ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องการแต่งล้อให้พอดีตัวถัง  (อ่าน 6944 ครั้ง)

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
ขอถามเรื่องการแต่งล้อให้พอดีตัวถัง
« เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 21:17:23 »
พวกที่แต่งให้ล้อพอดีกับตัวถัง ขับความเร็วสูงได้มั้ยครับ

พอดีสนใจอยากให้ขอบล้อพอดีกับตัวถังบ้าง น่าจะต้องต่ออีกเซนสองเซน ไม่ได้หมายถึงโหลดหรือเปลี่ยนยางเปลี่ยนแมกนะครับ แค่อยากให้รถดูป้อมๆขึ้น โดยให้ยางยื่นออกมาพอดีกับซุ้มเป๊ะๆ

มีข้อเสียอะไรมั้ยครับ หรือว่าทำแล้วขับได้เหมือนเดิมทุกอย่าง ราคาแพงมั้ยครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2012, 13:36:28 โดย -Anonymous- »

ออฟไลน์ iamgodno2

• Full Member
งงเล็กน้อยกับคำถาม  หมายถึงจะใส่ล้อให้ใหญ่ พอดีกับซุ้มหรือป่าว

ถ้าจะให้พอดีผมว่ายังไงก็ต้องโหลดด้วยนะครับ

ผลเสียถ้าตกหลุมล้อขูดบังโคลนเเน่ๆ

รอท่านต่อไปครับ^^
จงกล้าฝันเเละจงกล้าทำ     ถึงจะเป็นสิ่งที่ไร้ค่าสำหรับคนอื่น    เเต่มีค่าสำหรับเรา

Junior22

• บุคคลทั่วไป
งงเล็กน้อยกับคำถาม  หมายถึงจะใส่ล้อให้ใหญ่ พอดีกับซุ้มหรือป่าว

ถ้าจะให้พอดีผมว่ายังไงก็ต้องโหลดด้วยนะครับ

ผลเสียถ้าตกหลุมล้อขูดบังโคลนเเน่ๆ

รอท่านต่อไปครับ^^

ส่วนมากที่โหลดพอดีซุ้มล้อ จะเป็นช่วงล่างถุงลมครับ ถ้าเป็นสตรัทกับสปริงโหลดธรรมดา เจอถนนดาวอังคาร ยางคงระเบิดแน่ๆ

ออฟไลน์ H.

หมายถึงออฟเซทล้น ล้อยื่อออกมานอกซุ้มหรือเปล่าครับ ? ถ้าใช่ก็เวลาจั้มสะพานยางกับซุ้มจะขูดกันครับ ต้องไปพับซุ้ม
H.

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
หมายถึงออฟเซทล้น ล้อยื่อออกมานอกซุ้มหรือเปล่าครับ ? ถ้าใช่ก็เวลาจั้มสะพานยางกับซุ้มจะขูดกันครับ ต้องไปพับซุ้ม
ใช่ครับๆ แบบนี้เลย คือไม่ได้กะทำยื่นนะครับ แต่แค่พอดีซุ้ม ยังไงก็โดนใช่มั้ยครับ จะได้จบความคิดนี้ไป แปลว่าขับเร็วไม่ได้แน่ๆ

ออฟไลน์ onestop

• Newbie
  • *
ขอตอบตามความรู้บ้านๆนะครับ

การที่ล้อจะติดซุ้มได้มันมีหลายปัจจัยนะครับ อย่างขนาดล้อ ขนาดยาง ก็มีส่วน แต่ถ้ารถเดิมๆไม่ได้ไปโหลดลงมา แค่เปลี่ยนแม๊ก+ยาง ให้ยื่นออกมาพอดีซุ้ม นั่ง 2 คน โดดเนินก็ยังไม่น่าจะโดนซุ้มนะครับ

แต่ถ้าไปโหลดลงมา ก็ต้องดูว่าลงมาเยอะมั้ย ถ้าเยอะมาก แค่นั่งเยอะๆ ก็จะมีโดนมั่งล่ะครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ถ้าปรับมุมล้อต่างๆช่วย เช่น camber อาจจะช่วยได้บ้างครับ

หวังว่าพอจะช่วยให้กระจ่างขึ้นบ้างนะครับ ผิดถูกยังไง ขออภัยด้วยครับ

ออฟไลน์ beecool

• Newbie
  • *
รถที่แต่งฟลัชแบบ ล้อล้นๆออกมา ยางปลิ้นออกมานอกตัวถัง มันไม่อันตรายหรอคับ ? อะไรปลิวมาโดน ยางเน้นๆเลย  ???

ออฟไลน์ MystogaN

<<<<< พอดีเป๊ะ ไม่มีปัญหาอะไรทั้งสิ้นครับ ;)

ออฟไลน์ H.

ถ้าพอดีๆเลยคงไม่มีปัญหาครับ เวลาจั้มล้อคงหลบเข้าไปพอดี แต่ถ้ายื่นออกมาแบบฟลัชที่ว่าๆกันอันนั้นผมว่าน่ากลัว ยางขูดซุ้มกระจาย
H.

ออฟไลน์ ugly...

ตอนสมัยผมวัยรุ่น ขับรถใหม่ๆ
ชอบนัก ล้อใหญ่ๆ เท่ห์ๆ ขับทรมานขนาดไหน
รถจะพังไม่สน ขอเท่ห์ไว้ก่อน
ท่อต้องดัง เสียงเพราะมากเพราะน้อยไม่รู้ ดังไว้ก่อน

พอหลังๆได้ซื้อรถเองหลายๆคัน
จึงได้บรรลุว่า เอาที่เหมาะสมน่ะดีที่สุด
ถ้าจะเอาล้อใหญ่ ต้องพอสมควร
ไม่ทรมานเรา ไม่ทรมานเมีย ไม่ทรมานลูก ไม่ทรมานรถ
เดินทางสายกลาง หล่อน้อย แต่หล่อนานและสบายใจสบายกายทุกๆคนดีกว่าครับ

ท่อก็เอา สุขุม นุ่มลึก ไม่ดัง ฟังเพลงสบายๆ
ไม่ต้องกลัวตำรวจจับ ไม่ต้องกลัวคนข้างบ้านด่า

ชีวิตมีความสุขขึ้นเยอะเลยคับ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับความชอบครับ

ออฟไลน์ Scarecrowman

ลองหาข้อมูล จาก Flush style Thailand ดูนะครับ ;D
(ไม่แน่ใจว่า โพสลิงค์เวปได้ ไหม ลองเอา ไปหา ใน google ดู รูปรถสวยๆ เพียบ)

ออฟไลน์ eamesBot

Re: ขอถามเรื่องการแต่งล้อให้พอดีตัวถัง
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 14:07:33 »
ความเห็นส่วนตัวนะครับ
จะให้รถดูป้อมๆ กว้างๆ หน่อย ส่วนใหญ่ โหลดแล้วได้ผลดีกว่าครับ คือพอรถเตี้ย ไม่โย่ง มันจะดูกว้างขึ้น
สมมุติ ว่าไม่โหลด แต่ไปทำล้อยื่น ก็คงต้องรอง spacer ที่ล้อ อันนี้ ก็อยู่ที่ว่ารองเยอะ รองน้อย ถ้ารองเยอะหน่อย ก็อันตรายครับ ตรงน๊อตที่ใส่ที่ล้อก็มีเกลียวให้จับน้อยลง

ล้อยื่นกว่าปกติ ก็อาจติดได้ครับ ซึ่งส่วนใหญ่จะมีปัญหาด้านหลัง นั่งเยอะหน่อย ตอนจั้มพ์ ก็ติดซุ้มได้ครับ
ส่วนหน้า จะมีปัญหาตอนเลี้ยวได้ครับ ติดนอก ติดใน ว่ากันที่ความกว้างล้อ อีก  ;D

ออฟไลน์ taweek

Re: ขอถามเรื่องการแต่งล้อให้พอดีตัวถัง
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 14:54:03 »
พวกที่แต่งให้ล้อพอดีกับตัวถัง ขับความเร็วสูงได้มั้ยครับ

ถ้าพอดีทำได้นะ เพราะล้อเป็นปีกนก เวลายุบตัวมันมุดเข้าซุ้ม ต่อให้ล้นนิดๆยังได้อยู่เลย ต้องดูมุมแคมเบอร์ด้วย ยิ่งลบมากยิ่งล้นได้มาก

ถ้าอยากล้นถึงที่สุดก็ต้องรีดพับของซุ้มล้อช่วยอีกนิด

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 16:04:04 »
ตามความเข้าใจของผม คือเจ้าของกระทู้อยากให้ล้อยื่นมาพอดีซุ้ม โดยที่ใช้ล้อเดิม ยางเดิมใช่มั้ยครับ

เคสนี้ คือต้องใช้การรอง Spacer หรือ ทำ Adapter ใส่ครับ

ถามว่ามีปัญหาอะไรมั้ย อันตรายมั้ย

ตอบว่าทำได้ครับ ไม่มีปัญหา ถ้าทำอย่างถูกต้อง

Spacer ไม่ควรรองเกิน 5-6 มิล ถ้าจะให้ดี สั่งกลึงให้พอดีกับดุมล้อรถเราเลย และ ควรมีบ่ากลาง หรือ hubring ในตัวเพื่อรับน้ำหนัก

ถ้ารองเกิน 5 มิล ควรเปลี่ยนน๊อตตัวผู้ครับ เพราะเกลียวน๊อตจะยึดเหลือไม่กี่เกลียว อันตราย

ถ้าจะรองเป็นเซน หรือเป็นนิ้วเลย แนะนำทำ Adapter เลยครับ