ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนทุกท่านช่วยแสดงความเห็นหน่อยครับ  (อ่าน 2669 ครั้ง)

ออฟไลน์ 7777777

• Sr. Member
ตอนนี้ผมขับ Pajero sport 2.5 GT (ขับสอง) อยู่

แต่ว่าจะยกรถคันนี้ให้คุณแม่ เนื่องจากเค้าจะย้ายไปอยู่ตจว. และทางเข้าบ้านตจว.นั้นเป็นดินลูกรัง และเป็นบ่อเยอะ

ซึ่งรถเก๋งก็เข้าได้ครับ แต่ถ้าจะบอบช้ำ+หน้าฝนท่าจะแย่แน่ๆ

กลับมาที่ผม ส่วนตัวคงอยากขับPPVไปอีกนานครับ (ถูกใจมันหลายๆอย่าง)

ซึ่งถ้าให้ผมมองPPVในตลาดตอนนี้เนี่ย มันไม่มีอะไรถูกใจครับ chev / toyota / ford / isuzu ก็ไม่โดนใจครับ

ถ้าให้ซื้อ Pajero อีกคันก็ยังไงๆอยู่ ใจจริงอยากรออีกซัก2-3ปี เพื่อรอให้ toyota / ford / isuzu ออกตัวใหม่มา ซึ่งตอนนั้นmitsuก็คงออกกระบะตัวใหม่แล้วเช่นกัน (แอบลุ้นFord แบบPPVมากครับ)

ที่อยากจะถามความคิดเห็นคือ ผมอยากออกรถมือสอง ราคาช่วง5-7แสน ที่สามารถขายต่อได้โดยขาดทุนไม่เกิน50,000-100,000บาท ประมาณนี้ครับ (ป้ายแดงมันเจ็บตัวเหลือเกิน)

เพื่อทู่ซี้ไปให้ถึงช่วงเวลาที่PPV genใหม่จะออกมาสู้กันครับ

ตอนนี้ที่มองไว้ ขับแบบขำๆอาจจะเป็นพวก MX5 (เห็นราคาซื้อ-ขายอยู่ในช่วง5-7แสนมานานมากแล้ว เดาว่าอีกสองสามปีราคาก็อาจจะลงไม่มากนัก)

ไม่เอาพวก altis / vios / yaris / jazz / city หรืออะไรประมาณนี้นะครับ

ขอความคิดเห็นจากเพื่อนๆด้วยนะครับ ขอขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ hutzero

• Hero Member
Re: รบกวนทุกท่านช่วยแสดงความเห็นหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 14:11:25 »
ซื้อรถมือ 2 จริงๆก็ไม่ใช่ถูกนะครับ  ค่าบำรุงรักษาหนักกว่ารถป้ายแดงพอสมควร 
ถ้าซื้อผ่อนก็ดอกเบี้ยบานตะไทจนราคาชนป้ายแดงได้เลย   ผมมีประสบการณ์มาแล้วครับ
2-3 ปีเนี่ย  สอยรถตลาดป้ายแดงราคาไม่ค่อยตกขับไปก่อน   แล้วค่อยไปจัดหนักอีกที 
ค่าเจ็บตัวป้ายแดง  กับค่าบำรุงรักษารถมือ 2 ลองตัดสินใจดูครับว่าอยากจ่ายแบบไหน

ปล. ถ้าสอยรถมือ 2 ที่ไม่ใช่รถตลาด   ก็เจ็บตัวหนักไม่แพ้ขายป้ายแดง

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
Re: รบกวนทุกท่านช่วยแสดงความเห็นหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 14:35:00 »
ถ้าจะจัดมือสองให้เจ็บน้อยสุดก็ต้องใช้งานน้อยไม่กดไม่อัดไม่เค้นนะครับ

ออฟไลน์ 7777777

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 14:50:52 »
มีประสบการณ์ที่ย่ำแย่จากรถมือสองมาก่อนเหมือนกันครับ

คงจ่ายสดแน่นอนครับ แต่หากมือหนึ่งตอนนี้ ก็อยากจะลากใช้ยาวๆครับ ซึ่งก็อยากจะจบกับPPV  ตามที่บอกไว้ว่ายังไม่โดนใจครับ

ผมออกตจว.บ่อยด้วย พวกecoเลยไม่สนเลยครับ (แต่ไปมองMX5ซะงั้น)

ถ้าป้ายแดงราคาไม่ตก คงต้องจบกับเจ้าตลาด ซึ่งก็ไม่โดนอย่างแรงเลยครับ  :'(

จริงๆถ้าjukeเข้า ก็น่าสนเหมือนกัน

ที่มองMX5ไว้ ก็อย่างที่บอกครับ เห็นราคาอยู่ในช่วงนี้มาตลอดเลย ซื้อหรือขายราคาก็พอๆกัน ผมอาจจะเข้าใจผิดไปเองก็ได้ครับ

แต่ขอบคุณสำหรับความเห็นครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 16:20:49 »
เอาฟอร์จูนเนอร์มาใช้ก่อนมั๊ยหล่ะครับ ตอนขายคงไม่ตกเท่าไหร่เห็นราคาแล้วยังแรงอยู่เลยไม่ก็เล่นไทยรุ่งดูมั๊ยหล่ะครับ ตัวนี้ผมเหล่ๆดูหน่อยนึง

http://www.taladrod.com/w20/Search/CarDet3.aspx?cib=994074

แล้วไม่สนใจพวกกระบะ 4 ประตูเหรอครับ น่าจะหาง่ายกว่าเยอะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 17:51:36 »
แอคคอร์ด แคมรี่ ได้เลยนะครับ 6-7 แสน
เจ็บตัวน้อยมากๆ
พี่ผมได้ G7(ปลาวาฬ) 2.4 มาคันนึง 6.5 แสน
ตอนนี้ราคาก็ยังอยู่แถวนั้น
ขับดีพอควร ติดแก๊สก็แจ่ม อิอิ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 20:19:33 »
MX-5 NA ยืนราคานั้นมา 10 ปีแล้วครับ คงไม่ลงไปกว่านี้เพราะกลายเป็นตำนานไปแล้ว
และรถสภาพดีดี เดิมเดิม ก็หายากลงเรื่อยเรื่อย ส่วน NB ขับไม่ได้ไม่สนุกเท่า NC ยังไม่ต้องพูดถึง

รถรุ่นอื่นผมยังไม่ทราบครับ เพราะไม่ได้ติดตามจริงจริง แต่จะบอกว่าแม้กระทั้่ง NA เอง
ก็คงขาดทุนระดับ 100,000 นะครับ อย่าลืมผลต่างกำไรที่เต้นท์ซื้อเข้า/ขายออกด้วยครับ