ผู้เขียน หัวข้อ: ได้มาแล้วครับ Camry 1997  (อ่าน 7969 ครั้ง)

ออฟไลน์ yahooza00

• Jr. Member
  • **
ได้มาแล้วครับ Camry 1997
« เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 23:05:36 »
จาก กระทู้ http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,25742.0.html เดิม

ขอบคุณทุกๆคนมากครับที่ให้คำแนะนำในตอนนั้น

สรุปแล้วซื้อมา 1 แสน ครับ  ;D

สภาพ ภายนอก ภายใน ยังดีอยู่ครับ แล้วก็คงเอาไปติดแก๊สครับ เครื่องคงยังไม่เปลี่ยน

แต่สงสัยต้องไปล้างเครื่อง

ผมอยากถามว่า

1.ผมควรล้างเครื่องก่อนติดแก๊สไหมครับ หรือว่าติดแก๊สแล้วค่อยล้าง

2.ตอนนี้รถวิ่งเกินกำหนดถ่ายน้ำมันเครื่องมา 1000 โล แล้วครับ ควรติดแก๊สก่อนแล้วค่อยถ่ายเป็นแบบติดแก๊สหรือเปล่าครับ

3.รถคันนี้ ไว้ใจได้ไหมครับ เรื่องเบรค เค้าโค้ง ควรไปทำอะไรเพิ่มเติมไหมครับ เพราะสภาพรถตอนนี้เดิมๆ

4.รถรุ่นนี้มีข้อเสียอะไรไหมครับ

5.ฝากครอบน็อตล้อ ยังสามารถหาซื้อได้อยู่ไหมครับ ถ้าซื้อได้ เชียงกงหรอครับ

ขอบคุณครับ  ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
Re: ได้มาแล้วครับ Camry 1997
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 23:09:09 »

1.ผมควรล้างเครื่องก่อนติดแก๊สไหมครับ หรือว่าติดแก๊สแล้วค่อยล้าง

2.ตอนนี้รถวิ่งเกินกำหนดถ่ายน้ำมันเครื่องมา 1000 โล แล้วครับ ควรติดแก๊สก่อนแล้วค่อยถ่ายเป็นแบบติดแก๊สหรือเปล่าครับ

3.รถคันนี้ ไว้ใจได้ไหมครับ เรื่องเบรค เค้าโค้ง ควรไปทำอะไรเพิ่มเติมไหมครับ เพราะสภาพรถตอนนี้เดิมๆ

4.รถรุ่นนี้มีข้อเสียอะไรไหมครับ

5.ฝากครอบน็อตล้อ ยังสามารถหาซื้อได้อยู่ไหมครับ ถ้าซื้อได้ เชียงกงหรอครับ

1.ล้างก่อนติดแก๊ส
2.ถ่ายก่อนครับ อย่าให้เกินกำหนด 2000 โล
3.ไม่รู้ครับ ไม่เคยขับ จขกท.ลองไปขับดูว่าพอใจไหม ไม่พอใจก็จัดเลยครับ
4.-
5.ลองไปหาดูครับ

ยังไงก็ยินดีด้วยครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2012, 23:25:59 โดย iVeyroN »

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 23:10:01 »
ยินดีด้วยครับ เอารถไปเข้าเช็ค ขัดเคลือบ ล้างห้องเครื่อง แค่นี้ก็วิ้งๆ แล้วครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 23:13:21 »
ข้อสามนะครับ ก็โอเคเลยแหละ ไม่แย่ เคยขับสั้นๆสักปีสองปีก่อน
ข้อสี่ มีข้อเสีย อาจจะเป็นความอืดกับการบริโภคน้ำมันครับ จูนแก๊สแรงๆช่วยได้นะ
ข้อห้า บอกเลย ว่าถ้าได้มา เดี๋ยวโจรมันก็เอาไปอีก เสียเงินเปล่าครับ

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 23:21:17 »
หาซื้อมา แล้วหายอีก คงเซ็งน่าดูครับ พ่อผมไม่ให้เปลี่ยน แม็กด้วย

พ่อผมให้งบมา 3 หมื่น ติดแก๊ส ล้างเครื่อง ถ่ายน้ำมันเครื่อง จะพอไหมครับเนี่ย = =

ขอบคุณทุกๆคนที่มาตอบด้วยครับ  :)

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 23:23:23 »
 รุ่นนี้เพื่อนผมเคยใช้เกียร์ออโต้จำได้ว่าราคา 1 ล้านนิดๆนะปีราวๆ 1997 ยังไงก็ยินดีด้วยครับ ;)

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 00:09:38 »
ล้างในห้องเครื่อง ที่ดูสกปรก ? ไม่ค่อยจำเป็น
เปลี่ยนถ่ายของเหลว จำเป็นกว่า เช่น น้ำมันเครื่อง, น้ำมันเกียร์, น้ำหม้อน้ำ, น้ำมันเบรค, น้ำมันเพาเวอร์ ฯลฯ
ทำเครื่องยนต์ตอนวิ่งน้ำมันให้ดี
แล้วค่อยติดแก๊สแบบหัวฉีด ย้ำต้องหัวฉีดนะครับ
ถ้าเครื่องยนต์ตอนใช้น้ำมัน ยังทำไม่ดี จูนแก๊สก็ไม่จบ

ดูข้อ1

ไม่เดิมหรอกครับ ไปตรวจดูเช็คดูใหม่ เพราะสึกหรอไปเยอะแล้ว
ตรวจเรื่องพื้นๆ ก็ผ้าเบรค, ความหนืดของช็อคอัพฯ

ราคานี้ คุ้มค่าแล้ว

ถ้าหาไม่ได้ ก็เทิร์นแม็กซ์ มือสองชุดใหม่เลย

ดีใจกับรถคันใหม่ด้วยครับ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ oun

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 00:19:57 »
ได้รถมาวิ่งไปสักพักก่อนครับ ให้มั่นใจว่าเครื่องสมบูรณ์  ช่วงนี้ถ้ามีปัญหาจะได้แก้ไขให้สมบูรณ์ก่อน แล้วค่อยนำไปติดแก๊สครับ

ออฟไลน์ chat120912

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 01:21:45 »
ถ่ายน้ำมันเครื่อง น้ำมันเบรค น้ำมันเกียร์ เปลี่ยนของเหลวหลักๆ ก่อน
ก้มไปดูใต้ท้องรถ โช๊ค สปริง ยาง ล้อ ผ้าเบรค ต้องเปลี่ยนไหม ถ้าต้องเปลี่ยนก็จัดซะหน่อย
หม้อน้ำ ดูว่ารั่วซึม มีสนิมไหม ล้างหม้อน้ำซักหน่อยใส่น้ำยาใหม่เข้าไป หัวเทียนต่างๆ ตัวไม่กี่ร้อย ใส่ใหม่ไปเลย
และแบตเตอร์รี่ ถ้าเอาสบายใจ ก้อเปลี่ยนใหม่ หรือถ้ายังใช้ได้อยู่ ก็ยังไม่ต้องเปลี่ยน

ถ้าเครื่องสมบูรณ์ ก็ติด แก๊ซได้เลย
เรื่องติด แก๊ซ ดูที่ช่าง ถ้าช่างมีฝีมือก็จบเลย หาตาม อากู๋ เอา  ;D

p.s. ซื้อรถมือสองต้องเผื่อตังซ่อมตังเปลี่ยนอะไหล่
ถ้าไม่ค่อยชำนาญเกี่ยวกับรถ งบพอโอเค เปลี่ยนอะไหล่ใหม่ได้ก็เปลี่ยนเลย จะได้มีความสุขกับรถใหม่
เพราะเวลารถมันจะเสียมันไม่บอกเราเน้อ  ;D
" My strength is you. "

ออฟไลน์ chat120912

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 01:27:23 »
เพิ่งอ่านเจอว่างบ สามหมื่น กำ

เอาเป็นว่า ทำตามลำดับความสำคัญก่อน

แน่ๆล่ะว่าต้องถ่ายน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ น้ำมันเบรค

ล้างห้องเครื่อง เป็นหัวเทียนซะหน่อย จับติดแก๊ซ

(งบ สามหมื่น ใช้ระบบดูดก้อพอครับ จะได้เหลือเงินไว้ซ่อมอย่างอื่น)

อันอื่นๆ ก็ค่อยเก็บตังซ่อมไปก่อน  ;D
" My strength is you. "

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 02:04:30 »
ขอบคุณครับ

ใครมีอะไรแนะนำก็บอกได้เลยนะครับ

ผมไม่ค่อยสันทัดเรื่องพวกนี้ ^^

ออฟไลน์ groovy

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 07:56:33 »
ฝาขอบลองดูร้านข้างๆอาคารศรีวรจักรครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 08:01:26 »
ถ้าติดแก๊สยังไงก็อยากแนะนำหัวฉีดครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 08:16:40 »
สเตปตามนี้เลยครับ

1. เข้าร้านช่วงล่าง เช็คช่วงล่างก่อนเลย
ยางขาด โช๊ครั้ว ลูกหมากสึกบ้างมั้ย ถ้าไม่มี ต่อสเตปสอง

2. ระบบแอร์ ล้างแอร์ วัดน้ำยาแอร์เลยครับ
ล้างซักที เช็คตู้แอร์ไปด้วย ขับรถไม่มีแอร์หรือแอร์เสียไม่ไหวหรอก

3. เข้าขัด+เคลือบ ซักทีครับ
ให้เค้าล้างห้องเครื่อง ซักเบาะให้ด้วยเลย จบเลยครับ
หลังล้างเสร็จ เช็คห้องเครื่องด้วย สายยาง สายไฟ มีกรอบแตกบ้างมั้ย

4. เปลี่ยนถ่ายของเหลวทั้งระบบ

ค่อยนำไปติดแก๊สครับ

ออฟไลน์ Joe NG

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 08:45:08 »

ห้องเครื่องที่เลอะๆ ลองค่อยๆ ไล่ดูเป็นจุดๆ ครับ ว่ามันเลอะแบบแห้ง หรือเลอะแบบเปียกๆ

ถ้าแห้งๆ ก็ไม่ค่อยน่าห่วงไว้ค่อยทำความสะอาดได้ 
แต่ถ้าแบบเปียกๆ ต้องดูด้วยครับ ว่ามีซีลอะไรรั่วหรือเปล่า

ลองไล่ดูหน้าเครื่อง ท้ายเครื่อง หัวเกียร์  ฝาครอบวาล์ว หม้อลมเบรค  ว่ามีอะไรรั่วซึมไหม  เพราะซีลพวกนี้เสื่อมสภาพตามการใช้งาน

อีกอย่างก็ปั้มน้ำครับ  ลองเช๊คด้วยก็ดี 

ลูกหมากช่วงล่าง  ลูกหมากแร๊ค  พวกนี้มีผลต่อการขับทั้งนั้นครับ

เช๊คระบบเบรคด้วยนะครับ อย่าลืม

ออฟไลน์ et41029

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 09:45:21 »
ของผมก็ใช้รุ่นนี้อยู่ครับ ข้อดี จอดตรงไหนไม่ต้องกลัวครับ แต่กลัวฝาครอบล้ออย่างเดียว ครับ

-ล้างก่อนติดครับ ช่างจะได้ไม่เลอะ แล้วมาเปรื้อนรถเราครับ
ติดแก๊สแบบไหนก็ได้ครับ เพราะสมองกลมันไม่ค่อยฉลาดเหมือนรถใหม่ๆ และที่สำคัญห้ามตัดระบบฮีทเตอร์แอร์เด็ดขาด เพราะแอร์จะทำงานผิดปกติ เห็นในรูปเป็นแอร์ออโต้

-ถ่ายน้ำมันเครื่องตามระยะปกติครับ  5000 หรือ 10000 โล ตามสเปกน้ำมันเครื่องครับ
อย่าลืมถ่ายน้ำมันเกียร์ด้วยครับทุกๆ 20000โล อีกอย่างหนึ่ง รถรุ่นนี้มีห้องเกียร์แยกกัน2ห้องนะครับ ห้องใหญ่(เกียร์) ใช้ 2.5ลิตร ส่วนห้องเล็ก(เฟืองท้าย) ใช้ 1.5 ลิตรครับ
และใช้น้ำมันเกียร์ DEXRON II ตามสเปก

-เบรคเดิมๆไม่ค่อยดีครับ เปลี่ยนผ้าเบรคดีๆ พอช่วยได้ครับ

-อืดครับ และ เสียงลมเข้าห้องโดยสาร (ลูกยางขอบประตูแท้ๆเปลี่ยนยาง GR90 ได้ทั้งคัน,ของเทียบก็ไม่ดี ใช้เดิมๆ ทนเอาหน่อยครับ)  แต่ถ้าเทียบกับค่าตัวคุ้มครับ

-มีครับและแพงอยู่ แต่ถ้าจอดลับตาอาจมีหายครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 14:49:17 »
ลองไปอ่าน user review ผมก่อนก็ได้ ในนั้นก็มีเขียนไว้บ้างคร่าวๆ
แนะนำให้ขับดูก่อน ว่าตัวเองชอบไหม มีปัญหาอะไรหรือเปล่า

ถ้าโช๊ครั่ว แนะนำให้เปลี่ยนเป็น monroe reflex
แล้วอาการรถที่ นิ่ม โคลง ในช่วงความเร็วสูง จะเปลี่ยนไปเลย

เบรกรุ่นนี้โดยปกติแล้ว จะไม่มีปัญหาแต่อย่างใด หน่วยความเร็วได้โอเคเลยละ

ฝาครอบล้อเบิกห้างได้ ฝาละพันกว่าบาท
ไม่งั้นก็ต้องไปเดินตาม คลองถม / วรจักร ช่วงกลางคืน
เคยเห็นเขาวางฝาครอบล้อรถรุ่นต่างๆ ขายอยู่

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 22:02:52 »

พรุ่งนี้จะเอาเข้าศูนย์เช็ค แล้วก็ถ่ายน้ำมันเครื่องครับ

พ่อบอกให้ผมเปลี่ยนแบบ 5000 โล ก็พอ ผมขับไปกลับ มหาลัย วันละ 50 โลครับ

ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ  :)

ออฟไลน์ accord

• Sr. Member
  • CLS 250d AMG :)
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 13:05:53 »
เครื่อง 5s-fe 2200cc ตัวนี้ก็วางใน celica 4 ตาเหมือนกันครับ

แนะนำตรวจเช็คชุดใหญ่ก่อนนะครับ   ค่อยไปลงแก๊ส

วิ่งน้ำมันเพรียวๆคงไม่ไหว กินใช้ได้   

รถสวยดีครับ ส่วนใหญ่ camry รุ่นนี้ หาสภาพดีๆ ยากและ