ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัย ที่จอดรถเป็นทางลาด แล้ว จอดเอียงทำมุม 45 องศา รถจะมีปัญหาไหม  (อ่าน 6647 ครั้ง)

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
อยากสอบถามหน่อยครับ ที่จอดรถเป็นเนิน สูง ประมาณ 50 - 60 เซน  แล้วเค้าวาดที่จอดรถให้เราจอดเองอยู่บนเนินลาดนั้นทำมุม 45 องศา พอลงมาจากรถเห็น ล้อ หน้า หลัง ของตัวรถน้ำหนักลงไม่เท่ากัน เลย

อย่างนี้ถ้าจอดทุกวัน ทิ้งไว้ วันละ 6 ชั่วโมง ระยะยาวจะมีผล ไหมกับตัวรถ หรือ มีผมแค่ยางเสียเร็วแค่นั้นครับ

Junior22

• บุคคลทั่วไป
มีครับสปริงโชคอัพล้าครับ จอดทุกวันช่วงล่างไปเร็วแน่ๆ

ออฟไลน์ Lhorn

• Jr. Member
  • **
จุดที่มีปัญหาจริงๆ จะเป็นจุดที่ ทำหน้าที่ในการหยุดรถไม่ให้ไหล

เช่น จอด P  ค้างไว้ไม่ดึงเบรคมือ   ตัวเกียร์ก็จะทำหน้าที่ในการรับแรงดึง
ถ้าจอด P ดึงเบรคมือ  ด้วย   มันก็จะช่วยในการรับแรงแทนเกียร์  Load ก็จะตกอยู่ที่เบรค  ระยะยาวมีปัญหาไหม.. ไม่แน่ใจ  ว่าสายเบรคมืดมันจะยืดไหม

แต่น่าจะไหว เพราะว่า เขาทดสอบการดึงเบรคมือกัน แสน  สองแสน ครั้ง

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
เอ แล้วถ้าเติมน้ำมันเต็มถังแล้วจอดเอียงอย่างนี้ น้ำมันจะล้นออกมามั๊ยครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
ดึงเบรคมือไว้ ไม่ต้องกังวลครับ
อย่าจอด P อย่างเดียว ต้องดึงเบรคมือไว้ก่อนปล่อยเบรคเท้า ดึงให้สุด
ให้เบรคมันรับน้ำหนักรถแทนสลักเกียร์

ยาง โช๊ค สปริง ลูกหมาก รับภาระไปครับ
ไม่ต้องซีเรียส

ออฟไลน์ Lhorn

• Jr. Member
  • **
เอ แล้วถ้าเติมน้ำมันเต็มถังแล้วจอดเอียงอย่างนี้ น้ำมันจะล้นออกมามั๊ยครับ

ถ้าแค่เอียงหน้า เอียงหลังมันไม่เป็นอะไรเท่าไหร่   ถังน้ำมันเป็นแบบระบบปิดอยู่แล้ว ถ้าปิดถังแน่น    กลิ่นก็ไม่มีเล็ดลอดออกมา

ตาม คห. ด้านบน  ตอนจอด เหยียบเบรคให้สุด แล้วก็ดึงเบรคมือให้สุดเช่นกัน

ภาระที่ตกอยู่ที่เบรค Shockup หรือ Spring  แค่นี้... สบายมาก  มันเป็นหน้าที่มันอยู่แล้ว