้าจะฟัง ไปหาฟังเองได้ -*-

ออฟไลน์ kiss

• Jr. Member
  • **
และก็ชอบเปิดเพลงแนวนี้ด้วย

หากคุณลองไปชายทะเล ที่เป็นแหล่งเฉพาะคนท้องถิ่นเที่ยวกัน
คุณจะได้เจอมอเตอร์โชว์ขนาดย่อมๆเลย
และถ้ามีคู่แข่ง พวกเขาจะเรียกเพื่อนๆมาจอดรถเรียงกัน คันหลักก็แชร์ source เข้า power amp คันอื่นๆ  ถึงครานั้นแหละ นรกมาก

ออฟไลน์ bowin

• Newbie
  • *
ผมหมายถึง บางคนเขาก็ชอบแต่งรถแบบติดเครื่องเสียงก็มี แบบไม่รบกวนชาวบ้านก็มี
บางคนก็เผื่อชาวบ้านก็มี อันนี้ผมก็ไม่เห็นด้วยครับ
ความหมายผมคือมันแล้วแต่บุคคลครับ อะไรประมาณนั้นครับ
เหรียญมีสองด้านครับทุกสังคมแหล่ะ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight

เหรอ ผมกลับมองว่าไม่แรงแฮะ ลองดูนะว่ามีรถคันนึงข้างในรถมีชายขับรถมากับครอบครัวมีภรรยากับลูกอายุ 9 เดือนจอดติดไฟแดงอยู่แล้วก็มีกระบะคันนึงเปิดเครื่องเสียงดังๆแบบที่คุณว่าเป็นรสนิยมวิ่งมาจอดติดไฟแดงข้างๆทำให้ทั้งรถสั่นสะเทือนจนทำให้ลูกน้อยนั้นร้องไห้เพราะหนวกหู นอกจากนี้ลูกน้อยคนนี้ยังมีปัญหาเรื่องการฟังอยู่แล้วจากผลกระทบจากปัญหาเรื่องเพดานโหว่ ทำให้พ่อและแม่ของเด็กคนนี้ร้อนใจเป็นอย่างมากคนเป็นพ่อนั้นถ้ามีปืนก็คงลงไปยิงลำโพงให้มันตายสักดอกสองดอก แต่ก็ได้แค่คิดและปลอบใจลูกเพราะมากับครอบครัวไม่อยากมีเรื่องอะไรเป้าหมายในชีวิตสูงเกินกว่าจะมามีเรื่องกับพวกสั่วๆพรรค์นี้อีกอย่างเดี๋ยวก็ไฟเขียวแล้ว อย่างนี้จะให้คนเป็นพ่อคนนั้นคิดยังไงดี

ส่วนที่คุณตอบมาอีก พวกที่ติดเอาสวยไว้เปิดเฉพาะงานผมก็ไม่ได้ว่าอะไรมีโอกาสผมก็ไปดูด้วยเหมือนกัน ผมเพียงแต่แย้งว่าที่คุณ YenChar ว่ามาผมเห็นด้วย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Entropy

• Full Member
ไม่ชอบเหมือนกัน เพราะลูกผมตกใจร้องไห้ทุกที ถ้าทนไม่ไหวจะส่องลำโพงทะลุเลย

ออฟไลน์ Jim lover

คนเราชอบไม่เหมือนกัน แต่แค่ขับผ่านก็โครตรำคาญ แต่เคยเจอจอรถแล้วเปิดดังๆข้างบ้าน
อาม่าก็นอนอยู่ เลยตะโกนด่า...........................แมงงงง ยังไม่สนใจเลยแถมเปิ้ลรถใส่อีก

ออฟไลน์ KinGmO

เมื่อไร การแต่งรถแนวนี้จะหมดไปซะที มลภาวะทางเสียง ดีดี นี่เอง ใครไม่เจอกับตัวไม่รู้หรอก
Civic FB 2013

ออฟไลน์ N.BeTa

• **
แต่งอะแต่งได้ แต่ควรมีขอบเขต อยากฟังก็ฟังคนเดียวอย่าเปิดเผื่อคนอื่น ผมเจอมาหลายคนแล้วครับ นิสัยผมตอนนั้น ผมคิดว่าตัวเองเจ๋ง เลยเข้าไปต่อยเลยครับ ไม่พูดจาครับ แต่ตอนนี่ไม่ละครับ เด่วนี่ใครเปิดเสียงดังก็เดินไปบอกดีๆครับ ส่วนมากก็ปิดให้ ถ้าไม่ปิดก็โทรแจ้งตำรวจครับ ล่าสุดมาเปิดข้างบ้าน มันเป็นเพื่อนกัน ผมบอกให้ปิด มันปิดแล้วไป แล้วก็กลับไป  แต่เมียมันโมโหเลยกลับมาใหม่ บอกว่ายังเปิดไำม่ถึง 10 เพลง เลยแล้วยังไม่ถึง 4 ทุ่มเลย มันบอกว่าอยากมีเรื่อง แต่ตอนนั้นผมเลี้ยงลูกอยู่บนห้องมันเลยมาด่าพ่อผมว่าลุงหูหนวงเลยเปิดให้ฟัง พ่อผมก็บอกว่ากลับไปเหอะ ถ้าลูกชายลงมา จะปากแตกได้นะอี ดวก 555 จากนั้นไม่มาอีกเลยเพราะข้างบ้านผมที่เป็นเพื่อนกับมัน รู้จักนิสัยผมดี ข้างบ้านก้ไม่กล้าเปิดด้วย
ยังไม่รวย อยู่อย่างคนรวย ไม่มีวันรวย.. ยังไม่จน อยู่อย่างคนจน ไม่มีวันจน

ออฟไลน์ tookkoo

• Newbie
  • *
 :-[ อ่านมาแล้วของขึ้น  ผมค้าขายอยู่ตึกแถวริมถนน ในเคหะร่มเกล้า จะมีบ่อยมากเลยครับ ขับผ่านหน้าร้านทีนี่โอ่โฮ กระจกสะเทือน ห้องที่กั้นด้วยแผ่นอลูมิเนียมสั่นดังตามเบสมันเลย แล้วผมเป็นคนที่เครียดเวลาได้ยินเสียงดัง จากรถหรือจากอะไรต่างๆ และสังเกตุดูหน้าคนขับกับคนนั่งข้างๆ นะ มันจะดูถ่อยๆ ไม่มีความเกลงใจชาวบ้านเขาหลอก แล้วยังแสดงตัวเป็นอันตะพาล พร้อมจะมีเรื่องกับคนที่ไม่พอใจมัน เปิดกระจกด้วยนะ เพื่อโชว์ใบหน้าถ่อยๆให้ชาวบ้านได้เห็น และให้เพลงที่มันเข้าใจเอาเองว่าคนอื่นชอบได้ยินกันเต็มๆ ( สงสัยว่าทำไมมันไม่ปิดกระจกให้สนิท แล้วก็ฟังกันเฉพาะพวกมัน )
   บางครั้งขับรถอยู่ไอ้พวกนี้มาแล้ว สะเทือนมาแต่ไกลเลย ต้องรีบขับหนี แล้วบางทีหนีไม่พ้นต้องมาติดไฟแดงคู่กับมันอีก อย่างที่บอกแหละครับว่าผมเครียดมาก เกือบจะรัวแม่งให้หมดแม็กไปหลายครั้งแล้ว ขอให้พวกมันรู้ไว้เถอะว่า ที่มันยังเปิดกระจกลอยหน้าอยู่ได้นั้น เพราะผมยังไม่อยากตาย ติดคุก หรือหลบหนีคดี
   บอกแล้วว่ามันขึ้น ต้องขออภัยคนดีที่มาอ่านด้วยนะครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า

+1 ไม่ชอบเหมือนกันนะครับ ผมเข้าใจว่าคงเป็นการเรียกร้องความสนใจนะครับ เพราะเขาไม่มีออะไรดีที่จะโชว์นะครับ แต่มันกับเป็นการรบกวนคนอื่นเขา
คงคิดว่าเท่ แต่จริงๆแล้วผมว่าทุเรศนะ ไม่ต่างจากพวกเด็กแว๊นนะที่ทำรถเสียงดังๆและออกมาขี่กันเป็นกลุ่มเรียกร้องความสนใจ ทุกครั้งที่ขี่ก้มีคนด่าสาบสงถึงบิดามารดานะครับ และผมว่าคุณ YenChar พูดไม่แรงไปหรอกครับ

ออฟไลน์ inew

เกลียดมากเลยครับพวกเอาลำโพงไว้นอกรถแล้วเปิดเพลงดังลั่น แล้วพวกเปิดกระจกโชว์พาวด้วยอีก ปิดกระจกฟังเองเถอะครับ  >:(

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
พวกนี้มีปมครับ ไม่มีคนสนใจ เลยต้องเรียกร้องความสนใจด้วยการเปิดเพลงให้ดังๆ
ผมถามจริงๆ เถอะมันเท่ห์ตรงไหน อยากเท่ห์ไปเปิดที่งานวัดเถอะครับ
Eventually i've made my home country,Thailand.

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
ถ้าเปิดดังๆผมก็ไม่ชอบ มันหนวกหู แต่ถ้ามีน้องๆโคฯเต้นด้วย จะไปแจมดู ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ nirvanapoint

เซ็งมากครับ
บ้านผมอยู่ตืดถนนใหญ่ พวกนี้มันขับผ่านมาทีรำคาญมาก ทั้งกลางวัน กลางคืน
คนนอนๆอยู่ต้องสะดุ้งตื่น
แต่งดี แต่งดัง แค่ไหน ผมไม่เคยสนใจหรอก แต่น่าจะเปิดดังพอตัวเองฟัง หรือจะเปิดโชว์ตามงาน อะไรก็ว่ากันไป
น่าเบื่อมาก วันนึงขับผ่านบ้านผม 10 กว่าคัน บอกได้คำเดียวว่าเซ็งครับ
คนเรามันอยู่ที่จิตสำนึกครับ มาบ่นในนี้ก็ไร้ประโยชน์ (แต่ผมก็ขอบ่น  ;D)
เฮ้อ ทำไรไม่ได้ครับ ทำใจอย่างเดียว  :-\

ออฟไลน์ fahsai@2011

• Newbie
  • *
ต่างคนต่างความคิดต่างรสนิยม ตอบแบบคนเล่นเครื่องเสียงแต่ผมมีมารยาทพอ เลือกที่จะเปิดในสถานที่ส่วนบุคคล เลยไม่เคยมีปัญหากับใคร

ออฟไลน์ Ruksadindan

+1 ไม่ชอบเหมือนกันนะครับ ผมเข้าใจว่าคงเป็นการเรียกร้องความสนใจนะครับ เพราะเขาไม่มีออะไรดีที่จะโชว์นะครับ แต่มันกับเป็นการรบกวนคนอื่นเขา
คงคิดว่าเท่ แต่จริงๆแล้วผมว่าทุเรศนะ ไม่ต่างจากพวกเด็กแว๊นนะที่ทำรถเสียงดังๆและออกมาขี่กันเป็นกลุ่มเรียกร้องความสนใจ ทุกครั้งที่ขี่ก้มีคนด่าสาบสงถึงบิดามารดานะครับ และผมว่าคุณ YenChar พูดไม่แรงไปหรอกครับ
เห็นด้วยครับ ไอ้พวกนี้โรคจิตทั้งนั้น คนทำเครื่องเสียงจริงๆ มีไว้ฟังเองครับ

ออฟไลน์ shanon

• **
.357 สักเปรี้ยง คงเงียบเป็นแน่แท้   :D :D :D