ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุผลดีๆ ในการซื้อ volvo  (อ่าน 14794 ครั้ง)

ออฟไลน์ secrecyguy

• Hero Member
  • 3.2plus
Re: เหตุผลดีๆ ในการซื้อ volvo
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 22:23:40 »
คนใช้ volvo ไม่มีใครบอกว่ารถไม่ดีนะครับ แต่ศูนย์นี้ละที่สร้างความระทึก ทะยอยปิดที่ละศูนย์ รอเมื่อไรจะทะยอยเปิดใหม่บ้างนะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 22:38:52 »
คนใช้ volvo ไม่มีใครบอกว่ารถไม่ดีนะครับ แต่ศูนย์นี้ละที่สร้างความระทึก ทะยอยปิดที่ละศูนย์ รอเมื่อไรจะทะยอยเปิดใหม่บ้างนะ

Volvo ตรงบางนาครับ เปิดใหม่

แนบชิดใกล้กับ BMและเซ็นทรัล เลย

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 00:21:45 »
โคตรคุ้มอ่ะ

ออฟไลน์ gayji

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 02:10:23 »
ผมเคยเทสไดรฟ์ s60 ช่วงล่างแน่นหนึบแบบรถยุโรป พวงมาลัยเชื่อถือได้ ผมว่า volvo ราคาดีมากเลยครับ เมื่อเทียบกับคุณภาพ
อีกเรื่องที่ volvo เน้นมากๆ คือเรื่องความปลอดภัย พวกนี้ดีที่ไม่ได้ใช้ แต่ใช้ครั้งเดียวยิ่งกว่าคุ้มครับ

รุ่นใหม่ๆ ก็สวยงามจริงๆ ครับ

ผมว่า volvo ติดกับดักภาพลักษณ์เก่าๆ ที่โดนคนบ่นว่า อะไหล่แพง ราคาตก แต่ผมว่าตอนนี้ดีกว่าก่อนเยอะแล้วครับ คนบ่นไม่ได้ใช้ คนใช้ไม่มาบ่นครับ

ออฟไลน์ Envil

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 03:11:45 »
เวลาผ่านมาเยอะแล้วครับ อะไรๆก็เปลี่ยนไปคับ อย่าไปคิดว่า10-20ปีที่แล้วเป็นยังไงตอนนี้ก็เป็นอย่างนั้น
ส่วนตัวใช้S60 ไม่รู้จะพูดอะไรเหมือนกันคับ ขอพูดแค่ขับแล้วแฮปปี้ดีคับ
สำหรับผม ถ้าต้องการรถยุโรปสวยเรียบ ออฟชั่นครบๆ ราคาไม่สูงเกินไป วอลโว่เลยครับ

ออฟไลน์ pheet

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 10:23:57 »
ผมว่ามันสมราคาดีนะครับ กับสิ่งที่ได้รับกับมามากมาย ผมยังอยากได้เลย

แต่อยู่ต่างจังหวัดไม่ค่อยสะดวกเรื่องศูนย์เท่าไหร่

ออฟไลน์ 470127

• BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 13:24:12 »
เหตุผลดีๆ ในการซื้อ volvo (ที่บ้านมี xc 60 d3 อายุ 3 เดือน)
1 ตัวรถ volvo รุ่นใหม่ ออกแบบสวยดีนะครับ ดูเป็นวัยรุ่นมากขึ้น
2 ราคาครับ ถ้าเทียบ segment กับ option เดียวกันกับรถ bmw benz มันถูกกว่านะผมว่า
3 วัสดุการตกแต่ง ผมว่าดีเลยนะ โดยเฉพาะเบาะสวยผมชอบมาก นั่งสบายๆ
4 ตัวรถมี maintainance free 5 ปี คุ้มนะผมว่า ใช้ไปเถอะ
5 เครื่องยนต์ d3 ผมว่าแรงเหมาะกับขนาดตัวรถนะ ออกตัวเนียนๆ ไม่กระชาก แต่ไมล์วิ่งขึ้นเรื่อยๆ ที่สำคัญบริโภคดีเซล ประหยัดเลยที่เดียว
(ต่างกับ e34 ผมเลย ถ้าเหยียบมิด จะกระชากแล้ววิ่ง และเข็ดน้ำมันก็ลดฮวบๆ)

ส่วนข้อด้อย ส่วนตัวผมนะ
1.sensor จะเยอะไปไหน รอบคันเลย ตอนใหม่ๆ ก็ใช้ได้ดีปกติ แต่ถ้าใช้รถสัก10 - 15 ปี เสียขึ้นมาค่าซ่อมบานแน่ๆ
2.ราคารถ2.99 ทำไมไม่มี navigator ให้ด้วย (แต่มีจอกะกล้องถอยหลังให้)
3.ศูนย์บริการน้อยไปหน่อยถ้าเทียบกับ bm และ benz อันนี้ต้องลุ้นให้ volvo มียอดขายเยอะๆ อนาคตศูนย์จะได้มีเยอะขึ้น

ออฟไลน์ golf32

• Sr. Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 13:59:34 »
ผมเคยเทสไดรฟ์ s60 ช่วงล่างแน่นหนึบแบบรถยุโรป พวงมาลัยเชื่อถือได้ ผมว่า volvo ราคาดีมากเลยครับ เมื่อเทียบกับคุณภาพ
อีกเรื่องที่ volvo เน้นมากๆ คือเรื่องความปลอดภัย พวกนี้ดีที่ไม่ได้ใช้ แต่ใช้ครั้งเดียวยิ่งกว่าคุ้มครับ

รุ่นใหม่ๆ ก็สวยงามจริงๆ ครับ

ผมว่า volvo ติดกับดักภาพลักษณ์เก่าๆ ที่โดนคนบ่นว่า อะไหล่แพง ราคาตก แต่ผมว่าตอนนี้ดีกว่าก่อนเยอะแล้วครับ คนบ่นไม่ได้ใช้ คนใช้ไม่มาบ่นครับ

ถูกครับคนที่พูดไม่เห็นมีใครใช้อยู่สักคน ภาพลักษณ์เก่าๆอาจไม่ค่อยดีนัก แต่เป็นรถที่ราคาไม่แพง มาพร้อม ประกัน 3 ปี ซ่อมบำรุงฟรี 5 ปี

ตอนนี้ที่บ้านผมใช้อยู่ s80 นะครับ เบาะมีปัญหาลอก เข้าศูนย์ เค้าเคลมให้โดยไม่ได้บอกอะไร ทั้งคันครับ
ช่วงล่างมีเสียงดัง เช็คดูปรากฏว่าบูชขาด เคลมโดยไม่เรื่องมาก
เติมน้ำมันผสมก็ไม่เห็นเป็นอะไรครับ

รถที่เน้นความปลอดภัย อุปกรณ์บางรุ่นมาครบกว่า 2 ยี่ห้อดังอีก แถมราคาตอนผมออกยังถูกกว่า 3 ตัวท็อปอีกนะครับ

ปล ผมไม่ได้มาเชียร์ เพราะส่วนตัวผมเองใช้ บีเอ็มครับ แต่ที่บ้านมีวอลโว่อยู่คันหนึ่งซึ่งก็ใช้ดีไม่มีปัญหาอะไร ราคาก้ไม่ได้แพงมาก ขอเน้นย้ำครับว่า ไม่ว่ารถอะไรหากเราดูแลตามที่ควรจะทำ อะไหล่เปลี่ยนตามเวลาที่ควรจะเปลี่ยนมันก้ไม่จุกจิกทั้งนั้นครับ ตัวผมเองเคยใช้ civic es 2.0 แร็คพวงมาลัยเสียทั้งๆที่วื่งไปแค่ 30,000 กว่ากม ซ่อมพร้อมโช๊ค เสียค่าซ่อม 60,000 กว่าบาทครับ ใครว่ารถญี่ปุ่นซ่อมถูกครับ แค่ดูแลตามระยะก้ใช้กันลืมครับ อย่าลืมนะครับว่าฝรั่งใช้รถโหดกว่าเราเยอะ

ออฟไลน์ siuol

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 14:53:42 »
ปลอดภัยดี
ขับสบายดี
วัสดุคุณภาพดี
อำนวยความสะดวกครบดี
จ่ายคุ้มดี
สวยดี

เรียงตามลำดับความสำคัญ คหส่วนตัว

ออฟไลน์ eirene

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 15:08:08 »
ตอบตามความเป็นจริงที่ใช้ Volvo มาตั้งแต่ S80 2.3T จนเปลี่ยนมาใช้ S80 โฉมปัจจุบัน

S80 2.3T พ่อผมเป็นคนซื้อมาใช้งานตั้งแต่ปี 2001 พ่อผมใช้งานอยู่ 3 ปี แล้วก็ยกให้ผมใช้แทน วิ่งมาเป็นระยะทาง 2 แสนกว่าโล แล้วขายไป บอกได้เลยว่าคุ้มค่ามากๆ แรกๆด้วยความไม่รู้ก็ซ่อมศูนย์ตลอด บอกตามตรงว่าค่าบริการและอะไหล่แพง ถึงแพงมากๆ แต่ Volvo เป็นรถที่เมื่อเราเปลี่ยนอะไหล์ตรงจุดไหนไปแล้ว จุดนั้นจะไม่เสียอีกเลย เรียกได้ว่าใช้งานกันได้ยาวๆ

หลังๆเริ่มค้นหาข้อมูลจาก Google ก็พบว่า Volvo ก็มีอู่นอกที่รับซ่อมรถเฉพาะรุ่นก็เยอะใช่ย่อย เลยเริ่มใช้บริการที่อู่นอก เพราะราคาถูกกว่าและบริการก็พอๆกัน เลยประหยัดค่าใช้จ่ายได้พอสมควร มันเป็นรถที่เรารักมากๆ เพราะช่วงล่างนิ่ม ขับสบาย เบาะนั่งแล้วแทบอยากจะนอน ภายในกว้างจนไม่รู้จะกว้างไปไหน จุกจิกน้อยมากๆ ถ้าเรารู้จักดูแลมัน และปลอดภัยเป็นที่หนึ่ง จึงทำให้ติดใจซื้อ S80 โฉมใหม่ในปัจจุบัน

ปัจจุบันนี้ใช้ตัวใหม่มาร่วมๆ 2หมื่นโลแล้วครับ ยังไม่ต้องเสียค่าซ่อมอะไรเลยแม้แต่บาทเดียว นอกจากเติมน้ำมันเท่านั้น แถมระบบความปลอดภัยและออฟชั่นจัดเต็มมาในชนิดที่เรียกได้ว่าโครตจะคุ้มค่ากับเงินที่เสียไปเลยทีเดียว

ไม่ผิดหวังครับสำหรับยี่ห้อนี้ รักหมดใจ

ออฟไลน์ bam v60

• **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 18:02:24 »
คิดว่าคุ้มค่ากับเงินที่จ่ายไป  ราคาไม่เว่อร์เพราะบวกค่าแบรน ภายในบรรยากาศโปร่งๆ นั่งสบาย สมรรถนะสไตล์ยุโรป ราคาอะไหล่ในศูนย์พอกับ2ยี่ห้อ ประกัน3ปี ดูแลรักษาฟรี5ปี  หมดประกันมีอู่นอกเป็นทางเลือก  โดยส่วนตัวคันใหม่ที่ซื้อ V60 เพราะไม่เกลื่อนถนนดี  :D 

ออฟไลน์ pk71

• **
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 19:02:05 »
คนอื่นเค้าพูดไปหมดแล้ว ผมก็เพิ่งออก S60 ไป ซึ่งกว่าจะตัดสินใจได้ก็ทำการบ้านอยู่นานจนมั่นใจ คันนี้เป็น Volvo และรถยุโรปคันแรกในชีวิต ผมมั่นใจนะครับ ซื้อมาก็ไม่ผิดหวังเลย และคิดจะเป็นแฟน Volvo ไปตลอดด้วย ส่วนตัวผมมองว่าได้รถ premium ในราคาทีสมเหตุสมผล และความรู้สึกมั่นใจกับชีวิตและความปลอดภัยที่มากกว่าคู่แข่ง ผมว่าพวกนี้เงินซื้อไม่ได้ครับ  ;)

มาเป็นเพื่อน Volvo กันนะครับ (คนใช้เยอะขึ้น ศูนย์ก็เยอะขึ้น อะไหล่ก็มากขึ้น ราคาขายต่อก็ดีขึ้นนะครับ ;D)

ออฟไลน์ PBV60

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 19:48:11 »
ใช้ V60 มาเกือบแปดเดือน แล้วครับ ไม่ผิดหวังเลยจริงๆ มีความสุขทุกๆครั้งที่ได้ขับ
วัสดุภายในดีเยี่ยม เบาะนั่งสบายมากๆ เครื่องเสียงดี เครื่องแรงพอตัว ช่วงล่างแน่นหนึบ (สปริง Eibach ใส่แล้วดีขึ้น เข้าโค้งหนึบ ไม่กระด้าง) ระบบ adaptive cruise control ใช้ได้จริง และระบบความปลอดภัยอื่นๆ จัดเต็ม

ใส่ชุดแต่ง Heico ดูดีขึ้นมาอีกพอควรเลยครับ แทบไม่ค่อยเจอเพื่อนร่วมรุ่นบนถนนสักเท่าไหร่

ตอนจะตัดสินใจซื้อก็คิดอยู่นานเลยครับ แต่ก็ไม่ผิดหวังจริงๆ คิดว่าจะใช้ยาว ดูแลดีๆ ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร(มั้ง)  :D

ลองพิจารณาดูนะครับ ใช้แล้วอาจจะติดใจเหมือนหลายๆ คนรวมทั้งผมด้วย

I Love Volvo !

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 21:40:03 »
กระทู้นี้ชาว S60/V60 เพียบเลย  ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 21:45:30 »
หรูพอประมาณ ราคาสมเหตุสมผล และปลอดภัย ครับ

ออฟไลน์ zhou

• **
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 22:17:19 »
คุ้มค่าครับ

ออฟไลน์ Anne27

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 08:55:57 »
 ;D ตอนจะซื้อคนรอบข้างไม่มีใครสนับสนุนสักคน แต่สุดท้ายตังค์เราอ่ะ และชอบมว๊ากกกก ด้วย เลยจัดมาซะ ขับมา 4 เดือนแล้วค่ะ โอเคน่ะ ค่าน้ำมันเติม e85 ถูกดี

อาทิตย์ก่อน พาไปขึ้นภูเรือ และต่อยาวไปเชียงคาน ช่วงขึ้นลงเขา มันฉลาดไปเลือกเกียร์ไม่ถูกกลิ่นคลัชไหม้เล็กน้อย เลยต้องปรับโหมดใช้เกียร์ Manual ค่ะ

ซื้อๆ มาใช้เถอะค่ะ อย่าคิดมากรถสวย ราคาคุ้ม ได้ Option ดีกว่ารถยุโรปใน segment เดียวกัน ขับสบาย เร่งทีไรก็มาทุกที.... :o :o :o :o :o

ออฟไลน์ littlesmile

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 16:26:02 »
  ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลความรู้ ความเห็นจากทุกคน ได้ข้อมูลเชิงลึกมากขึ้นเกี่ยวกับวอลโว่ ตอนนี้ยังเป็นตัวเลือกแรกอยู่ครับ แต่ต้องลองขับจริงสุดสัปดาห์นี้ดูระหว่าง v60 และ xc60 และก็เปิดใจอีกหน่อยไปเดิน motor expo เพื่อดูตัวเลือกอื่นๆ ก่อนตัดสินใจสุดท้าย :))

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 17:40:58 »
ใช้ V60 มาเกือบแปดเดือน แล้วครับ ไม่ผิดหวังเลยจริงๆ มีความสุขทุกๆครั้งที่ได้ขับ
วัสดุภายในดีเยี่ยม เบาะนั่งสบายมากๆ เครื่องเสียงดี เครื่องแรงพอตัว ช่วงล่างแน่นหนึบ (สปริง Eibach ใส่แล้วดีขึ้น เข้าโค้งหนึบ ไม่กระด้าง) ระบบ adaptive cruise control ใช้ได้จริง และระบบความปลอดภัยอื่นๆ จัดเต็ม

ใส่ชุดแต่ง Heico ดูดีขึ้นมาอีกพอควรเลยครับ แทบไม่ค่อยเจอเพื่อนร่วมรุ่นบนถนนสักเท่าไหร่

ตอนจะตัดสินใจซื้อก็คิดอยู่นานเลยครับ แต่ก็ไม่ผิดหวังจริงๆ คิดว่าจะใช้ยาว ดูแลดีๆ ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร(มั้ง)  :D

ลองพิจารณาดูนะครับ ใช้แล้วอาจจะติดใจเหมือนหลายๆ คนรวมทั้งผมด้วย

สวยครัย สวย
ล้อ 18 หรือ 19 ครับ?
เปลี่ยนแล้ว ต้องทำอะไรกับสปริง+โช๊คหรือเปล่าครับ?

ออฟไลน์ z4kas

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 18:36:52 »
ไม่รู้มีคนตอบแล้วหรือยัง
แต่ละคนตอบยาวมาก อ่านไม่ไหว - -

แต่ขอให้เหตุผล 1 ข้อ

- ค่าซ่อมแพง ราคาขายต่อตก ....แต่เคยคิดกันไหมว่า
ส่วนต่างของราคา ถ้าซื้อ BenZ BMW
มันคุ้มค่าซ่อม และราคาขายต่อที่หายไปไหม

ถ้าไม่นับเรื่องความงาม ไม่เหมือนใคร มองยังไงก็ไม่เบื่อ ......ผมว่า คุ้ม !!!

ออฟไลน์ PBV60

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 23:01:49 »

สวยครัย สวย
ล้อ 18 หรือ 19 ครับ?
เปลี่ยนแล้ว ต้องทำอะไรกับสปริง+โช๊คหรือเปล่าครับ?

18 ครับผม เปลี่ยนแต่สปริงอย่างเดียวครับ : )

ออฟไลน์ DCY

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2017, 19:28:14 »

BENZ จะได้ ความหรูหรา
BMW จะได้ เร็ว แรง ซิ่ง
VOLVO จะได้ ด้านคุณภาพชีวิตที่ดี และ ความปลอดภัยสูงสุด ออฟชั่นรถดี ภูมิฐาน

V60 จะได้รถปีใหม่
V70 , V90 จะได้พื้นที่การใช้งานมาก
XC60 ใช้ได้ทุกพื้นที่
XC90 จะได้เจ็ดที่นั่ง หรือ พับเบาะแถวสามจะได้พื้นที่ใช้งานมากที่สุดครับ หนึ่งในรถที่ปลอดภัยที่สุดในโลก

ค่าดูแลบำรุงรักษาซ่อม อะไหล่ คุ้มค่า คุ้มราคากับสิ่งที่ได้รับครับ

ซื้อ อะไหล่ วอลโว่ ได้ที่ศูนย์ และ ร้านนอก
ส่วนใหญ่ ส่งครับ

อะไหล่ มือหนึ่ง มือสอง พอมีครับ
อะไหล่ส่วนใหญ่เป็นของยุโรปครับ

ซ่อม ศูนย์ หรือ อู่ วอลโว่ก็ได้ครับ
ศูนย์ , อู่ วอลโว่ ดีๆ พอมีครับ
ซ่อมอู่อาจจะควบคุมค่าใช้จ่ายได้ครับ

แนะนำ อู่ ซ่อม volvo
ลองดู

Fix33 รามอินทรา 33

https://www.facebook.com/Fix33

https://www.facebook.com/f33performance

เสน่ห์ วอลโว่

https://www.facebook.com/%E0%B9%80%E0%B8%AA%E0%B8%99%E0%B9%88%E0%B8%AB%E0%B9%8C-%E0%B8%A7%E0%B8%AD%E0%B8%A5%E0%B9%82%E0%B8%A7%E0%B9%88-433569083458301/

วอลโว่ ถ้าเราดูแลรถดี รถก็จะดูแล ปกป้อง ชีวิตเรา ดีเช่นกันครับ
ทุกชีวิตปลอดภัยในวอลโว่ volvo for life
ถ้าใช้งานดูแลรักษาดี รถ เครื่อง เกียร์ ไม่จุกจิก ครับ

เน้นการใช้งาน ยาวนาน คุ้มค่าครับ

ขอบคุณครับ