ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้รถจอดอยู่ดีๆโดนละอองสีซ่ะงั้น  (อ่าน 3121 ครั้ง)

ออนไลน์ kimmeng21

• Hero Member
วันนี้รถจอดอยู่ดีๆโดนละอองสีซ่ะงั้น
« เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 20:10:47 »
หลับจากเอารถไปจอดข้างทางแล้วไปทำธุระ 4-5 ชม.แล้วก็ขับรถกลับมาบ้าน

พอถึงบ้านแล้วก็ไม่ได้สงสัยอะไร ก็เอาไม้ปัดฝุ่นมาปัดตามปกติ

ขณะนั้นเองก็เกิดไปเห็นเป็นละอองสีเข้าเต็มกระจกหน้ารถเลย ต้องมองดีๆถึงจะเห็น

เลยอ่ะน้ำเปล่าฉีดๆที่กระจกแล้วลองเอาดินน้ำมันลูบดู สีอย่างวันแดงเดือดเลยคับ - - ติดดินน้ำมันเป็นสีแดงเลือดหมูทั้งก้อนเลย

หลังจากนั้นก็ลองเอามือไปลูบๆ ฝากระโปรงหน้า ฝาท้าย หลังคา กระสาดรถ (งานเข้าแล้วคับ สากมือทั้งคันเลย)

พอเริ่มนึกขึ้นได้ก็เลย ล้างรถด่วนเลย ลงแชมพูเรียบร้อย หลังจากนั้นก็เปิดน้ำเบา แล้วเอาดินน้ำมันลูบๆทั้งคัน

ลูบเสร็จทั้งคัน 1 รอบ แล้วลูบพ่านๆดูอีก 1 รอบ หลังจากลูบเสร็จสีรถก็ลื่นเหมือนก่อนโดนละอองสีแล้ว

ไม่สากมือเหมือนอย่างตอนแรก หลังจากนั้นผมก็ล้างรถ+แชมพูแล้วเช็ดอีกรอบนึ่ง

อยากจะทราบว่าผมทำถูกขั้นตอนหรือยังคับ มันจะมีละอองหลงเหลือที่ดินน้ำมันเอาออกไม่หมดหรือป่าวคับ (มองด้วยตาเปล่าไม่เห็นแล้ว ลูบแล้วไม่สากมือ)

ตอนนี้ที่บ้านมี คานา โซล่า MG#21 กับ wax amway ที่มีส่วนผสมผงขัดอยู่

คิดว่าผมควรจะเอา amway มาลงอีกรอบดีมั้ยคับ

ขอบคุณคับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2012, 22:16:59 โดย kimmeng21 »
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ IS2000

• Hero Member
Re: วันนี้รถจอดอยู่ดีๆโดนละอองสีซ่ะงั้น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 20:39:00 »
ถ้าละอองสียังใหม่อยู่ดินน้ำมันก็เอาออกได้หมดครับ
หลังจากนี้ลง wax ธรรมดาก็พอครับ ไม่ต้องใช้แบบมีผงขัด
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ BlackSpeed

• Sr. Member
Re: วันนี้รถจอดอยู่ดีๆโดนละอองสีซ่ะงั้น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 10:27:51 »
ลูบดูแล้วลื่น ไม่ติดสากๆก็แสดงว่าเอาอยู่ครับ เพราะผมก็เคยโดน รีบลูบดินน้ำมันแล้วล้าง 2 รอบ เกลี้ยงเนียนเชียว  ;D
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ bs

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 22:46:00 »
วันนี้ผมโดนมาเหมือนกันครับละอองสีสีขาว ตัวรถกับกระจกไม่เท่าไหร่ แต่บริเวณพลาสติกสีดำขอบยางรอบคันจะทำยังไงกับมันดีครับ วานผู้รู้ช่วยทีครับ :'(
2003 toyota soruna vios 1.5 E mt            2008 honda click-i
2011 new nissan march 1.2 cvt 
2012 honda jazz ge 1.5 s at white
2013 honda click 125i >>> nv350