ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง civic fd & fb  (อ่าน 19944 ครั้ง)

ออฟไลน์ tsusakuryu

• Newbie
  • *
  • ครอบครัวกำลังสร้างความมั่นคง
ระหว่าง civic fd & fb
« เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 13:51:20 »
ขอความเห็นหน่อยครับ ส่วนตัวผมชื่นชอบรถ civic รุ่นก่อนหน้านี้ คือ fd แต่อยากทราบความคิดเห็นของเพื่อนสมาชิกหน่อยครับว่า

FD กับ FB ท่านชื่นชอบแบบไหน และเพราะอะไร

อย่างผมชอบ FD เพราะว่า ทรงมันเชี่ยวกว่า ดูแล้ว สปอร์ทกว่า หน้าตาก็ดูไม่เก่าไม่ตกรุ่น เสียอย่างเดียว หาใหม่ดีๆคงลำบาก ^ ^

แล้วท่านอื่นๆล่ะครับ ว่าอย่างไรกันบ้าง :3
ความมั่นคง สร้างได้ด้วยสองมือเรา และความพยายาม

ออฟไลน์ Navapol11za

• Jr. Member
  • **
Re: ระหว่าง civic fd & fb
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 14:00:11 »
ผมว่าfd มันเอ้าแล้วนะ มองไงก็ตกรุ่นแล้ว เอาfb ไม่ต้องคิดมากเลย ภายในลำ้กว่า สวยเท่ ราคาถูกกว่า ดูลำ้กว่าเห็นๆ เติมe85 ได้อีก  ตัวใหม่ยิ่งสีดำสวยดี ถ้าคุณซื้อตัวเก่ามา อาจเสียใจภายหลัง นี่ตรูซื้อรถตกรุ่นมาทำไมวะ ตัวใหม่ลำ้ๆทำไมไม่ซื้อ  เอามาจอดเทียบกัน ก็รู้ละตัวไหนหรูลำ้กว่า ถ้าผมออกผมเอาตัวใหม่แน่นอน ราคาไม่ตกเท่ารถตกรุ่นหรอกคับ

Junior22

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 14:02:19 »
Fd ปัญหาเยอะครับ เคลมกันกระหน่ำ ลองดูในคลับครับ ทรงถามว่าสวยมั้ยบอกตรงๆตอนเปิดตัวปี2007 วงการรถยนต์ c segment ยังตะลึงกับดีไซน์มันเลยครับเพราะมันแหวกแนวไปเลย แต่ก็อย่างว่าครับ รถรุ่นใหม่ยังไงมันก็ต้องดีกว่ารุ่นเก่า เทคโนโลยีใหม่กว่า ขับสนุกกว่า อีกทั้ง fb ประหยัดน้ำมันกว่า fd ครับ โดยเฉพาะเครื่อง 2.0 แถมเติม e85 ได้อีก ผมเห็นคนขับเยอะขึ้น รถมันขายได้ด้วยตัวมันเอง ไม่จำเป็นต้องโฆษณาบ่อยก็ขายได้ แต่ผมไม่ประทับใจศูนย์อย่างเดียวคือเวลาไปเคลมอะไรชอบบอกว่าเป็นปกติของรถรุ่นนี้ เช่นสนิมช่วงล่าง เกียร์หอน เสียงลม ผมเจอแย่กว่าคือจอเนวิเกเตอร์ค้าง แต่ถ้าคุณรับได้ก็ซื้อเลยครับรถใหม่สุด อย่าไปเอารถพวกแซยิดเลยครับต่อให้เติม e85 ได้ก็เถอะ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 14:03:57 »
"เฉี่ยว"ครับ มาจากโฉบเฉี่ยว ไม่น่าจะใช่"เชี่ยว"ครับ

ออฟไลน์ tsusakuryu

• Newbie
  • *
  • ครอบครัวกำลังสร้างความมั่นคง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 14:05:07 »
"เฉี่ยว"ครับ มาจากโฉบเฉี่ยว ไม่น่าจะใช่"เชี่ยว"ครับ

so sorry ครับ รีบพิมพ์ อิอิ
ความมั่นคง สร้างได้ด้วยสองมือเรา และความพยายาม

ออฟไลน์ jimsrsa

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 14:06:57 »
Fb แต่งแล้วสวยไม่แพ้ Fd เลยครับ ลองดู

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 14:14:25 »
รอ civic fb minorchange ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 14:36:46 »
ถ้าซื้อมาเน้นใช้งานจริงจัง  FB Hybrid Battery.................. เอ้ย  FB Minor Change 2013 ครับ   
ถ้าซื้อมาเน้นแต่งสวย FD แน่นอน  เพราะ FB ไม่มีของแต่ง JDM ต้องไปแต่งสไตล์ไต้หวัน หรืออเมริกัน ซึ่งไม่ค่อยโดน

ส่วน FB 2012 นั้น...ไม่ขอพูดดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 14:58:34 »
ผมเป็นคนมองรถแล้วชอบขัดกับคนอื่นนะ ไม่รู้ทำไม

FB ผมว่าสวยกว่า FD ถ้าเป็นผมจัด FBเลยครับตอนนี้(ซื้อก่อน ขับก่อน) รถรุ่นใหม่ไงก็ดีกว่าและสวยกว่าครับ(สำหรับผม)

ปล.ผมอายุ20 แต่ชอบ Camry acv50 มากๆ ทั้งๆที่แต่หลายคนบอก แก่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ บ้าบอคอแตก  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 15:11:49 »
ถ้า2คันนี้มันออกมาขายพร้อมกัน ผมว่าFD หน้าตาดูดีกว่าหลายขุม
แต่พอดีมันแก่กว่ากัน6ปี ชั่วโมงนี้ยังไงๆก็ต้องรุ่นใหม่ครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ BlackSpeed

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 15:22:23 »
ถึงจะถูกวิพากย์วิจารณ์อย่างแรงเรื่องรูปโฉม แต่ยังไงก็ซื้อ FB ดีกว่า เน้นรุ่นใหม่ มีรายละเอียดอื่นๆดีกว่าเยอะ
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 15:37:17 »
FD ไม่แต่งก้อสวย FBก้อสวยแต่ต้องแต่ง มุมมองผมนะ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 15:44:13 »
ผมชอบ Civic FD สีขาวแต่ง typeR มากนะ ผมว่ามันสวยคลาสสิกดี ดูเป็น JDM

แต่ civic FB มันก็สวยในแบบของมันนะ

FD ผมนั่งแล้วรู้สึกว่าห้องโดยสารมันนั่งสบายกว่า ยาวกว่า กว้างกว่า

ขณะที่ FB ให้ความรู้สึกโปร่งๆ ที่ head room แต่ legroom ดูสั้นๆ เข้าออกยาก  กาบประตูก็สูงซ่ะ

แต่ ณ นาทีนี้ ถ้าผมจะออกรถใหม่ราคาไม่เกิน 1.1M ผมก็ยังมอง FB 2.0 อยู่นะ ถึงจะไม่ได้มีอะไรดีกว่าใครเค้า แต่มันก็เข้ากับผมได้ดีที่สุดละ

ในทางกลับกัน ถ้าผมมีเงิน 800K ผมก็คงออก FD 2.0 2nd hand 

( อันที่จริงถ้า ford ประกอบรถดีๆ ศูนย์บริการดีๆ ผมไม่ลังเลเลยที่จะทิ้ง FB ไปหา focus 2.0 แทน! )
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 18:04:35 »
FB มันไมมี jdm อะ ติดแค่นี้เลย มันทำให้เสน่ห์ของ honda หายไป

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 20:17:56 »
ผมว่า FB  ก็สวยนะครับ  ที่ โรงเรียน ผมครู  ออก ป้ายแดงมา จอดเรียงกัน 3 คันแล้วครับ :
แต่ ที่ไม่ชอบอย่างเดียวคือ  ท่อไอเสียครับ  ไม่สวยเลย  น่าจะทำแบบ ปลาย ท่อ 2 รู เหมือน Fd อ่ะครับ

ออฟไลน์ maggie

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 01:21:37 »
ผมใช่FD2.0มาตั้งแต่มันออกใหม่ๆได้มาต้นปี2006 โชคดีที่รถผมไม่เตยมีปัญหาอะไรเลย ตอนนี้เปลี่ยนมาเป็นMazda3 2.0 จริงๆใจยังชอบHondaนะ แต่รับไม่ได้เรื่องวัสดุภายในที่ดู ก็องแก็ง มากๆของFB รวมถึงช่วงล่างที่ขับเร็วๆแล้วรู้สึกรถมันลอยๆ และเบรคที่ลื่นๆสไตล์Honda  แต่พอได้ไปขับรภMazda2 ของเพื่อนระยะทาง1000โลกว่าๆ รู้สึกว่าช่วงล่างที่มั่นใจได้มันดีกว่าเครื่องแรงๆ พอมาลองขับMazda3 ช่วงล่างที่เกาะถนนกว่าเบรคที่ดีกว่าผมเลยนอกใจHonda ตั้งแต่นั้น

อย่างไรก็ตามถ้าคุณยังชอบFD อยู่ ผมว่ามันเป็นรถที่ดีคันนึง ซื้อไปแล้วปรับปรุงช่วงล่าง เขคร นิดหน่อยมันจะเป็นรถที่ดีมากๆ ส่วนFB ผมไม่เคยได้ใช้ยาวๆ เคยแค่นั่งและขับสั้นๆ 2-300โลเท่าที่ได้สัมผ้สมัน ผมว่ามันแคบกว่าFD ผมเยอะมากนะ โดยเฉพาะ เบาะหลัง เครื่อง เกียร์ ดีตามสไตล์ Honda

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 08:28:15 »
ผมชอบ FB ครับ
ยิ่งตัว 2.0 ยิ่งชอบ เพราะหันมาใช้เครื่องบล๊อค R แล้ว ขยายกระบอกสูบ
ผลคือ มันประหยัดขึ้นกว่าสมัย FD ใช้บล๊อค K ค่อนข้างชัดเจน
บ้านเพื่อนผมใช้ FD 2.0 มันบ่นประจำว่าขับในเมือง นอกเมืองกินน้ำมันพอๆกับแคมรี่ 2.4 เลย
ทุกวันนี้ขาย FD ไปออก FB 2.0 แทน ขับในเมืองประหยัดขึ้น กดหนักๆก็ไม่กินฮวบๆ

ส่วน FD ชอบดีไซน์ภายนอกครับ แต่งขึ้น แนวซิ่ง แต่งแล้วสวย
แต่ FB ออกแนวรถบ้านๆ ไม่ได้เฉี่ยวเหมือน FD แต่มันดูเป็นรถสำหรับคนทุกคนมากกว่า

ออฟไลน์ saykie

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 11:06:52 »
ผมว่าFB ประหยัดและแรงนะ
ส่วนตัวผมชอบคอนโซนเอียงๆด้วยใช้งานง่ายเหมือนรถสปอท

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2012, 11:13:34 โดย saykie »

ออฟไลน์ Emission-Tester

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 15:39:44 »
FB >> ไว้ใช้งาน
FD >> ไว้แต่งรถ

รถฮอนด้า ซ่อมง่าย ทั้งศูนย์, อู่ใน-นอก
มีชมรม คลับ กิจกรรมต่างๆ สำหรับ ปรึกษาทุกปัญหา
ราคาค่าซ่อมไม่แรง
เข้าศูนย์ ทานกาแฟสด พร้อมขนมได้ชิวๆ   

FB ไม่มีขายที่ญึ่ปุ่น
FD ขายที่ญี่ปุ่น ตัวแต่งคือ FD2 Type R

ผมเลือก FD (ซื้อสด ต่อจากญาติ)
จะแต่ง เป็นแนว JDM styles ตามสำนักแต่งต่างๆ
ต่อยอดจากชุดแต่ง Type R (ต้นตำรับญี่ปุ่นเ)
เช่น Spoon, Feels อ่ะครับ

Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 15:58:36 »
เห็นอยู่ย่านบางนาคันนึง FD ทำหน้าใหม่ เอาหน้า CRZ มาใส่ โหดมาก
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

Junior22

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 16:55:07 »
ส่วนตัวผมชอบคอนโซนเอียงๆด้วยใช้งานง่ายเหมือนรถสปอท

ลื่นมากจริงๆครับ ไหลมาก แต่ปลายเหมือนหมดแรง ผมชอบเสียงเทคเปิดจัง ได้อารมมาก

ออฟไลน์ saykie

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 18:50:31 »

ลื่นมากจริงๆครับ ไหลมาก แต่ปลายเหมือนหมดแรง ผมชอบเสียงเทคเปิดจัง ได้อารมมาก

เครื่องR18 ช่วง6000รอบ ช่วงเกียร์3 เหมือนมีจังหวะอยุดนิดนึง
ผมเห็นเป็นทุกคันเลยไม่รู้มีปัญหาอะไรหรือเปล่า ลองสังเกตุหลังจาก6000รอบ ขึ้นสบายเลย