ผู้เขียน หัวข้อ: ++ กำเงินล้านไปเอาอะไรดีครับ ระหว่าง .....++  (อ่าน 6981 ครั้ง)

ออฟไลน์ natchaphon

• Jr. Member
  • **
++ กำเงินล้านไปเอาอะไรดีครับ ระหว่าง .....++
« เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 18:01:50 »
ตัวแรก กำเงินล้านกว่าไปซื้อ CRV มาใช้ สบายใจไม่มีภาระ....

หรือ

เอาเงินล้านไปดาวน์ bmw x3 แล้วผ่อนเดือนละ สี่หมื่นกว่า ๆ ห้าปี แต่ต้องเอารถมารับบริการที่กทม.
(อยู่ต่างจังหวัดห่างจากกรุงเทพประมาณ 400 กิโล)

หรือ

เอาเงินล้านไปดาวน์ RX270 (รถศูนย์) ผ่อนเดือนละห้าหมื่นกว่า ๆ ห้าปี
สามารถเอารถรับบริการเบื้องต้นที่ศูนย์โตโยต้าของจังหวัดได้ในบางระยะ

ถามถึงตัวรถ เอนเอียงไปทาง bmw แต่นึกถึงความสะดวกแล้วก็เลยคิดมากหน่อย
ส่วนตัวเลือกที่สามก็ดูจะฟุ่มเฟีอยเกินไป แต่ก็ชอบตัวรถนะครับ เพราะกว้างที่สุดในสามตัวเลือก
แต่ตัวเลือกแรกก็ไม่ค่อยชอบในตัวรถเท่าไหร่ แต่ก็จะไม่มีภาระทางการเงิน

แชร์ความเห็นกันนะครับ  ;)

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
Re: ++ กำเงินล้านไปเอาอะไรดีครับ ระหว่าง .....++
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 18:12:29 »
1. ดูฐานะทางเศรษฐกิจของตน ค่าใช้จ่ายในการผ่อนรถไม่ควรเกิน 20% ของรายรับสุทธิของครอบครัว เพราะนอกจากรายจ่ายที่จะตามมาจากการครอบครองรถแล้ว ยังต้องเผื่อค่าใช้จ่ายในอนาคตอื่นๆด้วย เจ็บป่วย คลอดลูก ลูกจะเข้าดรงเรียน

2. ดูความจำเป็นในการใช้งาน ปัจจัยที่ต้องยกระดับภาพลักษณ์ทางสังคม หรือ ปัจจัยในการประกอบอาชีพที่ต้องมีรถยนต์ที่มีภาพลักษณ์ที่ภูมิฐาน หรือ เพียงแต่ต้องการไปจากจุดหนึ่งเพื่อไปอีกจุดหนึ่ง

3. ดูความเหมาะสมกับตนเอง ภายในครอบครัวมีรถเพียงคันเดียวหรือหลายคัน หากคันที่จะซื้อต้องมีการซ่อมบำรุงเป็นระยะเวลานานสักช่วงเวลาหนึ่งจักเป็นปัญหากับตนเองหรือไม่

4. ดูความพร้อมของคนในครอบครัว หรือเรียกง่ายๆว่า เมีย หรือ แม่ อนุมัติหรือไม่ที่จะข้ามไปซื้อรถราคาสูง

5. ดูข้อ 1-4 อีกครั้งแล้วตรองให้หนัก

ออฟไลน์ M Performance

• Sr. Member
Re: ++ กำเงินล้านไปเอาอะไรดีครับ ระหว่าง .....++
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 18:13:11 »
การไม่มีหนี้เป็นลาภอันประเสริฐ

แนะนำ CR-V 4WD 2.4 ไปเลย
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

Junior22

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 18:16:03 »
อย่าเอาเงินก้อนทั้งหมดไปลงทุนกับรถเลยคับ มันเสี่ยง เกิดเหตุที่ต้องใช่เงินมาละยุ่งเลยครับ

ออฟไลน์ BlackSpeed

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 18:21:34 »
เป็นผมคงเลือกข้อแรก - CRV จบแบบสบายๆ  ;D

แต่หากใน 3 ข้อนี้มันมีปัจจัยบางอย่างที่อาจจะเปลี่ยนแปลงได้สำหรับ จขกท. คือ

1. ถ้าเงิน 4-5 หมื่นต่อเดือนตลอด 5 ปี ไม่ใช่ปัญหากับการใช้ชีวิตแบบสบายๆ เลือก X3
2. ถ้าไม่ใช่รถคันเดียวในบ้าน หากต้องฝากรถไว้ที่ศูนย์ใน กทม. เป็นบางครั้ง เลือก X3
3. หากฐานะและหน้าตาทางสังคมมาเป็นลำดับต้นๆ เลือก X3

สุดท้าย ผมว่าคำตอบอยู่ในสรุปคำถามของ จขกท. แล้วล่ะครับ
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 18:35:04 »
เป็นผม เลือก CR-V ครับ ถึงจะไม่ค่อยชอบ แต่ก็สบายใจหายห่วง ไร้กังวลครับ

เราต้องเป็นเจ้านายรถครับไม่ใช่ให้รถมาเป็นเจ้านาย :P

ออฟไลน์ idolking

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 18:38:09 »
ขอตอบ จากคนใช้  X3 ต่างจังหวัดนะครับ  เวลาเข้า 0 ทีนี่ น่าเบื่อมาก ต้องขับมาไกลๆ ยิ่งวันอาทิตย์ ไม่เปิด เซอวิสด้วย ตอนนี้เลยมอง รถญี่ปุ่น แทนนะครับ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 18:49:12 »
ถ้าตัวเลือกที่สามท่านว่าฟุ่มเฟือยไป ผมว่า x3 ก็ไม่ต่างกันเท่าไรนะ
ผมว่าท่านมีคำตอบอยู่ในใจอยู่แล้ว เพียงแต่จะหาแรงขับเคลื่อนจาก cr-v ไป x3 กับ rx270 ซึ่งท่านก็
สามารถไขว่คว้าได้แต่เหมือนมันยังลังเลว่าจะเอายังไงดี ไอ้ไหวน่ะไหวผมว่า แต่ cr-v ก็ไม่ขี้เหร่นี่ครับ
เป็นผมเอาเงินที่จะผ่อนอีก 4-5 หมื่นต่อเดือนผันไปเป็นเงินเก็บดีกว่า 5 ปีก็ 2.5 ล้านโดยประมาณ แต่ก็แล้วแต่
ท่านนะครับถ้า income ระดับ 1-2 แสนทุกเดือนก็จัดไปเถอะครับ ชีวิตมันสั้นนัก

Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ me0708

• **
  • เหนื่อยได้ แต่อย่าท้อ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 19:31:09 »
ถ้าไม่รีบใช้รถ ผมจะรอกำเงินล้านกว่าๆไปลอง cx5 ผมว่ามันเป็นตัวเลือกที่น่ารอนะครับ

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 20:14:19 »
ลองดู cx-5 ไปก่อนมั้ยครับ

ถ้าไม่รีบก็เก็บตังไปก่อน แล้วอีก 5ปีค่อยซื้อน่าจะดีกว่านะครับจะได้ไม่มีหนี้ ได้รถใหม่กว่าด้วย
แต่ถ้ารีบแล้วการผ่อนนี่ไม่เดือดร้อน ก็จัดx3ไปครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 20:27:06 »
X3กว่าจะได้ก็นานมาก เป็นผมจะเก็บตังระหว่างรอเนี้ยแหละคับเพื่อผ่อน

ออฟไลน์ kamphola

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 20:42:14 »
อายุเท่าไรแล้วครับ ยังเหลือเวลาตามความฝันอีกนานเท่าไร
เงินห้าหมื่นคิดเป็นกี่%ของรายได้
และความมั่นคงแน่นอนขนาดไหน อัตราเสี่ยงมีหรือไม่
ผ่อนแล้วยังได้กินได้เที่ยวเหมือนเดิมไหม
และยังมีอีกหลายคำถามที่ตัวคุณเองจะรู้ดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ swan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 20:53:47 »
ขอตอบในถานะคนที่ใช้รถยี่ห้อเดียวกับที่ จขกท. ถามมา ผมอยู่ต่างจังหวัดเวลาเอารถเข้าศูนย์แต่ละทีน่าเบื่อ เพราะศูนย์ที่ไกล้ที่สุดห่างจากบ้าน 150 กิโล บางทีต้องขับมา กทม. (900 กิโล) แล้วรถพวกนี้ส่วนมากวันเดียวมักไม่ค่อยเสร็จ ต้องทิ้งรถไว้ที่ศูนย์ บางที 2-3 วัน ลองคิดดูนะครับลำบากขนาดไหน แล้วถ้าที่บ้านไม่มีรถสำรองด้วยแล้ว ยิ่งลำบาก ค่าใช้จ่ายแฝงเยอะครับ เทียบกับตอนที่ใช้รถญี่ปุ่น จะเห็นได้ว่ารถญี่ปุ่นมีความคล่องตัวกว่าเยอะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 21:00:02 »
เงินพ่อจัดให้เอา RX

เงินตัวเองหามาได้ ขอ CR-V ก็ภูมิใจมากๆแล้วครับพี่

:) :) :)

ออฟไลน์ natchaphon

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 21:19:00 »
 ;)

ผมทำอาชีพค้าขายครับ (ขายส่ง) อายุสามสิบต้น ๆ ละ
กำลังจะมีหนูน้อยมาอยู่ด้วยอีกสองคน (แฝด) ก็เลยคิดที่จะเปลี่ยนรถ

ปัจจุบันใช้เทียน่าอยู่ (J32 250XV)

อยากได้รถที่ขนของได้มากขึ้น เพราะตอนนี้ยังไม่มีตัวน้อยเข้ากรุงเทพทีนึง ของเต็มท้ายเต็มเบาะทุกครั้ง  ;D

อยากได้รถที่ประหยัดน้ำมันมากขึ้น ขับ ๆ อยู่ตอนนี้ก็ประมาณ 8 โลลิตร รู้สึกมันมากไปหน่อย

และอยากได้รถที่มีความสะดวกสบายเหมือนเดิม หรือดีกว่าเดิมก็แจ๋วเลยย  ;D

...โจทย์เยอะไปมั๊ยครับ  :D

promt

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 21:24:23 »
เอารถที่ไม่เป็นภาระครับ

เก็บเงินสด ไปซื้ออีก 5 ปี ข้างหน้า ยังทันครับ

ออฟไลน์ Appenzell Swiss

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 21:28:16 »
บ้านผมก็ห่างจากกรุงเทพประมาณ 400 กิโล เหมือนกันเลยครับ ^^

RX270 น่าจะจบสวยสุดละครับ ไม่รู้ว่าคิดเหมือนกันมั้ย ฮ่ะๆ

เนื่องจากที่บ้านผมไม่มีภาระอะไรเพิ่ม  แต่ต่างกับคุณ natchaphon กำลังจะมีหนูน้อย
..ต้องลองพิจารณาดูครับ
ค่าใช้จ่ายจะเพิ่มขึ้นมากแค่ไหนไม่รู้ เพราะการเลี้ยงลูกของแต่ละบ้านไม่เหมือนกัน

ตอนนี้ที่บ้านออกกะบะมาอีกคัน ใช้กะบะมากกว่าซะแล้ว ประหยัดกว่า
สภษ.(Proverb)14:15 คนเขลาเชื่อถือวาจาทุกอย่าง แต่คนหยั่งรู้มองดูว่าเขากำลังไปทางไหน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 22:31:36 »
;)

ผมทำอาชีพค้าขายครับ (ขายส่ง) อายุสามสิบต้น ๆ ละ
กำลังจะมีหนูน้อยมาอยู่ด้วยอีกสองคน (แฝด) ก็เลยคิดที่จะเปลี่ยนรถ

ปัจจุบันใช้เทียน่าอยู่ (J32 250XV)

อยากได้รถที่ขนของได้มากขึ้น เพราะตอนนี้ยังไม่มีตัวน้อยเข้ากรุงเทพทีนึง ของเต็มท้ายเต็มเบาะทุกครั้ง  ;D

อยากได้รถที่ประหยัดน้ำมันมากขึ้น ขับ ๆ อยู่ตอนนี้ก็ประมาณ 8 โลลิตร รู้สึกมันมากไปหน่อย

และอยากได้รถที่มีความสะดวกสบายเหมือนเดิม หรือดีกว่าเดิมก็แจ๋วเลยย  ;D

...โจทย์เยอะไปมั๊ยครับ  :D

อยากได้รถที่ขนของได้มากขึ้น เพราะตอนนี้ยังไม่มีตัวน้อยเข้ากรุงเทพทีนึง ของเต็มท้ายเต็มเบาะทุกครั้ง CR-V ผ่าน

อยากได้รถที่ประหยัดน้ำมันมากขึ้น ขับ ๆ อยู่ตอนนี้ก็ประมาณ 8 โลลิตร รู้สึกมันมากไปหน่อย อันนี้ 2.5V6 กับ 2.4AWD ไม่รู้ว่าใครกินกว่า

และอยากได้รถที่มีความสะดวกสบายเหมือนเดิม หรือดีกว่าเดิมก็แจ๋วเลยย CR-V ไม่ผ่าน เพราะได้แต่ที่เก็บของเยอะ แต่ห้องโดยสารแคบมาก(เทียบกับJ32)

X3ถ้าเทียบกับ RX มันก็แคบกว่า

ผมว่า RX270 น่าจะตอบโจทย์รถของคุณพี่ได้ครับ(ใน 3 ตัวเลือก)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2012, 22:33:45 โดย iVeyroN »

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 22:43:38 »
;)

อยากได้รถที่ขนของได้มากขึ้น เพราะตอนนี้ยังไม่มีตัวน้อยเข้ากรุงเทพทีนึง ของเต็มท้ายเต็มเบาะทุกครั้ง  ;D

และอยากได้รถที่มีความสะดวกสบายเหมือนเดิม หรือดีกว่าเดิมก็แจ๋วเลยย  ;D

...โจทย์เยอะไปมั๊ยครับ  :D
จากโจทย์ คือ X3 เลยครับ เพราะประหยัดน้ำมันครับ และสามารถขนของได้ด้วย

ถ้า RX กลัวจะขนของได้อย่างเดียวแต่เรื่องกินน้ำมันนี่คงกินหนักกว่าเดิมครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 02:49:35 »
ต้องถามตัวเดงด้วยว่า ถ้าตัดสินใจเลือกรถ 3 ล้านกว่า จะทำให้ชีวิตลำบากขึ้นหรือไม่
เพราะมันไม่ไช่แค่ผ่อนไหว หรือ ไม่ไหว แต่มันอาจหมายถึงเงินหมุนในธุรกิจที่ทำอยู่ และ ปัจจัยอื่นๆ
ถ้าเลือกที่จะผ่อน ผมแนะนำ x3 ดีกว่าครับ ได้รถสมรรถนะดีกว่า ถูกกว่า กล้วดูท่าจะประหยัดน้ำมันกว่ากันเยอะเลยแหละ
Rx270 ผมมองว่า รถ suv คันใหญ่ เครื่องเบนซิน ยังไงๆก้ซดแน่นอน แถมแรงสู้ x3 ไม่ได้อีก

แต่ถ้าอยากจ่ายสด ลองดูตัวเลือกอื่นๆสิครับ เช่น captiva tucson หรือพวก ppv

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 03:27:43 »
ถ้าไม่เข้า กทม บ่อย CR-V น่าจะดีที่สุดแล้วครับ ในแง่ของความสะดวกสบาย

ออฟไลน์ rocky55555

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 07:37:13 »
ต้องคิดในกรณีที่ท่านไม่มีรายได้เลย ท่ายยังสามารถผ่อนต่อไปได้หรือไม่
คนที่ผ่อนรถมี2ประเภทคือ
1ไม่มีเงินที่สามารถซื้อรถได้จริงๆแต่คิดเอาเงินในอนาคตมาใช้เหมาะสำหรับคนที่ต้องใช้รถจริงๆไม่มีไม่ได้(ถ้าตกงานหรือไม่มีรายได้หมายความว่ารถโดนยึด)
2คนที่มีเงินสามารถซื้อสดได้เลยแต่ไม่ใช้เพราะเหตุผลต่างๆเหมาะสำหรับซื้อเพิ่มรถที่ไม่จำเป็นต้องมี (ถ้าตกงานหรือไม่มีรายได้สามารถผ่อนต่อได้จนจบ)

ผ่อนรถระยะยาว4-5ปี มันไม่ได้หมายความว่ารายได้จะเท่าเดิมตลอดอาจเพิ่มหรือลดก็ได้หรือไม่มีเลยก็เป็นได้แบบปี40

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 08:18:35 »
1. รอดู CX-5 ถ้าไม่โดนก็ค่อยเอา CRV
2. เก็บตังไว้พอผ่านไป 5 ปีค่อยขาย CRV แล้วอยากจัดอะไรก็จัดได้สบาย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ sk-non

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 08:38:33 »
เก็บเงินไว้ให้ลูกต่อเถอะครับ ภาระยังอีกเยอะครับ
CR-V ก็พอครับ
ผมอายุเท่าคุณ เหลือเดือนนึงแสนต้น ลูก 2
หมดกับลูกไปน่าจะสองล้านแล้วครับ ในระยะเวลา 7 ปีที่ผ่านมา

ออฟไลน์ streetballza

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 08:52:38 »
ถ้าเป็นผมคงเอา CRV พอครับ ไม่มีหนี้สบายตัวกว่ากันเยอะเลย  ;D

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 17:53:55 »
CR-V ครับ

ถ้ามีลูกแล้ว เดือนละ 5 หมื่น ก็ถือว่าเยอะนะครับ เอาไปทำอะไรๆ ให้ลูก ให้ครอบครัวได้เยอะอยู่
ไม่ก็ ซื้อทอง ฝากประจำ เก็บตังไว้ซื้อสดในภายหน้าเลยครับ

แต่ถ้า 5 หมื่นต่อเดือน ไม่หนักหนา มีเงินเก็บอีกก้อนไว้ใช้ยามฉุกเฉินอยู่แล้ว ก็จัด RX270 ครับ กว้าง บำรุงรักษาสะดวกกว่า

ส่วนตัวเชียร์ X3 ครับ ถ้ามีรถสำรองใช้ เงินไม่ใช่ปัญหา