ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ น้ำมันบ้านเรายี่ห้อไหนดีที่สุด  (อ่าน 51165 ครั้ง)

ออฟไลน์ aksrisawat

• Newbie
  • *
ไม่นับรวมเพียวร่าของ Shell นะครับ
มีคนบอกว่า ปตท จะหมดเร็วกว่าปกติ
บางคนก็บอกว่า Shell ดี
บางคนก็บอกว่า Esso ดี
บางคนก็บอกว่าคาลเท็กส์ฟองเยอะ

รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

ออฟไลน์ guitarz

• Newbie
  • *
Re: สอบถามครับ น้ำมันบ้านเรายี่ห้อไหนดีที่สุด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 18:33:35 »
เพียวร่า???
เกิดไม่ทัน  :o :o :o

• Newbie
  • *
Re: สอบถามครับ น้ำมันบ้านเรายี่ห้อไหนดีที่สุด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 19:08:26 »
เพียวร่า???
เกิดไม่ทัน  :o :o :o

โทษทีครับ shell v-power ครับ

ออฟไลน์ choomodify

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 19:10:06 »
 ตอบจากใจ คนขายน้ำมัน ครับ !!! ว่า มันเหมือนกันหมด

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 19:11:29 »
ถ้ามีโอกาส ผมเติม Diesel B100  ครับ ดีที่สุดเพราะขายถูกมว๊ากกก ลิตรล่ะ 16 บาทเองครับ เป็นของหมู่บ้านครับ
(แต่ต้องจองเติมอ่ะครับ คนทำนานๆ จะทำทีครับ จองกันทีเป็นสัปดาห์เหมือนกัน) เติมแล้วรถวิ่งดีเหมือนเดิม ไม่แตกต่าง แต่ควันดำไปหน่อย อิอิ เติมมาหลายถังแล้ว ไม่มีอะไรเกิดขึ้น

ถ้าเติมเอง (ไม่มีเพื่อนเลี้ยง) ปตท หรือไม่ก็ Fuel save ครับ ปตท เหมือนจะได้น้อยกว่า....หรือเปล่า???? แต่ ฟิวเซฟ อยู่ได้นานสุดครับ

ถ้าเพื่อนเติมให้ (แชร์กันออก) เติม V power ครับ อันนี้รู้สึกเลย รถแรงขึ้น เครื่องเงียบลง อัตตราเร่งดี อยู่ได้นาน เวลาออกต่างจังหวัด หรือเข้า กทม เติมตัวนี้ครับ ^^

ปลลอจุด รถผมเก่าแล้วนะ Kb2200
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 19:16:05 »
ไม่รู้สิ ผมเติม ESSO ทั้งเบนซิลและดีเซล ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 19:21:19 »
จะตอบไงดี น้ำมันเบนซิลให้เชลกับดีเซลสะอาดก็เชล  ,ดีเซล คาลเท็ก+ปตท มันประหยัดสุดไม่รู้ทำไม ส่วน E20 หลักๆบางจาก แต่ของ ปตท ก็ดี
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ TK2003

• Full Member
  • พ่อลูกสอง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 19:33:57 »
ความเห็นของผม ผมว่ามันไม่มีอันไหนดีที่สุดครับเพราะไม่เช่นนั้นยี่ห้ออื่นคงขายไม่ได้เลยครับ
มันอยู่ที่คนใช้อุปสงค์อุปทานครับ
วันนี้ "หลุม รอบๆตัวเรา มีกี่หลุม พยายามถมให้หมด" และ "อย่าขุดหลุม ฝังตัวเราเอง"

ใครเป็น "หลุม" คุณ "จงถมให้เต็ม" อย่าได้ "สูงแต่ผู้เดียว"

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 19:42:17 »
ความเห็นของผม ผมว่ามันไม่มีอันไหนดีที่สุดครับเพราะไม่เช่นนั้นยี่ห้ออื่นคงขายไม่ได้เลยครับ
มันอยู่ที่คนใช้อุปสงค์อุปทานครับ

ตามนั้นเลยครับ เด๋วรอ พี่ๆเจ้าของปั๊มท่านอื่นๆๆมาช่วยคอนเฟริ์มอีกแรง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 19:55:27 »

ผมก็ว่างั้นแหละพี่

;D ;D ;D

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 19:57:44 »
ช่วงก่อนผมเติมแต่ Shell,Caltex,Esso แต่ตอนหลังมาเติม PTTกับบางจาก ก้ไม่เห็นจะต่างกันตรงไหนเลย 555

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 20:05:15 »
น้ำมันที่ใช้ในไทยส่วนมากนำเข้าจากตะวันออกกลางครับ ซึ่งมีคุณภาพแย่ที่สุด เมื่อเทียบกับ ยุโรป(อยู่ในระดับกลาง)และสหรัฐอเมริกา(ดีที่สุด)ครับ
โรงกลั่นที่น่าจะดีที่สุดเป็นของ IRPC แต่ผมไม่รู้ลึกถึงว่าใครเป็นคู่ค้าของเขาบ้าง รู้แค่ว่า PTT เป็นผู้ถือหุ้นใหญ่ครับ

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 20:20:28 »
รถผมชอบ กาเสือครับ

ลองกาหัวหอม(ปตท.)
กาใบไม้(บางจาก)

วิ่งได้ระยะทางน้อยกว่า ประมาณ 30 กม.

กาหอย ก็วิ่งได้เยอะ

กาดาวก็ดี

แต่กาเสือดีที่สุดเพราะแถมน้ำ  ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 20:30:16 »
รถผมชอบ กาเสือครับ

ลองกาหัวหอม(ปตท.)
กาใบไม้(บางจาก)

วิ่งได้ระยะทางน้อยกว่า ประมาณ 30 กม.

กาหอย ก็วิ่งได้เยอะ

กาดาวก็ดี

แต่กาเสือดีที่สุดเพราะแถมน้ำ  ;D ;D ;D ;D ;D
+1 น้ำขวดใหญ่ถูกใจแท้เหล่า

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 20:34:59 »
ผมได้ยินมาว่ารัสเซียก็มีน้ำมัน แต่บ้านเราไม่สามารถกลั่นได้เพราะคุณภาพน้ำมันไม่ดี ผมไม่แน่ใจว่าเป็นอย่างไรกันแน่ รบกวนผู้รู้มาตอบด้วยครับ

ส่วนยี่ห้อ ผมรู้แต่ว่าผมเติมเพราะฟลีทการ์ด เลยเลือกยี่ห้อไม่ได้ แต่จะเลือกน้ำมันที่ราคาถูกที่สุดที่เครื่องยนต์ยังเดินเรียบ (เจ้าของมันยังแ-กมาม่าในบางมื้อ รถยนต์ที่เป็นสิ่งของจะกินหรูกว่าเจ้าของได้ไง)

promt

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 20:45:49 »
ผมได้ยินมาว่ารัสเซียก็มีน้ำมัน แต่บ้านเราไม่สามารถกลั่นได้เพราะคุณภาพน้ำมันไม่ดี ผมไม่แน่ใจว่าเป็นอย่างไรกันแน่ รบกวนผู้รู้มาตอบด้วยครับ

ส่วนยี่ห้อ ผมรู้แต่ว่าผมเติมเพราะฟลีทการ์ด เลยเลือกยี่ห้อไม่ได้ แต่จะเลือกน้ำมันที่ราคาถูกที่สุดที่เครื่องยนต์ยังเดินเรียบ (เจ้าของมันยังแ-กมาม่าในบางมื้อ รถยนต์ที่เป็นสิ่งของจะกินหรูกว่าเจ้าของได้ไง)

55 เจ้าของยังกินมาม่า

งั้นน้ำมันเครื่อง ptt 10w-40w 10000 กม. แน่เลย ใช่ไหมครับ

เพราะเปลี่ยนตามอู่ มันแค่ 520 บาทเอง (รวมค่าแรงแล้ว)

GreenG

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 21:36:40 »
เน้นของแถม ส่วนลด บางจากครับ ;)

ออฟไลน์ seamonkey

• Sr. Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 22:37:50 »

นํ้ามันจากรัสเซียมีกำมะถันเยอะครับ ทำต้องใช้เทคโนโลยีในการกลั่นเยอะ
นํ้ามันจากตะวันออกกลางก็ค่อนข้างหนัก หนืด
ดีสุดก็ WTI(West Texas Intermediate) ครับ เบา กำมะถันน้อย

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 22:59:03 »
ผมเน้นชิงโชคครับ เชลล์v-power แพงชั่งมัน อิอิ
esso ก็มีชิงโชคนะ แต่รางวันไม่โดนเท่าเซลล์เลย

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 22:59:27 »
เติมบางจากตลอดเลยคับ เอา p สะสมๆเพื่อเติมฟรี และแถมน้ำเยอะดี ส่วน ปตท ขอบาย ความรู้สึกผมว่ามันหมดไวมาก เทียบกับเจ้าอื่นๆ ไม่รู้ทำไม ไม่รู้ว่าคิดไปเองป่าวนะ แต่ลุงทำงานที่นี่ตั้งแต่สมัยเป็นสามทหาร ก็ยังบอกว่าห่วย  :-\

แต่ผมว่าน้ำมัน ESSO ดูขลังดีคับ (คิดไปเอง ว่าน้ำมันเครื่องดี น้ำมันคงดี) เพราะผมใช้น้ำมันเครื่องเจ้านี้ตลอด  ;D
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 23:04:27 »
เติมบางจากตลอดเลยคับ เอา p สะสมๆเพื่อเติมฟรี และแถมน้ำเยอะดี ส่วน ปตท ขอบาย ความรู้สึกผมว่ามันหมดไวมาก เทียบกับเจ้าอื่นๆ ไม่รู้ทำไม ไม่รู้ว่าคิดไปเองป่าวนะ แต่ลุงทำงานที่นี่ตั้งแต่สมัยเป็นสามทหาร ก็ยังบอกว่าห่วย  :-\

แต่ผมว่าน้ำมัน ESSO ดูขลังดีคับ (คิดไปเอง ว่าน้ำมันเครื่องดี น้ำมันคงดี) เพราะผมใช้น้ำมันเครื่องเจ้านี้ตลอด  ;D
ใช่ครับผมมีความรู้สึกว่าปตท หมดเร็วกว่ายี่ห้ออื่นมาก ลองสังเกตุดูดีๆนะครับ ไม่รู้ว่าคนอื่นเปนรึเปล่า

ออฟไลน์ AyeBAng

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 23:15:44 »
น้ำมันใส:คาลเท็กซ์
น้ำมันเครื่อง: โมบิล

ออฟไลน์ dIStOrtIOnz

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 23:23:32 »
พ่อผมทำกิจการน้ำมันนะ

รู้สึกว่าของ PT  น้ำมันจะใสสะอาดมากๆ   (ไม่ใช่ ปตท นะ)

ลองมา คาลเท็ก บางจาก เอสโซ่

ต่างจาก ปตท   น้ำมันไม่ค่อยสะอาด

เพราะเห็นมากับตาแล้ว

ถ้าเป็นผมเติมน้ำมัน ปตท เป็นตัวเลือกสุดท้ายคับ

ปล. ผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วยครับ

ออฟไลน์ Cpete

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 23:32:18 »
ผมว่าFuel saveดีนะ แต่อยากแรงก็V-POWERเห็นผลเลยคับ  ใจจิงอยากเติมshellนะ แต่ไม่รุ้มันจัดโปรอะไรมั่ง แบบใช้บัตรแล้วได้เงินคืนอะไรแบบนี้

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 23:43:21 »
บ้านผมเติม PTT ตลอดครับ

ทั้ง เบนซินและดีเซล
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ Teamkk

• **
  • ไม่มีอะไรดีที่สุด แค่ชอบที่สุดก้อพอ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 23:56:54 »
น้ำมันที่คนใช้เยอะที่สุด ดูได้จากจำนวนปั๊มครับ

น้ำมันที่ดีที่สุดคือน้ำมันที่มีค่าออกเทนสูงสุด(เผาไหม้ได้ดีที่สุด แต่ไม่ได้ทำให้รถแรงขึ้น) ออกเทนที่สูงราคาต่อลิตรก็สูงตามไปด้วยครับ

promt

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 00:08:22 »
ตราเสือ
เพราะเติม 900 แถมน้ำ

ออฟไลน์ Ohmohmz

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 00:17:12 »
อันที่ดีสำหรับผมคือ ปัํมที่ใช้บัตรรูด แล้วมีคืนเปอร์เซนให้อะครับ 55

ออฟไลน์ eamesBot

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 09:57:17 »
สำหรับผม เบนซิน E10 นะครับ พอๆ กันหมด ยกเว้น ปตท รู้สึกอืดกว่าชาวบ้านเขา พิสูจน์จาก 3 คันที่เติม (ความเห็นส่วนตัว)
แต่สิ่งที่อยากให้พิจารณามากกว่า ยี่ห้อ นั่นคือ ปั้ม ด้วยน่ะครับ กลัวจังพวกปั้ม ถังเก็บเน่าๆ นี่ คุณภาพน้ำมัน ก็แย่ไปด้วยครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 10:34:44 »

Shell fuelsave 95 E10 ครับ

ไม่รู้ว่าเขาใช้ addictive อะไรลงไป น้ำมันถึงได้ลงช้ากว่าเจ้าอื่นๆ

ส่วนคาร์เท็กซ์เทรอน E10 ก็ดีไม่แพ้กัน

บางจากก็เติมบ้าง

ส่วนปตท. จะเติมแค่กรณีเดียวคือ ทำงานในบริษัทที่เขาให้ fleet card only