ผู้เขียน หัวข้อ: คุณ J!MMY ช่วยทีครับ เรื่องเบรค mirage  (อ่าน 6898 ครั้ง)

ออฟไลน์ montong

• Newbie
  • *
คุณ J!MMY ช่วยทีครับ เรื่องเบรค mirage
« เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 10:19:42 »
คือปัญหามันมีอยู่ว่าคือ มิราชเมื่อเริ่มแตะเบรคเบาๆเบรคจะมีอาการคือเสียงดัง กึกๆๆและรู้สึกว่ามันสั่น

มาถึงเท้าเลยอะครับ ในใจคิดว่าเป็นabs แต่เราแค่แตะเบรคเบาๆอะครับ คงไม่ใช่ถามช่างที่ศูนย์

เขาก็ยังตอบไม่ได้ว่าเกิดจากอะไร  คือผมอยากรู้ว่ามันจะอันตรายไหม กลัวว่ามันจะเป็นปัญหาที่

ตัวเบรคอะครับ ไม่รู้เกิดจากเบรคหน้าหรือหลังนะครับแต่ว่า ในคลับก็มีผู้ใช้มาบ่นเรื่องนี้เยอะเหมือนกันครับ

แต่บ้างคนก็ไม่เจอปัญหา แต่บางคนเจอแล้วเกิดอาการกลัวอะครับช่วยชี้แจงให้ทราบด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

:-*

ออฟไลน์ patzahut

• Hero Member
Re: คุณ J!MMY ช่วยทีครับ เรื่องเบรค mirage
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 10:54:52 »
รถใหม่รึป่าวครับ ถ้าใช่ช่วงแรกอาการเบรคอาจเป็นแบบนี้แล้วซักพักจะหายไปครับ

• Newbie
  • *
Re: คุณ J!MMY ช่วยทีครับ เรื่องเบรค mirage
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 11:04:51 »
รถใหม่รึป่าวครับ ถ้าใช่ช่วงแรกอาการเบรคอาจเป็นแบบนี้แล้วซักพักจะหายไปครับ

ใช่ครับรถใหม่โดยส่วนตัวเป็นแค่ตอนแรกๆอะครับ 200-300 โลก็หาย แต่บางคนในคลับเกือบหมื่นโลแล้วก็ยังไม่หายอะครับเลยอยากรู้ว่ามันเป็นปัญหาของรถหรือปล่าวเท่านั้นอะครับ  เห็นเขากังวลกันเลยอยากให้มันกระจ่างไปอะครับเพราะถามช่างที่ศูนย์เขาก็บอกไม่ได้ว่าปัญหาเกิดจากอะไร ยังไม่สามารถแก้ไขได้ :-\

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 13:05:42 »
ช่างเขาได้ถอดออกมาดูหรือเปล่าครับ
บางทีผ้าเบรกขยับตัว หรือ มีอะไรไปขัดในรางเบรก ก็ทำให้เกิดเสียงได้เหมือนกัน

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 13:07:41 »
สำหรับรถทั่วไป เบรคแล้วสั่นสะท้านเท้า ก็คงถอดจานมาดูและทำความสะอาดชุดกลไกเบรคต่างๆ

สักพัก ถ้ายังไม่หาย ก็ลองถอดผ้าเบรคมาดู ทั้งหน้าและหลัง ถ้าผ้าเบรคสึกเป็นลอนๆ แสดงว่ามีจุดยึดบางอย่างหลวม

ต้องเจียจานและทิ้งผ้าเบรคไป ซื้อใส่ใหม่

พอดีผมรู้จักอู่ระดับโคตรเซียนงานเบรค ก็เลยถามเขาทุกครั้งที่เอารถไปทำ บางทีก็แกล้งๆว่ารถเพื่อนอาการแบบนี้แก้ยังไง หลอกถามแก อิอิ

ร้านเล็กๆ ทำคนเดียว เด็กฝึกงานคนนึง รับงานคันต่อคัน ไม่ให้จอดรอด้วยนะ อินดี้แต่เก่ง
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 13:56:27 »
ที่ผมเคยเจอคือเป็นที่จานเบรคไม่เรียบ   เกิดจากไม่เรียบมาตั้งแต่ผลิต   หรือไม่ก็ลุยฝนแล้วเบรค 
ความเย็นกับความร้อนปะทะกันทำให้เกิดการบิดตัวของจานนิดหน่อย
อาการสั่นจะยิ่งหนักเมื่อเบรคแรงจน ABS ทำงาน 

ลองให้ศูนย์ดูครับ(แต่เลือกศูยบ์หน่อยนะ  บางศูนย์ช่างมือใหม่จริงๆ)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 14:11:05 »
จากที่เจอๆมา ในรถหลายรุ่น หลายยี่ห้อ
รถบางคัน ABS ทำงานค่อนข้างไวเกินเหตุก็มีครับ
แตะเบรกไปได้ ยังไม่ทันจะถึงครึ่งทางของระบยะเหยียบทั้งหมด
พี่แกก็ทำงานซะแล้ว

แต่ ถ้าอาการดังกล่าว ส่งเข้าศูนย์ให้ช่างตรวจสอบก่อนได้ครับ
เลือกศูนย์ นิดนึงนะครับ ส่งไป Auto City ที่ ศรีนครินทร์ เขาเช็คก่อนได้

ถ้าไม่ดีขึ้น ค่อยมาคุยกันต่อครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 14:17:59 »
ขอบคุณครับเดี๋ยวกะว่าจะลองหาศูนย์ใหญ่ๆเชคดูนะครับว่าเป็นที่จานเบรคเหมือนที่ บางท่านบอกรึปล่าวเห็นเพื่อนๆในคลับเป็นกันเยอะอะครับผมก็เป็นนะแต่นานๆที อัพเดทยังไงจะมาบอกนะครับ ขอบคุณครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 14:20:35 »
สำหรับรถทั่วไป เบรคแล้วสั่นสะท้านเท้า ก็คงถอดจานมาดูและทำความสะอาดชุดกลไกเบรคต่างๆ

สักพัก ถ้ายังไม่หาย ก็ลองถอดผ้าเบรคมาดู ทั้งหน้าและหลัง ถ้าผ้าเบรคสึกเป็นลอนๆ แสดงว่ามีจุดยึดบางอย่างหลวม

ต้องเจียจานและทิ้งผ้าเบรคไป ซื้อใส่ใหม่

พอดีผมรู้จักอู่ระดับโคตรเซียนงานเบรค ก็เลยถามเขาทุกครั้งที่เอารถไปทำ บางทีก็แกล้งๆว่ารถเพื่อนอาการแบบนี้แก้ยังไง หลอกถามแก อิอิ

ร้านเล็กๆ ทำคนเดียว เด็กฝึกงานคนนึง รับงานคันต่อคัน ไม่ให้จอดรอด้วยนะ อินดี้แต่เก่ง

อาการงี้เลยครับแตะเบาๆแล้วมันสะท้านมารัวๆเลย  ตอนแรกมองในแง่ดีคือมิราจน้ำหนักเบาเลยเซ็ตabsให้ทำงานไวเป็นพิเศษแต่คงไม่ใช่สินะครับ