ผู้เขียน หัวข้อ: Freedอืดมากไหมครับ แฟนกำลังสนใจอยู่  (อ่าน 7370 ครั้ง)

ออฟไลน์ ake210

• Jr. Member
  • **
Freedอืดมากไหมครับ แฟนกำลังสนใจอยู่
« เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 21:42:09 »
ตามหัวข้อเลยครับ เคยขับcity idsi at ในเมืองผมก็ว่ามันคล่องตัวดีนะ แต่พอขับเร็วประมาณ120รู้สึกว่าเสียงเครื่องมันดังเหมือนยังกับว่าไปเค้นแรงมันมากเกินไป ,ส่วนinnova เบนซิน รู้สึกว่ามันอึดเอามากๆเลย ถ้าอืดขนาดinnovaคงจะไม่ค่อยไหวแน่เลย ถ้าเทียบfreedกับ2คันข้างต้น เป็นไงบ้างครับ รถที่เคยใช้อยู่ประจำก็มี Crv G2 2.0 , SpacWagon  มาสอบถามเนื่องจากที่ศูนย์ไม่มีรถให้ทดลองขับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: Freedอืดมากไหมครับ แฟนกำลังสนใจอยู่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 22:07:58 »
ผมว่ามันคล้ายๆ CR V G2 แต่คล่องตัวกว่า ไม่แรง(อืดนิดๆ) แต่ เกิน 2000 รอบไปจะวิ่งขึ้น(และกินขึ้น)

แต่ต้องลองนั่งหลังครับ

เพราะรถจะไม่เด้ง(แข็ง)

แต่จะโยนๆ นิ่มๆ อาจจะเมาได้

แต่โดยรวมก็ดีครับ ประหยัดกว่าทั้ง Avanza และ Innova แน่นอน เหมือนรถเก๋งและตู้เล็กครับ

ออฟไลน์ ichok

• Sr. Member
Re: Freedอืดมากไหมครับ แฟนกำลังสนใจอยู่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 22:36:32 »
ตั้งแต่ใช้มาผมรู้สึกว่ามันเพียงพอและตอบโจทย์สำหรับชีวิตในเมืองได้ดีครับ  อืดแต่ก็ไม่มากคือมันเครื่องพันห้า แต่บอดี้มันใหญ่หน่อย อยากไปไวก็ต้องเค้นกันนิดนึง แต่ถ้าจะเอาไว้ใช้ทางไกลเป็นหลักผมว่าตัดมันออกไปได้เลยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 23:06:55 »
ถือว่าอยู่ในกลุ่มที่อืด แต่ไม่ใช่อืดมากครับ (อืดมากที่ว่านี่คือเท่าๆรถเก่า)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 23:10:25 »
อืดนิดหน่อยครับ ไม่มากหรอก

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 00:32:33 »
อืดไหม? เป็นคำถามแบบเชิงความรู้สึก

คำตอบไม่มีข้อยุติ ขึ้นอยู่กับใครตอบ !!!

ที่แน่ๆ อืดกว่า  Crv G2 2.0 , SpacWagon  ที่คุณใช้อยู่แน่นอน

อัตราเร่งพอๆกับ Avanza 1.5 Auto แต่ดีกว่า Innova 2.0 Auto
โดยเฉลี่ยอัตราเร่ง 0-100 พร้อมผู้โดยสาร 4 คน อยู่ในราว 16 วินาที

อย่าลืมเขาไม่ได้สร้าง Freed มาเพื่อ ซิ่ง !!! 
แต่สร้างมาเพื่อบรรทุกคนโดยเฉพาะเด็กและคนแก่ หลังคาสูง วิ่งเบาๆ ในเมือง

--------------------------------------

ถ้าไม่มี Freed ให้ทดลองขับ ก็ไปลองขับแจ๊สดูซิครับ เพราะเครื่องเดียวกัน

แต่ตอนลองต้องบรรทุกคน 5 คนนะครับ เพื่อชดเชยกับตัวถังที่ใหญ่กว่า และหนักกว่า ของ Freed
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 08:22:05 »

ไม่อืดหรอก ถึงจะมีน้ำหนักมากกว่าแจ็สก้ตามที

เมื่อคืนก่อนเจอฟรีดกวาดออกจากยูเทิร์นแล้วเหยียบแหลกหายเข้ากลีบเมฆไปเลย
ไม่รู้รีบไปศาลาไหน 5555+

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 09:28:22 »
สำหรับผมใช้ freed อยู่ครับ และคำถามนี้ผมก็เคยข้องใจมาก่อน
พอใช้จริง ก็ ok ครับ ขึ้นเขาสูง ๆ ยังสบาย โดนสารเต็ม 7 ที่นั่ง ก็ยังวิ่งได้คล่องตัวครับ
แต่ใหม่ ๆ ก็ต้องปรับตัวบ้างครับ ecu ของรถก็ต้องปรับตัวเช่นกัน
พอพ้นรันอินก็จะลื่นไหลขึ้นครับ และหากพ้นรันอินแล้ว เปลี่ยนน้ำมันเครื่องเป็นสังเคราะห์ร้อยเปอร์เซ๊นต์ เบอร์ 5w-40
ก็จะทำให้ขับดีขึ้น อืดน้อยลง เห็นได้ชัดเลยถ้าขับขึ้นทางชัน
เพราะน้ำมันเครื่องที่ออกจากศูนย์เป็นเกรดกึ่งสังเคราะห์ 0w-20 ซึ่งมันเหลวเกินไปด้วยครับ

freed มันเหมาะกับคนใจเย็นนะ และมีข้อดีที่มันเอนกประสงค์ด้วย
แต่ถ้าคนใจร้อน นิสัยขับแบบปรู๊ด ปร๊าด ล่ะก็ อืดแน่ ๆ ครับ

ข้อเสีย คือมันจะโคลง ยิ่งถ้าไม่เคยขับรถทรงสูงมาก่อน ก็อาจจะเมารถได้ครับ
แต่แก้ไขด้วยการเติมลมยางเกินสเปคไปอีกหน่อย หรืออาจจะเปลี่ยนโช็คก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Joii

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 12:30:00 »
สำหรับผม freed ไม่อืดนะ ผมขับรถไม่เร็วครับ(80-90 km/h civic fd 1.8) แต่ไม่ชอบตามใครตอนออกตัว

ผมว่า freed ก็ทำให้ผมสนุกได้เหมือนกัน ถ้ากดคันเร่งเยอะหน่อยตอนออกตัว (ป้าผมใช้อยู่ครับ ผมได้นั่งบ่อยมาก แล้วก็เคยขับหลายครั้งด้วย รถเดิมๆ เลย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2012, 12:32:38 โดย MFD1995 »

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 02:19:19 »
ถ้าใช้รถแรงรถเร็ว หรือพวก1500 ที่ตัวเบาๆ อืดพอควรครับ
ถ้าใช้วิ่งในเมืองไม่มีปัญหาครับ ออกต่างจังหวัด
ต้องใจเย็นมากขึ้นครับ เท่าที่ใช้ขับไปกลับอยุธยาใกล้ๆ
ก็โอเคครับนั่ง 6 คน :)
: )

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 14:03:24 »
สำหรับการใช้งานทั่วไป ก้ไม่ได้แย่มากครับ น่าจะดีกว่า avanza
แต่สำหรับคนขับเร็ว อืดแน่นอน เทียบกะรถที่ จขกท ใช้อยู่ ผมว่าน่าจะพอกัน
แต่เครื่องมันเล็ก เวลาเร่งแซงช่วงความเร็วสูงๆ ก้อาจทำได้ไม่ดีนัก

ออฟไลน์ nerazzurri

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 15:52:57 »
ถ้าเทียบกับ City ก็ต้องอืดกว่าแน่นอนครับ แต่ถ้าได้ขับไปซักพัก ก็คงพอจะทำตัวให้ชินกับมันได้เพราะว่ามันก็ไม่ได้อืดมากจนน่าเกลียดครับ

ผมใช้อยู่รู้สึกพอใจมากถึงจะอืดไปบ้างแต่ก็มีความอเนกประสงค์ที่เข้ามาเติมเต็มแทนครับ ครอบครัวผมประมาณ 5 คน ถ้ารวมเจ้าตัวเล็กวัย 1.9 ขวบด้วยก็ 6 คนครับไปเที่ยวนอกบ้านอย่างน้อย 2 วันต่อสัปดาห์ครับ นั่งสบายและก็เหลือที่วางของพอสมควรเลย

ถ้ามองในแง่ดีก็คือ ครอบครัวผมมีทั้ง เด็กน้อย และก็คนแก่ ก็ไม่ควรขับเร็วอยู่แล้วใช่ไหมครับ 55555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2012, 15:54:52 โดย nerazzurri »