ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda2 อัตราเร่งและอัตตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงพอๆกับรุ่นอื่น จริงไหม  (อ่าน 4714 ครั้ง)

ออฟไลน์ PumpNISMO

• Sr. Member
เนื่องจากเป็นที่ทราบกันดีว่ามาตรวัดความเร็วของรุ่นนี้มีความเที่ยงตรงมากกว่ารุ่นอื่นๆ จึงทำให้ความเร็ว110บนหน้าปัดเป็นความเร็วจริงๆ ในขณะที่รถรุ่นอื่นหน้าปัด110แต่ความเร็วจริงอาจจะแค่98-104 ซึ่งผมว่าความเร็วแท้จริงที่ต่างกันนี้ส่งผลถึงอัตาสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงโดยตรง

เพราะฉะนั้นผมคิดว่าถ้าความเร็วจริงเท่าๆกัน มาสด้าสองน่าจะกินน้ำมันพอๆหรืออาจจะประหยัดกว่ารุ่นอื่นๆ ส่วนอัตราเร่งก็น่าจะได้เวลาดีขึ้นเกือบๆ1วินาทีหรือน้อยกว่านั้น

แชร์ความคิดเห็นกันได้นะครับ ผมแค่อยากให้ทุกคนได้ลองวิเคราะห์กันถึงจุดนี้นะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ burutrad

• Hero Member
 ที่บ้านใช้อยู่ครับส่วนตัวว่ามันก็ไม่ได้กินมากอะไรกว่าคันอื่นนะเทียบกับ city , yaris , vios ที่ๆบ้านเคยใช้ผมว่าก็สูสีกันนะ... ;)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
เท่าที่ดูๆมา พวกที่วิ่งในเมืองเป็นส่วนมาก อัตราการสิ้นเปลืองจะเกาะกลุ่มกัน
มาสด้าก็ไม่ได้กินจุไปกว่าเพื่อน

ส่วนอัตราเร่ง ผมไม่พูดแล้วกัน แต่ลองจับ Mazda ดูว่าได้กี่วิ
เสร็จแล้วไปลองของคู่แข่ง คุณเร่งไปเท่านั้นวิเลย แล้วดูซิว่ามันได้ตัวเลขเท่าไหร่
ตรงนี้ก็พอจะบอกได้

แต่ส่วนที่ปลายมันหด มีคนในมาสด้าบอกว่ามันล็อค..แต่ความจริงจะล็อคหรือไม่
ไม่รู้ครับ รู้แต่ว่าพอสัก155-160 ต่อให้เรากดเต็มตีน กล่องก็สั่งหรี่ลิ้นคันเร่งลงหน่อยๆเอง
เสียบกล่องจูน อ่านค่าลิ้นคันเร่ง เห็นเลยว่าลิ้นหรี่ลงเองทั้งๆที่กดเต็มๆ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ YenChar

มาสด้า2 เพื่อนผมเพิ่งพ้นรันอิน ออกรถเพราะนโยบาย
ใช้ GPS วัด 0-100 อัตราเร่งก็อืดกว่าครับ ได้ราวๆ 13.7x วิ
เพื่อนผมในกลุ่มอีกคนใช้แจ๊สปี 08 ล้อ 17 นิ้ว นอกนั้นเดิมๆ ได้ 12.5 วิ
GPS ตัวเดียวกันนะครับ

เร่งอืดกว่านิ๊ดเดียวครับ แปลกใจเหมือนกันที่พอดูในรีวิวแล้ว เหมือนอืดกว่ามาก
จริงๆมาสด้า2 ขับสนุกใช้ได้เลยครับ

ออฟไลน์ takzakub

• Full Member
สิงห์สปอร์ต ในเมืองครับ   อัตราเร่ง ในเมือง ทำได้ดีมาก สนุกมาก

แต่วิ่งทางไกล   หาก  ขับความเร็ว  110-120  จะทำการเร่งแซง  จะเห็นได้ว่า  มันไม่ทันใจ เหมือนตอนอยู่ในเมืองเลย

แต่ก็ไม่ถึงกับอืดมากมายอะไร  ไม่ได้ต่างกับ วีออสเท่าไหร่นัก   

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

• Sr. Member
ประสบการณ์ตรง
กินน้ำมันไม่ต่างกันครับ เท่าๆเพื่อนในคลาส (ผมเทียบกับ city)
อัตราเร่งไม่ได้วัดเทียบใครจริงๆจังๆ แต่ก็ไม่ได้เลวร้าย
คิกดาวน์เหมือนมันคิด 1 วิ จากนั้นมันก็ดึงตัวรถหนีโซนอันตราย แบบไม่เครียดเท่าไร

Junior22

• บุคคลทั่วไป
มาสด้า2 เกียร์1 ทดไว้สูงถ้าออกตัวเร็วๆ ล้อฟรีเลยครับ มันเลยกินน้ำมันกว่าชาวบ้าน

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
เรื่อยๆพอไปวัดไปวาได้ครับ อัตราสิ้นเปลืองไม่เคยวัดจริงจัง ลองอ่านดูการเปลี่ยนเทียบอัตราสิ้นเปลืองจากรีวิวของที่นี่ได้ครับ มีทำไว้ครบหมด ทั้งอัตราเร่งและอัตตราสิ้นปลืองน้ำมัน

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ลองเอาซิตี้ไปอัดกะมาสด้า2 ของเพื่อน
วิ่งแบบขำๆ กดเต็มตีน 0-120 ไม่หนีกันเท่าไหร่ครับ
แต่หลังจากนั้น ซิตี้ ค่อยๆไหลหนีไปเรื่อยๆ

อัตราสิ้นเปลืองวิ่งในเมืองแทบไม่ต่างกันเท่าไหร่
แต่นอกเมืองซิตี้ดีกว่านิดหน่อย..

เทียบกับเฟียสต้ายังไม่ทราบ เพราะรถผมกำลังรันอินอยู่ครับ..  ;D ;D ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ joufo

เรื่องกินน้ำมัน ผมว่ามันก็พอกับรุ่นอื่นๆ ครับ
แต่ถ้าจะเอามาวัดกันจริงจังว่า ใครจะประหยัดได้โล่ห์มากที่สุด มาสด้า 2 ไม่ได้ ที่ 1 แน่นอน

จากการใช้งานจริง ผมก็ยืนยันว่ามันก็พอๆ กับรถ 1.5 รุ่นอื่นๆ
ที่ว่ากินน้ำมันเยอะๆ นั้น หลายท่านอาจจะคิดไปเอง หรือ อาจจะหวังว่ามันจะประหยัดมากกว่านี้ หนะครับ

ส่วนมาสด้า 2MT ผมว่า เป็นรถสำหรับในเมือง แรงต้นดีมาก แต่ปลายก็แผ่วๆ
ผมว่า มาสด้าตั้งใจ Set รถมาอย่างนี้มากกว่า