ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง Vios กับ City ตัวล่าสุด(เกียร์ธรรมดานะครับ)  (อ่าน 8552 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dr.Duckey

• Newbie
  • *
City vs Vios   ย้ำนะครับเกียร์ธรรมดาาาา  ในใจเบนไป City เหตผลคือ ดูภายนอกแล้วชอบครับ
พอดีกะสอยให้ทันก่อนหมดโครงการ  ยังไงก้เป็นรถคันแรก อยากได้ที่มันมีข้อเสียน้อยที่สุด แม้มันจะไม่ดีที่สุดก็ตาม
1)เรื่องการขับขี่ ของเจ้าสองตัวนี่ เป็นยังไงมั่งครับ   ครัช คันเร่ง เป็นไงมั่ง
2)อัตราเร่ง ความคล่องตัว อันไหนคิดว่า work ในความคิดของคุณ เพราะความคิดใครๆคงแตกต่างกัน(เคยอ่านเจอว่าOsคันเร่งหน่วง) ส่วนความเร็วปลายผมไม่สนครับ เพราะคงไม่ได้แข่งกับใคร
3)ปัญหาการใช้งานครับ หรือข้อเสียนั่นเอง เน้นเรื่องการขับขี่การใช้งานนะครับ

ขอบคุณที่แสดงความเห็นครับ

No body is perfect!

ออฟไลน์ elite

• Full Member
Re: ถามเรื่อง Vios กับ City ตัวล่าสุด(เกียร์ธรรมดานะครับ)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 22:36:36 »
ทั้งหมดผมเลือกCity แต่น้องออส ต้นจะจัดกว่าแต่คันเร่งหน่วง รอท่านอื่นเสริม

• Newbie
  • *
Re: ถามเรื่อง Vios กับ City ตัวล่าสุด(เกียร์ธรรมดานะครับ)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 22:47:36 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ joeyote

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 22:55:08 »
คุณภาพการขับขี่ โดยรวม City ดีกว่าเกือบทั้งหมดคับ

รวมถึงท่านั่งของคนขับที่ลงตัวกว่า
และความกว้างขวางของผู้โดยสารทุกจุด ซิตี้จะให้ความรู้สึกกว้างกว่าคับ

การตอบสนองของ พวงมาลัย คันเร่ง และ คลัช  ซิตี้ดีกว่าครับ

แต่สิ่งที่ วิออส ดีกว่า ก็มีอยู่นะครับ คือ อัตราเร่งช่วงต้น มาไวดี แต่ปลายก็ ติ้อตัน ตามระเบียบ
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 23:14:11 »
ข้อดีของวีออส เห็นจะเป็นเรื่องความอเนกประสงค์ครับ (คิดว่าโตโยต้าทำเรื่องนี้ดี  และเรื่องนี้ คนขับรถไม่เป็น ก็เข้าถึงได้)
- แอร์เป่าเท้าแรงมาก แม้จะเป็นฝั่งผู้โดยสาร  (ของฮอนด้าเฉยๆ ยิ่งมาสด้า2 ต้องเหยียดสุดทรีนเลย ถึงจะรู้สึก)
- ที่วางแก้วตรงแอร์ เป่าน้ำเย็นกำลังดี  + กับ แอร์โตโยต้าที่มหาเย็นอยู่แล้ว  เต็มน้ำมันได้น้ำ วางไว้แปบๆ ชื่นใจ

นึกออกแค่นี้อ่ะครับ 55+

ออฟไลน์ Ohmohmz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 23:36:46 »
ถ้าชอบcity อยู่แล้วก็เอาเลยครับ เลือกสิ่งที่เราชอบ จะมีความสุขที่สุด อีกอย่าง vios ก็จะเปลี่ยนโฉมแล้ว โดยรวมก็ไม่ได้ต่างอะไรกันมากมายครับ เป็นผมผมก็เอาcityครับ ผมว่ามันสวยกว่าvios จริงๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2012, 23:38:46 โดย Ohmohmz »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 00:02:10 »
รอดู All new VIOS ก่อนครับ

ถ้าตัวปัจจุบัน ยังไงก็ CITY

ออฟไลน์ Ohmohmz

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 07:32:20 »

พี่ครับ vios ใหม่จะมาทันคืนภาษีป่าวครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 07:34:49 »
ไม่ทันครับ ต่อให้ทันก็ไม่เอามาเพราะจะวุ่นวายมากกับคนที่จองอยู่แล้ว นอกจากนี้หลังหมดช่วงคืนภาษีจะได้มีอะไรใหม่ๆมากระตุ้นตลาด คนซื้อทีหลังจะได้ไม่รู้สึกเสียดาย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 07:42:25 »
รู้แค่ วีออสแอร์เย็นมากครับ (ใช้วีออสอยู่ครับ)

เป็นผม ถ้าได้เกียรธรรมดา เอาซิตี้ดีกว่าครับ
วีออสเกียรธรรมดา คันเร่งไฟฟ้าหน่วง คุณจะอึดอัดมากครับ

เกียรธรรมดา รอบสูง บวกกับเครื่องสไตล์ฮอนด้าที่เน้นรอบสูงๆ
แค่คิด ก็มันส์แล้วครับ

ออฟไลน์ kritsnutty

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 08:14:58 »
สวย หรู = city

ไม่ขี้เหร่  ทน  ถึก  = vios

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 09:59:36 »
ระหว่างเกียร์ธรรมดาด้วยกัน  City ขับในเมือง ออกตัวง่ายกว่าครับ  คันเร่งวีออสมันมีช่วงว่างเยอะเกินเลียคันเร่งไม่ได้ครับ ;)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 11:41:59 »
มีแต่วีออสหรอครับที่เป็นคันเร่งไฟฟ้าแล้วเกิดอาการหน่วง
เรื่อคันเร่งของ city ละครับ workกว่าใช่ปะครับ
ขับในเชียงใหม่ครับ อิอิ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 11:56:57 »
ขับอยู่ทั้งคู่ครับ
ถ้าเป็นเกียร์ธรรมดา Vios ไม่ค่อยจะเวิร์คนะ เพราะคันเร่งมันนั่นแหละ มันไม่ทันใจเผลอๆทำรถดับง่ายๆอีก คันเร่ง City ดีกว่าครับ
ข้อดี Vios ช่วงล่างสบายตูดกว่า เงียบกว่า แอร์เป่าเท้าเย็นกว่า ขับง่ายกว่า City เพราะ City พวงมาลัยจะหนืดๆหน่อย ต้องออกแรงบ้าง คนไม่ชอบก็มี
และแอร์เป่าเท้า City ความเย็นออกมาน้อยกว่ามาก
ส่วนเรื่องอื่นๆ City กินเรียบ
เป็นผมจะซื้อ City ถ้าไม่รีบร้อนใช้
ส่วน Vios ใหม่ ไม่ทันคืนภาษี ถ้าไม่มีสิทธิคืนเงิน ก็น่ารอ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 12:31:57 »
ขับอยู่ทั้งคู่ครับ
ถ้าเป็นเกียร์ธรรมดา Vios ไม่ค่อยจะเวิร์คนะ เพราะคันเร่งมันนั่นแหละ มันไม่ทันใจเผลอๆทำรถดับง่ายๆอีก คันเร่ง City ดีกว่าครับ
ข้อดี Vios ช่วงล่างสบายตูดกว่า เงียบกว่า แอร์เป่าเท้าเย็นกว่า ขับง่ายกว่า City เพราะ City พวงมาลัยจะหนืดๆหน่อย ต้องออกแรงบ้าง คนไม่ชอบก็มี
และแอร์เป่าเท้า City ความเย็นออกมาน้อยกว่ามาก
ส่วนเรื่องอื่นๆ City กินเรียบ
เป็นผมจะซื้อ City ถ้าไม่รีบร้อนใช้
ส่วน Vios ใหม่ ไม่ทันคืนภาษี ถ้าไม่มีสิทธิคืนเงิน ก็น่ารอ

คุณ NONT4477 ครับ ผมเคยอ่าน review ของคุณอยู่
เหนว่าเปนคนเชียงใหม่ ถามหน่อยครับ City mt ซื้อที่ศูนย์ไหนครับ ได้แถมไฟตัดหมอก แล้วการบริการดีไหมครับ แนะนำเซลหน่อยครับ

ออฟไลน์ ViX

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 13:39:16 »
ออกตัวออสทำได้ดีกว่า เบาะซิตี้นั่งสบายกว่าแต่ออสแอร์เย็นเร็วกว่าอย่างเห็นได้ชัด
เรื่องเก็บเสียงกับกระด้างผมว่าตี้ดีกว่านะ หรือว่ายางของออสหว่า (มีทังสองยี่ห้อคับ)
อ้อเสียงท่อวีออสผมว่าน่ารำคาญนะ ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 16:38:37 »

พี่ครับ vios ใหม่จะมาทันคืนภาษีป่าวครับ

ไม่ทันครับ

ถ้าจะเอาภาษีลองเล็งไปที่ซิตตี้ดูครับ

เพราะเจ้าออสจะตกรุ่นแล้ว ทำใจลำบาก  :D ;D ;D

ออฟไลน์ NaNaNa

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 16:54:48 »
ถ้าเป็นผม ผมเลือก ซิตี้ ด้วยเหตุผลส่วนตัวเป็นคนชอบ HONDA  ภายในสวยลงตัวมาก

ไม่ใช่ว่าวีออสไม่สวยนะครับ แต่ที่ผมไม่ชอบคือ ทำไมแผงวัดความเร็วต้องไปอยู่ตรงกลาง ซึ่งดูแล้วมันไม่ค่อยจะสปอต

และ แผงควบคุมแอร์ จัดเป็นสามเหลี่ยมเลย มีแค่นี่เท่านั้นแหละครับที่ไม่เข้าตาผม

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 20:44:23 »
นั่นก็เปนเหตผลหนึ่งที่ผมไม่ชอบน้องออส
แต่ได้ข่าว ออสใหม่ จะย้ายไปไว้ตรงคนขับแล้วครับ
แต่เสียดาย ออสใหม่ ก็ไม่ทันรถคันแรกอยู่ดี
งั้นคงต้องcity ละสินะครับ

ออฟไลน์ peper

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 21:15:26 »
ถ้าเกียร์MTต้อง ซิตี้เท่านั้นครับ ออสคันเร่งมันหน่วงมากไปขับยากกว่าครับ ความเห็นส่วนตัวผมว่าซิตี้ตัวนี้สวยลงตัวมากยิ่งได้สเกิร์ทรอบคันนี่ ยิ่งแจ่มใหญ่เลย ภายในก็ลงตัวกว่า สรุปว่าผมชอบเองครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ Legolas

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 08:36:16 »
ชอบตัวไหน ออกตัวนั้นเลยครับ ข้อดี ข้อด้อยก็ตามที่เพื่อนๆ บอก สองตัวนี้ไม่หนีกันเท่าไหร่ เพราะที่บ้านใช้อยู่