ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามเรื่อง มาสด้า 3 เครื่อง 1.6 หน่อยค่ะ  (อ่าน 9389 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
สืบเนื่องจากกำลังจะขายกะบะตัวเดิม และพยายามหารถเกียออโตอยู่คะ
เซลส์มาสด้าสารคามก็ดีมากเลย โทรมาถามตลอดว่าขายได้ยัง เขาก็เชียร์ให้เอา ตัวมาสด้า 3
เครื่อง 1.6 ค่ะ เลยอยากถามความเห็นว่า ตัวนี้เป็นไงบ้างคะ
สรุปนี่เครื่องเดิมหรือเครื่องใหม่คะ

ขอบคุณค่ะ
ป.ล. อย่าแนะนำไปเอาเครื่อง 2.0 นะคะ เพราะเงินไม่ถึงค่ะ

ออฟไลน์ ChoCcoYen

• Full Member
Re: เรียนถามเรื่อง มาสด้า 3 เครื่อง 1.6 หน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 15:52:29 »
อันนี้ขอฝากข้อสงสัยส่วนตัวด้วยนิดนึงครับว่าเครื่อง 1.6 เนี่ยใช้ตัวถังเดียวกับ 2.0 รึเปล่าครับ
ถ้าใช่เนี่ยเครื่องเล็กกว่าแต่แบกน้ำหนักเท่ากันแบบนี้จะกินจุกว่ารึเปล่าครับ  ???

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
Re: เรียนถามเรื่อง มาสด้า 3 เครื่อง 1.6 หน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 15:53:34 »
จากผมเองครับที่เคยไปลองและเขียนมาราวๆกลางปีนี้ครับ

เล่ากันแบบบ้านๆเลยนะครับไม่ต้องร้อยเรียงอะไรนัก เมื่อตอนบ่าย 4 โมงจะพาลูกเมียไปโลตัสซักกะหน่อยแวบขึ้นได้ว่ามาสด้า 3 เปิดตัวมาแล้วยังไม่ได้ไปดูเลย ก็เลยแวะไปซักหน่อยห่างจากบ้านแค่ 5 โลเอง (จริงๆใกล้กว่านั้นแต่ต้องยูเทิร์น) ตรงไปยังศูนย์มาสด้าบ่อวิน (ไม่น่าเรียกศูนย์เพราะยังเป็นห้องแถวอยู่) ไปถึงก็เจ๊อะเลยมาสด้าจอดเรียงกันเป็นแถว BT50-Pro ยกสูงแคป 2 คัน 4 ประตูอีกคัน มาสด้า 2 4 ประตู 1 คัน มาสด้า 3 1.6 5 ประตู 1 คัน ว่าแล้วก็เปิดประตูเข้าไปกันเลย

เข้าไปก็เจอพนักงานหลายคนเชียวดูยุ่งๆกันแต่ก็ทักสวัสดีกันทุกคน มีคนนึงเห็นแล้วรีบวางงานมาต้อนรับเลยถามว่าติดต่อเซลล์คนไหนมาก่อนยังครับ ก็เลยบอกไปว่าเซลล์ที่ชื่ออันครับ (มาหลายรอบแล้วตั้งแต่ 2 BT ยังจะมา 3 อีกแต่ไม่ซื้อซักที 555) น้องเค้าก็จำผมได้แฮะ อายนิดหน่อย นั่งแปปเดียวก็มีน้ำ+ขนมมาวางล่ะ เข้าเรื่องดีกว่ายังไม่ทันคุยอะไรน้องเค้าก็บอกว่าดูคันจริงก่อนมั๊ยจอดอยู่โกดังด้านหลังก็เลยโอเชตามกันไปดู เจอจอดหลายคันมากส่วนใหญ่เป็น BT-50 Pro มีมาสด้า 3 4 ประตูอยู่คันเดียวเองก็เลยคุยกันเข้าๆออกๆกันพอสมควร เป็นรถทีรอส่งมอบกันทั้งนั้น จากนั้นก็ไปลองรถกันซักกะหน่อย ตัว Test เป็นตัว 5 ประตูสีขาวนะครับ แต่ผมบอกว่าสนใจตัว 4 ประตูตัวถูกสุดมากกว่าประหยัดตังไว้ก่อน แต่น้องเซลล์บอกว่าไม่ค่อยมีฟังก์ชั่นนักที่ไปดูไม่มีนู๊นนี่นั่น ผมจำไม่ค่อยได้เพราะดูทางเวปก็ได้แต่สะดุดตรงน้องเค้าบอกว่ามีถุงลมแค่ใบเดียวด้านคนขับนะค่ะ ผมก็งงๆเป็นไปได้เหรอมาสด้า 2 ยังใส่ตั้งแต่รุ่นล่างสุดนี่นา น้องเค้าก็ยืนยันผมก็เลยเออออไปก่อน

เอาหล่ะมาสู่ขั้นตอนการทดลองขับนะครับ ภายนอกสวยโดนใจ เข้าไปภายในก็รู้สึกโดนใจเช่นกัน วัสดุก็ดูดี เบาะที่นั่งก็นั่งได้สบายๆ สตาร์ทเครื่องเสียงนิ่งเงียบดีมากเลย ขับออกไปช้าๆอย่างเกรงใจน้องเซลล์ อ้อ แฟนกับลูกผมนั่งเบาะหลังครับแล้วก็ไปติดไฟแดงอยู่หน้าแถวเลย พอไฟเขียวปุ๊บอารมณ์ซูมซูมเข้าร่างเลยจัดการคิกดาวน์ซะหน่อย โอ้วรอบกวาดมาที่ 7 พันรอบมาในบัดดลพร้อมทะยานออกไป ไหนใครบอกว่าอืดฟร่ะ แรงกว่าอัลติสตูเยอะเลย (เอ รึเราขับแต่คันอืดๆมาตลอดหว่า) อะลองเติมคันเร่งดูซักหน่อยไปถึง 130 โอ ยังนิ่งอยู่เลยช่วงล่างดีๆมันเป็นอย่างนี้นี่เอง น้องเซลล์บอกว่า 150 เลยก็ได้ค่ะ อ่า ไม่หล่ะครับปกติขับไม่เกิน 110 แล้วก็วกกลับศูนย์ไปนั่งคุยกันต่อ

ผมก็บอกว่าที่จริงแล้วห่วงเรื่องอืดแต่ที่ลองกลับไม่อืด (คนอื่นอาจอืด) แล้วก็เรื่องซดน้ำมันแต่ถ้าซดมากก็จับติดแก๊สซะ แล้วผมก็สนใจตัวล่างสุดเพราะถ้าเป็นรุ่นสูงกว่านั้นผมเลือกซีวิคมากกว่าแล้วก็จะรอส่วนลด Supplier ซะก่อนช่วงนี้ยังไม่มีโปรนั้น ถ้าเป็นรุ่น 2.0 มีแล้ว 7 หมื่น 1.6 น่าจะมากกว่าเพราะปีก่อนได้ส่วนลด 1 แสน ก็เลยบอกว่ามีส่วนลดเมื่อไหร่โทรบอกด้วย ตอนนี้ยังดึงดูดไม่พอที่จะซื้อ ไม่รีบด้วย (ที่จริงจองแจ๊สแล้วนะได้ปลายปี เผื่อเค้าไม่ต่ออายุคืนภาษีอาจเปลี่ยนใจเอาคันอื่นแล้วค่อยว่ากัน) แล้วน้องเค้าก็เอาโบรชัวร์มาให้พร้อมขอของ BT-50 Pro มาด้วย แล้วก็ดูข้อมูลกันผมก็ชี้ให้ดูนะว่า มาสด้า 3 รุ่นล่างสุดก็ถุงลมคู่ น้องเค้าหัวเราะอายๆเลยบอกว่าแย่จังเป็นเซลล์แต่ต้องให้ลูกค้าบอก แล้วก็คุยกันเรื่องดอกเบี้ย การกู้ไฟแนนท์ จากนั้นก็ไปโลตัสต่อ

สรุปนะจ๊ะ
     - ศูนย์บริการ ยังเป็นห้องแถวอยู่แต่กำลังก่อสร้างอยู่เสร็จต้นปีหน้า เห็นบอกว่ามาตรฐาน
     - เซลล์ บริการดีมาก ผมมาดูรถ 4-5 ครั้งไม่เคยซื้อเลยจนจำได้แล้วก็ยังบริการดีสม่ำเสมอ แม้ครั้งนี้ผมก็บอกแล้วว่ามาดูเพื่อเป็นข้อมูลในการซื้อคันใหม่ แล้วก็เสนอให้ลองรถด้วย ก่อนกลับยังถามว่าไหนๆก็มาแล้วลอง BT ต่อเลยมั๊ย ประทับใจจริงๆ
     - Design ชอบทั้งภายนอก ภายใน แต่ยังไม่เห็นตัวล่างสุดที่สนใจ กลัวจะโล้นๆจัง
     - สมรรถนะ อันนี้ชอบมากๆ นิ่งเงียบ ทรงตัวดี ความเร็วสูงก็ยังมั่นใจ ลองเปลี่ยนเลนกระทันก็สั่งได้ดังใจ แรงอย่างที่ต้องการ (ย้ำ คนอื่นอาจอืด แต่เกินพอสำหรับผม)
     - อัตราสิ้นเปลือง ยังไม่ทราบต้องรอรีวิวจากพี่จิมมี่แล้วกัน แต่ที่ดูหน้าจอได้ 13 โลลิตร
     - ภรรยา (อันนี้สำคัญมาก) บอกก็สวยดี คันใหญ่นั่งสบาย ข้างในเงียบมาก แต่แพงแล้วก็ไม่ได้คืนภาษีอ่ะ
     - จบแล้วจ้า สวัสดี

--------------------------------------------------------------------------------
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 15:55:05 »
ลองดูโฟกัส 1.6 หน่อยดีมั้ย และลองขับเทียบกับ มาสด้า 3 1.6 น่าจะได้คำตอบครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 16:03:55 »
ลองดูโฟกัส 1.6 หน่อยดีมั้ย และลองขับเทียบกับ มาสด้า 3 1.6 น่าจะได้คำตอบครับ
คือ อันนี้ไม่ได้ตอบกวนนะคะ เอาจริงๆ คือ เคยไปลองขับรถกระบะสี่ประตูเกือบทุกยี่ห้อตอนจะซื้อกะบะค่ะ (จดรายละเอียดจากที่เว็บต่างๆลองขับแล้ว comment ไว้ด้วย เพื่อจะเอาไปพิจารณาตอนขับว่าเหมือนที่เขาบอกมั้ย)
แต่สุดท้ายก็มีความรู้สึกเหมือนๆกันทุกยี่ห้อ สรุปคือ เปรียบเทียบไม่เป็นจริงๆค่ะ

ที่คุณพี่จะบอก คือ โฟกัส 1.6 น่าจะดูดีกว่าใช่มั้ยคะ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 16:17:26 »
คือ อันนี้ไม่ได้ตอบกวนนะคะ เอาจริงๆ คือ เคยไปลองขับรถกระบะสี่ประตูเกือบทุกยี่ห้อตอนจะซื้อกะบะค่ะ (จดรายละเอียดจากที่เว็บต่างๆลองขับแล้ว comment ไว้ด้วย เพื่อจะเอาไปพิจารณาตอนขับว่าเหมือนที่เขาบอกมั้ย)
แต่สุดท้ายก็มีความรู้สึกเหมือนๆกันทุกยี่ห้อ สรุปคือ เปรียบเทียบไม่เป็นจริงๆค่ะ

ที่คุณพี่จะบอก คือ โฟกัส 1.6 น่าจะดูดีกว่าใช่มั้ยคะ

ใช่ครับ โฟกัส 1.6 น่าจะตอบโจทย์เจ้าของกระทู้มากกว่า คืออย่างนี้ เจ้าของกระทู้ชอบมาสด้า 3 1.6 ใช้มั้ย แต่รถมันค่อนข้างอืดและกินน้ำมันจุ ถ้าจะเล่นมาสด้า 3 ต้องตัว 2.0 ครับ และเจ้าของกระทู้ก็ดักไว้เลยว่า ไม่ต้องแนะนำเครื่อง 2.0 เพราะงบไม่ถึง ผมเลยแนะให้มองฝาแฝดของมัน ก็คือ โฟกัส 1.6

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 16:18:45 »

ใช่ครับ โฟกัส 1.6 น่าจะตอบโจทย์เจ้าของกระทู้มากกว่า คืออย่างนี้ เจ้าของกระทู้ชอบมาสด้า 3 1.6 ใช้มั้ย แต่รถมันค่อนข้างอืดและกินน้ำมันจุ ถ้าจะเล่นมาสด้า 3 ต้องตัว 2.0 ครับ และเจ้าของกระทู้ก็ดักไว้เลยว่า ไม่ต้องแนะนำเครื่อง 2.0 เพราะงบไม่ถึง ผมเลยแนะให้มองฝาแฝดของมัน ก็คือ โฟกัส 1.6
ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ Niceguy_C

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 16:22:57 »
ในบรรดาเครื่อง 1.6 โฟกัสน่าเล่นสุดครับ แต่ช่วงนี้รู้สึก ฟอร์ดค่อนข้างจะมีปัญเรื่อง QC หนักเอาการ

ถ้าพูดถึงมาสด้า 1.6 ข้อเสียคือ อืด กับ กินน้ำมัน

คราวนี้ ข้อเสียเรื่องอืดเนี่ย เจ้าของกระทู้ก็ต้องไปลองขับดูเองว่า เป็นไง เพราะคำว่าอืด คนเรามันไม่เท่ากัน ถ้ารับได้ก็ตัดปัญหาเรื่องอืดไปเลย

ส่วนเรื่องกินน้ำมัน มันก็กินกว่ายี่ห้ออื่น แต่ก็ยังพอรับได้อยู่น่ะครับ ไม่ก็จับดมแก็สเอา

ข้อดีล่ะ

วัสดุภายในค่อนข้างดูดีกว่ารถระดับเดียวกัน

ความสวย ผมว่ามันสวยสุดแล้วล่ะสำหรับรถระดับนี้

ช่วงล่างโดดเด่นตามสไตล์มาสด้า

Junior22

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 16:24:17 »
โฟกัส 125แรงม้า เกียร์ powershift 6 speed

มาสด้า3 105 แรงม้า เกียร์ 4 speed

แค่นี้ก็พอรู้ละคับ อันไหนดูมีภาษีกว่ากัน

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 16:27:43 »
ในบรรดาเครื่อง 1.6 โฟกัสน่าเล่นสุดครับ แต่ช่วงนี้รู้สึก ฟอร์ดค่อนข้างจะมีปัญเรื่อง QC หนักเอาการ

ถ้าพูดถึงมาสด้า 1.6 ข้อเสียคือ อืด กับ กินน้ำมัน

คราวนี้ ข้อเสียเรื่องอืดเนี่ย เจ้าของกระทู้ก็ต้องไปลองขับดูเองว่า เป็นไง เพราะคำว่าอืด คนเรามันไม่เท่ากัน ถ้ารับได้ก็ตัดปัญหาเรื่องอืดไปเลย

ส่วนเรื่องกินน้ำมัน มันก็กินกว่ายี่ห้ออื่น แต่ก็ยังพอรับได้อยู่น่ะครับ ไม่ก็จับดมแก็สเอา

ข้อดีล่ะ

วัสดุภายในค่อนข้างดูดีกว่ารถระดับเดียวกัน

ความสวย ผมว่ามันสวยสุดแล้วล่ะสำหรับรถระดับนี้

ช่วงล่างโดดเด่นตามสไตล์มาสด้า
พูดเรื่องดมแก๊สก็น่าสนอยู่นะคะ เพราะถนนหน้าที่ทำงานกำลังสร้างปั๊มแก๊ส LPG พอดี
แล้วมาสดา ถูกกันกับแก๊สอยู่เหรอคะ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 16:30:55 »
เปิดเว็บฟอร์ดดู โฟกัส 1.6 ถูกกว่าอีก

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 16:32:10 »
มาสด้า 3 มันต้องเจ้าตัว all new mazda3 2.0 ถ้าตัว 1.6 ยังไม่น่าคบหาเท่าไหร่

ส่วนเรื่อง focus "No Comment" ครับ

อยากให้เปิดใจเผื่อมองหาพวก city / civic / altis 1.8 อะไรพวกนี้ไว้หน่อย เอามาเปลี่ยนแม็ก สปริง อะไรนิด ๆ หน่อย ๆ ก็น่าจะเอาอยู่แล้วละครับ

ส่วนเรื่องดมแก๊ส mz3 ดมกันเยอะครับ ไม่มีปัญหาอะไรครับ :)
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 16:45:49 »
มาสด้า 3 มันต้องเจ้าตัว all new mazda3 2.0 ถ้าตัว 1.6 ยังไม่น่าคบหาเท่าไหร่

ส่วนเรื่อง focus "No Comment" ครับ

อยากให้เปิดใจเผื่อมองหาพวก city / civic / altis 1.8 อะไรพวกนี้ไว้หน่อย เอามาเปลี่ยนแม็ก สปริง อะไรนิด ๆ หน่อย ๆ ก็น่าจะเอาอยู่แล้วละครับ

ส่วนเรื่องดมแก๊ส mz3 ดมกันเยอะครับ ไม่มีปัญหาอะไรครับ :)
ขอเรียนถามเป็นข้อมูลหน่อยค่ะ ว่า 1.6 ตัวใหม่ใกล้มายังคะ

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 16:51:50 »

ขอเรียนถามเป็นข้อมูลหน่อยค่ะ ว่า 1.6 ตัวใหม่ใกล้มายังคะ

เท่าที่คาดการณ์ไ้ว้ เข้ามาครั้งหน้าคงจะ model change มาพร้อมเครื่องยนต์ skyactiv-G ครับ น่าจะไม่เกิน 2-3 ปี ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 18:16:55 »
ผมเคยลองขับแต่ M3 2.0 ครับ ชอบทุกอย่างน่ะครับ แต่อืดไปนิด แต่ยังใช้ได้ครับ

ถ้าคิดว่าเอาเครื่อง 1.6 ก็คงไม่ต่างกันแถมจะอืดขึ้นด้วยซ้ำ ไม่ค่อยแนะนำครับ

ลองมองยี่ห้ออื่นดูครับ ไม่งั้นลองดู Focus สิครับ  :) :) :)
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 18:28:43 »
1.6 ไม่น่าเล่นครับ ไปเล่น Focus ดีกว่า

ไม่งั้นก็รอตัวใหม่ครับ เครื่องใหม่ด้วย 2014 คงเผยโฉมจริงทั่วโลก

แต่ถ้ากังวลฟอร์ด ไป พี่อั้มกับพี่โฬมดีไหมครับ LPG ได้ด้วยประหยัดๆ 1.6G

ปล.ถ้า2.0 M3ผ่านฉลุย  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 19:05:50 »
ผมแนะนำว่า เลือกรถที่เราชอบดีที่สุดครับ เพราะ เรต้องพามันไปไหนมาไหนตลอด อะไรที่เราชอบมักจะมีความสุขกับมัน
สิ่งที่ผม จากประสบการณ์ เคยขับรถมา รถแต่ละคันมีข้อดีข้อเสียต่างๆไป
เราต้องเลือกจากรถที่เราชอบ อันดับแรก เลือก ซัก 2,3 คัน แล้วไปลองขับในแบบที่เราใช้งานจริงๆ ไม่ใช่กดมิดตลอด เร่งสุดๆ สาดโค้งแรงๆ ซึ่งปรกติ เราไม่เคยทำ (รถทุกคัน เวลากดมิด มันก็พุ่งละครับ แต่เวลากดธรรมดา มันตอบสนองตามที่เราอยากได้หรือไม่? อันนี้สำคัญกว่าครับ)

ผมเคยมี altis หน้าหมู 1.6G auto ขับในเมือง รถติด ขึ้นทางด่วน เหยียบ 140-150 สบายๆ แต่เมื่อเร่งทันทีความเร็วจะค่อยๆไป แต่เวลาขับต่างจังหวัดถนน 2 เลน จะแซง 10ล้อที เหนื่อยครับ ช่วงล่างเมื่อขับเร็วก็ไม่ค่อยดี จึงสรุปว่า เป็นรถที่เหมาะกับขับทั่วไป ไม่ใช้ความเร็วสูงมากนัก
ถ้าถามว่าอืดไหม ถ้าไม่ได้เทียบกับอะไรก็ พอใช้ได้ แต่ถ้าเคยขับรถที่แรงกว่า หรือ คันเล็กกว่า อืดแน่นอนครับ

สำหรับ 3 เครื่อง 1.6 ช่วงล่างดีกว่า altis แน่นอน แต่ อืดกว่าด้วย ดังนั้น ถ้าถามว่าดีไหม ถ้าชอบในรูปทรง แล้วไปลองขับด้วยการกดคันเร่งแบบที่ขับ เข้าโค้งอย่างที่ปรกติทำ แล้วดีกว่ารถคันเดิมที่ใช้ ก็จัดไปเลยครับ
ยกเว้น อยากได้รถขับสนุก เร่งแซงทันใจ ตามเพื่อนๆกลุ่มเท้าหนักทัน อันนี้ คงต้องมองตัวอื่นครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 19:08:40 »
เชียร์ โฟกัส เฟียสต้า ครูซ 1.6ครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 20:16:53 »
เครื่องเก่า คันใหญ่ แรงม้า 105 น้อยกว่าแจ๊ซเยอะ แล้วมีทีเด็ดอยู่ที่ เกียร์ 4 speed คับจะ activematic ไงผมว่าไม่เวิคแน่นอน สำหรับผม mazda 3 กับ CRV ใหม่ เปนรถที่ไม่มีความดีด้าน performance แต่ทรงสวยเราเลยชอบกันคับ ผมคิดว่าถ้าชอบมาสด้า 3 ก้เอาเถอะคับแต่อย่าไปหวัง performance มันมาก มีช่วงล่างดีหน่อยคับ ถ้าเทียบความคุ้มค่า Civic 1.8 Altis 1.8 Sylphy 1.8 หรือจะเปน Focus 1.6 จะโอเคกว่าคับ

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 21:01:15 »
จะโหวด Focus 1.6 ,,, ถ้า จขกท. เป็นผู้ชาย หรือที่บ้านมีรถสำรองใช้
....ทั้ง 2 คัน,,, ผมไปลูบๆ คลำๆ มาแล้ว, เรื่องตัวรถ รู้สึกว่าพอๆ กัน แล้วแต่ชอบ
....เรื่องขับขี่,,, ก็อาจจะต่างกันบ้าง, แต่ก็คงอารมณ์คล้ายๆ กัน

โฟกัส,,, ได้เปรียบแน่นอน เรื่องเครื่อง + เกียร์, ใหม่กว่า เทคโนโลยีสูงกว่า น่าจะแรงกว่า
....แต่ความได้เปรียบนั้น,,, ท่าน จขกท. ควรจะเห็นเป็นประเด็นสำคัญหรือป่าว  :-\

ลองดู,,, รถที่เหมาะกับตัวเองคับ, อย่าเลือกรถที่เหมาะกับคนอื่น
....ลองเอาแต่ละความต้องการ,,, มาเรียงลำดับ ว่าตัวเองควรให้น้ำหนักเรื่องไหนมากกว่ากัน
....ค่อยๆ ชั่งน้ำหนัก,,, ไปทีละเรื่อง, ค่อยๆ เลือกไปทีละอย่าง

สุดท้าย,,, ขอให้ได้รถที่เหมาะกับตัวเองนะคับ

ออฟไลน์ hong_G

• Sr. Member
  • I aM HoNG
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 00:38:36 »
Mazda3 1.6 อืดครับ  ตัวรถทั้งหมด OK ดีตามสไตล์ Mazda มาตายตรงเครื่องเนี่ยแหละครับ

สำหรับ mazda3 ต้อง 2.0 เท่านั้นครับ

ปล. จากใจ คนใช้ Mazda3 1.6 รุ่นก่อน (ซึ่งคิดว่ารุ่นใหม่คงคล้ายๆกัน ไม่ได้ดีไปกว่ากันมาก เรื่องเครื่องยนต์)