ผู้เขียน หัวข้อ: PROTON หายไปไหน  (อ่าน 7333 ครั้ง)

ออฟไลน์ oreo_san

• Jr. Member
  • **
PROTON หายไปไหน
« เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 13:40:08 »
รู้สึกว่ารถยี่ห้อ PROTON หายเงียบไป มีใครพอจะทราบความเคลื่อนไหวบ้าง
และทำไมจึงหายเงียบไป  ;D

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
Re: PROTON หายไปไหน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 13:50:22 »
ทางใต้เยอะเลยครับ exora เยอะมาก สวยดีนะ
ผมชอบหลายรุ่นเหมือนกัน แต่คิดที่วัสดุภายในและการออกแบบ ยังไม่ดีเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 13:51:52 »
ผมกลับเห็นเจ้า exora เยอะมากเลยนะช่วงนี้ เจอบ่อยกว่า H1 อีก :-\
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 13:59:22 »
เอ็กโซร่า เยอะมากๆครับ ขับรถออกไปในเมืองที เจอเป็น 10 คัน ขนาดจอดรถแล้วเดินเข้าห้าง ยังไปเจอจอดโชว์อยู่กลางห้างเลยครับ  :D :D

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 14:10:07 »
โฆษณา น้อยลง คนสนใจก็น้อยลงตาม แบรนด์ ไม่ติดตลาดนี่ลำบากครับ สินค้าไม่ขายตัวมันเอง ต้อง อัดฉีดโฆษณามากกว่าปกติ

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 14:18:51 »
เคยสังเกตมั้ยครับว่าพวกยี่ห้อแปลกๆนี่มักจะอยู่รอดได้ด้วยรถใน segment พิเศษ  อย่าง Hyundai ก้อขาย H1เยอะ proton ก้อ exora  Kia ก้อ Carnival  ซึ่งน่าจะมาจากช่องว่างของSegment ที่รถแบรนด์หลักๆ เปิดช่องไว้.  พวกยี่ห้อแปลก เลยยังอยู่ได้.   อันนี้ แค่ความคิดผมนะคับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Tyde

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 14:43:56 »
ตามท่านบนๆครับ  EXORA นี่เห็นเยอะโครตๆ

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 14:46:09 »
ไม่ได้หายไปไหนหรอกครับ  ล่าสุดเห็นจัด Proton SAGA มาตีคู่ Nissan Almera
ดูก็รู้ว่ามวยคู่นี้ใครกินเรียบ   อย่างที่คุณ holahola66 ว่าแหละครับ
แบรนด์เล็กกว่าไปจัดรถที่อยู่ตรงช่องว่างตลาด  แล้วทำรถออกมาภาพรวมให้คนเห็นว่า "น่าใช้"
เท่านั้นก็พอขายได้

ถ้าใครเป็นเจ้าของแบรนเล็ก รู้ตัวว่า Mini-SUV ในไทยยังมีช่องว่างให้คุณมาจัดอยู่ ณ วันนี้
ให้รีบจัดนะครับ  ก่อนจะโดนค่ายใหญ่ๆมาเอาไปกิน ใน 1-2 ปีข้างหน้า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 14:59:18 »
เคยสังเกตมั้ยครับว่าพวกยี่ห้อแปลกๆนี่มักจะอยู่รอดได้ด้วยรถใน segment พิเศษ  อย่าง Hyundai ก้อขาย H1เยอะ proton ก้อ exora  Kia ก้อ Carnival  ซึ่งน่าจะมาจากช่องว่างของSegment ที่รถแบรนด์หลักๆ เปิดช่องไว้.  พวกยี่ห้อแปลก เลยยังอยู่ได้.   อันนี้ แค่ความคิดผมนะคับ

ใช่ครับ เห็นด้วย

ออฟไลน์ Cpete

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 15:42:59 »
เห็นด้วยคับ ใจจิงอยากเห็นพวก Mini-exora Hi-line มาทำเป็นMini suv แล้วมายกสูงขึ้นอีกหน่อยแล้วออกมาขายก่อนnissan เอาjukeเข้ามา  ;D ;D น่าจะโกยได้เยอะเหมือนกัน เพราะกว่าEcosport กับ Jukeจะเข้ามาแล้วsettle down แล้วดูราคามาลงด้วย ผมว่าMalay = Proton ก็มีโอกาสดับแปลงExoraให้เหลือ 5seats แล้วเอามายกสูงแล้วใช้Platform เดียวกับ exoraเดิม  แบบอาจจะออกมาใหญ่กว่า MiniSUV แต่ก็น่าจะมาพอตีราคาแบบ999-1.2m แล้วเอามาขายแข่งกับพวกFortuner สำหรับคนงบน้อยแล้วอยากได้SUV...เพราะผมเห็นว่า ถ้าเอาExoraมาดัดแปลงเป็นSUV แล้วเพิ่มอีก100-150ก้มีคนจ่ายนะ ถ้าประมาน900-1M แล้วเป็นรถใหม่ บวกกับให้เพิ่มศุนย์ แล้วก็อะไหล่ไม่ต้องรอนาน++ ;) ;)

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 15:57:01 »
แถวบ้านผม ตั้งแต่ Exora Turbo ออกมา มีให้เห็นบ่อยมากๆครับ มากกว่า Freed
 ไม่รู้นะ สำหรับ Proton ผมว่า Exora น่าสนใจที่สุดครับ ยิ่งรุ่น Turbo เรียกว่าได้แรงบิดมาช่วยได้มาก

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 17:23:58 »
อย่าลืมสิครับ

พระนครยนตรการ

เป็นคนขาย

และ เจ๊งไปหลายยี่ห้อแล้ว ทั้งๆที่รถดีแท้ๆ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 20:03:09 »
Exora ยังขายดีครับ รถดีๆแต่ไม่โปรโมต
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 11:07:55 »
สงสัยโปรตอนเห็นว่ามีคนถามหากันเยอะ    ก็เลยจัดบอดี้ใหม่ให่ 1 รุ่นเลย  ;D ;D  ProtonPreve    คันนี้แหละครับ  เปิดตัวที่มอเตอร์เอ็กโปร   พอดีเมื่อเช้าเปิดไทยรัฐ  ก็เจอเลย
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ kimjung

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 22:39:55 »
ตัวอื่นๆไม่ค่อยเห็น แต่ตัวที่กำลังจะเปิดตัวนี่ คงยอดแรงพอสมควร

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 22:46:19 »
ให้ตายเถอะโปรตรอน

ฝุ่นเข้าไฟหน้าโดยเฉพาะรุ่น Gen2 ยอดนิยม

คนเบื่อครับ เรื่องแค่นี้ยังแก้ไม่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2012, 20:11:56 โดย promt »

ออฟไลน์ denSM

• Jr. Member
  • **
    • webgamethailand
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 14:58:10 »
ได้ข่าวว่า proton มาเลย์จะเข้ามาบริหารตลาดในประเทศไทยเองแล้วครับ ส่วนพระนครจะผันตัวเองไปเป็น dealer รถ proton ที่รู้สึกเหมือนว่า proton หายไปเป็นเพราะพระนครเริ่ม fade ออกไปแล้วครับ

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 20:07:22 »
สงสัยโปรตอนเห็นว่ามีคนถามหากันเยอะ ก็เลยจัดบอดี้ใหม่ให่ 1 รุ่นเลย  ;D ;D  Proton Prevé คันนี้แหละครับ  เปิดตัวที่มอเตอร์เอ็กโปร พอดีเมื่อเช้าเปิดไทยรัฐ ก็เจอเลย
อันนี้ใช่ไหมครับ ;) (แต่ผมเจอในเดลินิวส์นะ ;D)

ปล. อันที่จริงผมก็อยากจะเชียร์ญาติผมซื้อ Exora Turbo นะ แต่พอมาดูตัวแทนจำหน่ายในไทยแล้ว...

"พระนครยนตรการ"

ชื่อนี้ทำให้ผมล้มเลิกความคิดและไม่คิดที่จะแนะนำให้ใครซื้อ Proton อีกเลย :P (เหตุผลลองเอาชื่อนี้ไปเสิร์ชในอากู๋แล้วกัน คนที่ทำให้คนไทยเ็ข็ดขยาดกับ Holden Opel Hyundai Daihatsu ฯลฯ)

2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE