ผู้เขียน หัวข้อ: ใครใช้ BT50PRO แล้วเป็นแบบนี้บ้างหรือเปล่า ??  (อ่าน 4851 ครั้ง)

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
พอดี พึ่งได้รถมาเมื่อไม่นานมานี้ ก็ใช้ดี ตามคาดหมาย และเมื่่อเช้านี้เอง เพื่อนขอดูห้องเครื่อง เพราะก็สนใจรุ่นนี้อยู่เหมือนกัน ก็ไปสดุดกับจุดนี้

มันคือ รอยยับ ตรงตะเข็บของตัวถัง ซึ่งเป็นทั้ง สองข้าง

ซึ่ง ตามหลักการดูรถมือ 2 แล้ว เข้าตำรา รถมีอุบัติเหตุเลย คือ มีรอบยับคล้ายเกิดจากการชนจากด้านหน้า และ รถที่ชนมา ส่วนใหญ่จะไม่สามารถทำให้เรียบเนียนได้ ซึ่ง ถ้าเป็นการปั๊มขึ้นรูป โดยเครื่องจักร ตะเข็บจะเรียบเนียน ไม่มีรอยหยักแบบนี้

ทั้งนี้ผมได้มองที่จุดอื่น ก็ไม่พบรอยยับของตะเช็บแบบนี้ทึ่จุดอื่นเลย ซึ่งเพื่อนผมก็มองหา ก็ไม่เจอ จะมีก็แต่จุดนี้ ... เล่นเอาเซียนตีรถมือสองอย่างเพื่อนผม งง ไปเหมือนกัน ซึ่ง เพื่อนผมบอกว่า ถ้าไม่รู้จักกัน มีคนเอาคันนี้มาตีขาย เค้าจะตีเป็นรถอุบัติเหตุทันที แม้ว่าเจ้าของรถจะนั่งยัน นอนยัน หรือจะยันท่าไหนก็ตาม เพราะรอยยับมันฟ้องชัดเจนมา ....

ทีนี้ผมจึงกังวล ว่า รถผม มีอะไรไม่ชอบมาพากลหรือเปล่า และ เพื่อนๆที่มีรุ่นนี้ มีใครเป็นแบบนี้บ้างไหมครับ ....

ป.ล. พึ่งได้รถมาเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมานี้เอง ตัว 879,000 ครับ

ออฟไลน์ pulsar

• Jr. Member
  • **
Re: ใครใช้ BT50PRO แล้วเป็นแบบนี้บ้างหรือเปล่า ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 21:19:10 »
ลองดูคันอื่นในศูนย์ว่าเป็นแบบนี้หรือเปล่าครับ ถ้าเหมือนกันจะได้สบายใจ

ออฟไลน์ archian

Re: ใครใช้ BT50PRO แล้วเป็นแบบนี้บ้างหรือเปล่า ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 21:25:11 »
ตำหนิแบบมั้ง  ฟอร์ดคันเก่าผมก็มีแบบริ้วๆ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 21:30:31 »
เป็นตั้งแต่รุ่นเก่า แล้วละครับ 
มาสด้า ไฟเตอร์ผมก็มีรอยแบบนี้     

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 01:50:25 »
เป็นเครื่องหมายให้รู้ว่ารถคันนี้ผ่านมาตราฐานการชน ฮาาาา (ผมดูรอยไม่ค่อยออกแฮะ)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 07:09:25 »
มาสด้า Figter ผมก็มีรอยแบบนี้ ;D

ออฟไลน์ Cool Runner

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 12:10:20 »
มันเป็นรอยปกติจากการขึ้นรูป ตรงร่องที่เล็กๆมีโอกาสที่จะเป็นริ้วแบบนี้ได้
มันไม่ใช่จุดโชว์ และจุดที่ต้องการความแข็งแรง เเขาเลยปล่อยมา

ออฟไลน์ tee333

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 13:17:55 »
ของผมก็เป็นครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 15:02:45 »
มันไม่ได้มีไว้เพื่อให้เวลาชนแล้วเหล็กจะได้ยู่ที่ตรงนั้นหรอกหรือครับ? ;)

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 17:43:30 »
ไปถามที่คลับมา หลายๆท่าน ก็ให้คำตอบว่า เป็นเหมือนกัน ก็สบายใจครับ .....

และอีกข้อ ที่เป็นเหมือนกันทุกคันแน่ๆคือ ....

เห็นเป็นทั้ง ranger และ pro ทีแรกคิดว่าเป็นเฉพาะล๊อตแรก .... ที่ไหนได้....

คือเมื่อคืน บ้านผม ฝนตก และคันนี้จอดตากฝนพอดี (ที่จอดในร่มไม่พอจอดแล้ว) เช้ามา ก็เลยลองเปิดฝากระโปรงดูว่ามันยังหยดอยู่ไหม ปรากฏว่า ตามคาด โรคประจำตัวที่คันไหนก็เป็น .....

ทีนี้ถ้าฝนตกหนักๆ น้ำก็จะหยด จนไหลไปลงด้านหลังของฝาครอบ และจะหยดลงตรงหัวฉีดพอดิบพอดี ......

รถยนต์เมืองไทย มีคันไหนยี่ห้อไหน ไม่มีโรคประจำตัวบ้างไหมเนี่ยยยย ......

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 19:37:21 »
ไปถามที่คลับมา หลายๆท่าน ก็ให้คำตอบว่า เป็นเหมือนกัน ก็สบายใจครับ .....

และอีกข้อ ที่เป็นเหมือนกันทุกคันแน่ๆคือ ....

เห็นเป็นทั้ง ranger และ pro ทีแรกคิดว่าเป็นเฉพาะล๊อตแรก .... ที่ไหนได้....

คือเมื่อคืน บ้านผม ฝนตก และคันนี้จอดตากฝนพอดี (ที่จอดในร่มไม่พอจอดแล้ว) เช้ามา ก็เลยลองเปิดฝากระโปรงดูว่ามันยังหยดอยู่ไหม ปรากฏว่า ตามคาด โรคประจำตัวที่คันไหนก็เป็น .....

ทีนี้ถ้าฝนตกหนักๆ น้ำก็จะหยด จนไหลไปลงด้านหลังของฝาครอบ และจะหยดลงตรงหัวฉีดพอดิบพอดี ......

รถยนต์เมืองไทย มีคันไหนยี่ห้อไหน ไม่มีโรคประจำตัวบ้างไหมเนี่ยยยย ......

ตรงนี้เห็นมีคน DIY แก้ไขเองแล้วนะครับ โดยการถอดบริเวณถาดนั้นออกมาแล้วทำการเชื่อมให้เป็นชิ้นเดียวกัน ไม่ยากครับ ผมเองก็กำลังจะทำเหมือนกัน ขอให้ว่าง ๆ จากงานการก่อน ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 01:42:06 »
รอยปรุ เพื่อยุบตัว ซับแรงกระแทก เมื่อเกิดการชน
เหมือน กระโดดลงจากที่สูง แล้วต้อง ย่อขา หน่ะ

แต่เห็นรอยน้ำหยด แล้ว ทำใจไม่ได้กับการออกแบบ ชิ้นส่วนพลาสติกจริงๆ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด