ผู้เขียน หัวข้อ: ใครทราบข่าว พลังงานใหม่ที่ใช้น้ำมันดีเซลกับcng บ้างครับ  (อ่าน 3195 ครั้ง)

ออฟไลน์ superden

• Hero Member
วันนี้ดูข่าวช่อง9 มีข่าวพลังงานใหม่ที่คิดโดยคนไทยใช้น้ำมันดีเซล กับcng ด้วยกัน ไม่รู้ใช้อย่างไร ใครพอทราบข่าวนี้บ้างครับ

ออฟไลน์ NoName__???

ลงชื่อรอฟัง

ออฟไลน์ johnlee

ก็ใช้กันได้ตั้งนานแล้วนี่ครับ แก๊ส+ดีเซล แต่มันคุ้มเท่าแก๊สล้วนๆไม่ได้
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ กบทอดกระเทียม

• Sr. Member
  • ดีชั่วรู้หมด แต่มันอดไม่ได้
เชฟฯในช่วงต้นๆ ก็เคยนำโคโลราโด้ ดีเซล+CNG มาขายอยู่นะครับ
ถังวางบนกระบะ ไม่ทราบเหมือนกันว่ายังมีขายอยู่มั้ย
ไม่เมาหล้าแล้วเรายังเมารัก      สุดจะหักห้ามจิตคิดฉไหน
ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็ก็หายไป   แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน

ออฟไลน์ viewill

• Newbie
  • *
น่าจะมีมานานแล้วนะครับ มันเป็นระบบฉีดร่วม โดยระบบการจ่าย แก๊สจะเป็นแบบดูดครับ

คือจ่ายแก๊สเข้าไปปนกับไอดี แต่จะไม่ตัดระบบน้ำมัน แค่จะลดปริมาณน้ำมันลง แทนที่ด้วยแก๊สแทนครับ

ออฟไลน์ jokerone

• Jr. Member
  • **
ฝันว่าอยากให้มีถ่าน AA พลังงานนิวเคลีย  :o :o :o :o

ออฟไลน์ ghia

• Full Member
  • the power of bear
CNG ผสม ดีเซล สมัยใหม่จะไม่เหมือนที่ผ่านมาครับ

สมัยก่อนจะใช้วิธีหรี่หีวฉีดน้ำมันแล้วใส่ ก๊าซ เข้าไปแทน

สมัยใหม่นอกจากหรี่หัวฉีดน้ำมันแล้ว ยังปรับจังหวะการฉีดของน้ำมันด้วยครับ

ทำให้สามารถใช้ก๊าซเข้าไปแทนที่น้ำมันได้เยอะขึ้น

ในบางช่วงรอบความเร็ว แทบจะใช้น้ำมันสำหรับช่วยจุดระเบิดแทนหัวเทียนเท่านั้นเอง

แต่ว่ารถที่ติดส่วนใหญ่ก็ยังวิ่งไม่เยอะเท่าไหร่ ทำให้ไม่รู้ว่าในระยะยาวความทนทานของเครื่องยต์จะเยอะขนาดไหน
???????????? ??????????? ????????????????? ????????????????????? ??????????????????? ???????????????? ?????????????????????? ???????????????????? ???????????????? ???????????????? ????????????????? ??????????????????