ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุผลดี ๆ ที่จะไม่ใช้ Volvo  (อ่าน 53526 ครั้ง)

ออฟไลน์ chamanow88

• Sr. Member
Re: เหตุผลดี ๆ ที่จะไม่ใช้ Volvo
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 12:02:50 »
ตอนนี้วอลโ่ว่มีบริษัทแม่มาดูแลเต็มตัวแล้วอะไรๆน่าจะดีขึ้นนะครับ คงต้องให้เวลากันนิดนึง

ออฟไลน์ Nookkiez

Re: เหตุผลดี ๆ ที่จะไม่ใช้ Volvo
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 12:23:52 »
ส่วนตัวผมว่า ถ้าเราใช้รถอย่างถูกวิธี ดูแลอย่างถูกวิธี ถนอมมันหน่อย เข้าศูนย์ตลอด มันก็ช่วยยืดอายุการใช้งานของอุปกรณ์ต่างๆในรถได้ อาจจะทำให้มันเสียช้าลงหรืออาจจะเสียน้อยชินลงก็ได้ครับ  อย่าว่าแต่s60 เลย BMW เองหลัง5ปีไปค่าดูแลก็หลักแสนเหมือนกันครับ รถเราซื้อมาใช้มันก็ต้องเสื่อมเป็นธรรมดา ร่างกายเราเดินวันละไม่ถึง5กิโลเมตรยังเสื่อมได้ แล้วรถที่ขับวันนึง50กิโลเมตรขึ้นไปจะไม่เสื่อมได้ยังไงครับ  ;)
Test ..

ออฟไลน์ ohmx

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 12:43:25 »
เข้าใจแล้วครับว่าคนไทยอ่านหนังสือน้อย สงสัยผมจะเขียนยาวไป

ผมเขียน เพราะเห็นเวลาคนพูดถึง S60 แล้วมีกองเชียร์เพียบ แต่ทำไมไม่เห็น Volvo เกลื่อนเมือง?
เดาไม่ยากว่าคนเชียร์หลายคนไม่ได้ใช้จริง (ไม่ได้หมายถึงท่านที่ชื่อคุ้น ๆ จาก volvomania หรือท่านที่ถ่ายรูปรถกันเห็น ๆ นะครับ)

อย่างว่าละครับ นีมัน webboard มีแต่คนสาดความเห็น แต่ไม่ค่อยมีคนสาดข้อเท็จจริง

ยังนึกไม่ออกว่า ผมบ่นว่า "แพง" ตรงไหน อย่าเอาความคิดเห็นตัวเองไปยัดเยียดใส่คนอื่น
ผมเขียนชัดเจนว่าซ่อมปีะละ 1 - 1.5 แสนก็สมกับราคารถ จ่ายค่าซ่อมผมก็เขียนไว้แล้วว่าไม่สะดุ้ง ซึ่งผมคิดว่าคนซื้อ Volvo หลายคนไม่ได้เตรียมใจไว้ขนาดนั้น ไม่งั้น board volvo คงไม่ต้องช่วยเหลือกันขนาดนี้

ถ้าอ่านกันดี ๆ แบบเข้าใจภาษาไทย ก็จะเห็นว่า ผมก็ยังไม่ได้เชียร์ MB หรือ BM - ผมแค่สรุปว่า  อย่าไปคิดว่าราคาตั้งของ Volvo แปลว่ามันถูก - มันเป็นรถดี แต่ไม่ถูกกว่ารถยุโรปอื่น ๆ เลย การประเมินค่าใช้จ่ายไม่ได้จบแค่วันที่ซื้อรถ

ผมอยากให้ความเห็นในฐานะผู้ใช้ Volvo คนนึง ที่ใช้จริง ๆ จ่ายจริง งบซ่อมถึงจริง ๆ ให้กับคนที่คิดจะเลือกใช้ ว่าถ้าจะใช้ คุณต้องเตรียมอะไรไว้บ้าง

ถ้าจะซ่อม อย่ารอซ่อมตอนศูนย์บอก ลงทุนทีละ 4-5 แสนเปลี่ยนให้หมดเลยจะดีกว่าลงทีละ 5-6 หมื่น

ผมอาจจะซวย เจอคันที่ defect ที่วันดีคืนดีเกียร์ก็หยุดทำงาน ต้องพักเครื่องกว่าจะไปต่อได้ บางคนบอกว่าแล้วแต่คัน แต่สถิติเป็นเครื่องบอกมาตรฐานในการ QC และการออกแบบว่าเข้ากับเมืองไทยหรือไม่

ขอบคุณหลาย ๆ ท่านที่เข้าใจความหมาย ผมว่าคนใช้จริงคงเข้าใจว่าผมจะสื่ออะไร
พวกที่จะเห่าต่อ ขอเชิญตามสะดวก แต่ผมคงไม่กลับมาอ่านกระทู้นี้อีก

ออฟไลน์ Monstruo

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 12:49:57 »
ถ้าแค่สองโพสต์แรกยังดูถูกความเห็นคนอื่นขนาดนี้ คุณไม่ต้องกลับมาอีกเลยก็ได้ครับ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 12:54:14 »
พูดถึงข้อเสียบ้างก็ดีครับ ผู้บริโภคหลายคนจะได้มองเห็นทั้งข้อดีและข้อเสีย สุดท้ายเงินใครเงิมันครับ  อย่าทะเลาะกันนะครับผม

ออฟไลน์ YF-19

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 12:54:57 »
นี่ไง เหมาหมด คนไทยครับ ผมก็คนไทย คุณคงเป็นคนต่างชาติมั้ง

ถ้าอ่านแต่ละความเห็นดีๆ คุณก็จะมองเห็นหลายสิ่ง ที่แต่ละคน ุตส่าห์เขียนมา

เสียดายครับ เสียดายที่มาเขียนความเห็นให้อ่านจริงๆ
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 12:56:36 »
ผมกำลังจะเข้ามา Protect เจ้าของกระทู้ให้ในระดับที่เป็นกลาง
เพราะประสบการณ์ที่นำมาแชร์ เป็นเรื่องที่ โดเค เขียนมาดี ทั้งหมด

แต่พอเจอ Attitude การตอบโต้กลับของเจ้าของกระทู้แบบนี้

โดยเฉพาะคำว่า "เข้าใจแล้วครับว่าคนไทยอ่านหนังสือน้อย สงสัยผมจะเขียนยาวไป" กับคำว่า "เห่าหอน"

ก่อดราม่า ชัดเจน

ซึ่งผมไม่เห็นด้วยกับการใช้คำพูดแบบนี้ ที่นี่

และสำหรับผม สื่อสารไม่ดี ไม่ใช่เรื่องใหญ่ Attitude ต่อสิ่งที่กำลังจะทำคือเรื่องที่สำคัญกว่าครับ

และเพื่อไม่ให้มีปัญหาลามต่อไป ขออนุญาต ล็อกกระทู้นี้ไว้ เพียงเท่านี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2012, 12:58:18 โดย J!MMY »