ผู้เขียน หัวข้อ: ทุกครั้งที่จะแซงต้องเปิดไฟเลี้ยวก่อน ถูกต้องป่าวครับ  (อ่าน 10507 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
คือเป็นคนชอบไฟเลี้ยวมาก ไม่รู้เป็นไร ถ้าได้ใช้แล้วจะมีความสุข  ;D จริงๆแล้วกลัวจะเกิดอุบัติเหตุนะ คือ ผมจะเปิดไฟเลี้ยวทุกครั้งก่อนจะแซง ซึ่งบางจังหวะช่องที่ว่างจะต้องค่อยๆเลื้อยเหมือนงู (แซงได้ 4-5 คันก็ต้องเปลี่ยนเลน ประมาณนี้ครับ) หลายครั้งที่ผมสังเกตุดูมักเจอรถไม่เปิดไฟเลี้ยวกัน แบบออกมาเลนเดียวก็ออกมาเลย ตกลงผมทำถูกต้องป่าวเอ่ย หรือถ้าแค่ซอกแซกก็ไม่จะเป็นต้องเปิดครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Oatsenal

• Sr. Member
ผมก็ทำครับ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

ที่ถูก ถ้าจะเลี้ยวหรือจะแซง ก็เปิดไว้ก่อนนิดนึง พอให้คันหลังรู้ แล้วค่อยเลี้ยว หรือแซง

ออฟไลน์ Larry

ในความเห็นของผมเอง การเปลี่ยนเลนทุกครั้งต้องเปิดไฟเลี้ยวเพื่อให้คันหลังและคันหน้าทราบ เพื่อลดอุบัติเหตุ เปลี่ยนเลนแซงคันเดียวผมยังเปิดเลยครับ แฮ่ะๆ

Junior22

• บุคคลทั่วไป
ส่วนมากที่เจอคือเปิดไฟเลี้ยวปุ้ปมันเลี้ยวเลย คือมันจะเปิดก่อนสัก5วิก็ได้นี่เล่นจะแทรกจะแซงก็ทำเลย คือว่าไม่ได้เป็นเดจาวูนะ ที่รู้เหตุการณ์ล่วงหน้า เจอคนขับแบบนี้แล้วเพลีย ส่วนผมถ้าจะเปลี่ยนเลนหรือแซงก็กะระยะให้ห่างๆ แล้วเปิดไฟเลี้ยว แล้วถึงเปลี่ยนเลน แต่ถ้าเจอกวนประสาทมาผมก็กวนประสาทคืนเหมือนกัน

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ถูกต้องแล้วครับ กฎหมายก็กำหนดไว้อย่างนั้นด้วย และยังต้องมีการเปิดไฟใหญ่ขอทางหรือบีบแตรขอทางอีก แต่เดี๋ยวนี้ใช้กันผิดๆ กันเยอะเลย :P
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Khanintakarn

• Jr. Member
  • **
ดีแล้วครับ ผมเองก้เปิดนะทุกครั้งที่จาเปลี่ยนเลนหรือเลี้ยวเลย ;)

ออฟไลน์ Lhorn

• **
ชอบเปิดไฟเลี้ยวเหมือนผมเลยครับ

ขนาดวิ่งทางธรรมดา ไม่มีรถวิ่งตาม  เวลาผมเปลี่ยนเลนส์ ก็จะเปิดไฟเลี้ยวทุกครั้ง    ถ้าเวลาแซง หรือ เปลี่ยนเลนส์แล้วไม่ได้เปิดไฟเลี้ยว
ผมจะมีความรู้สึกว่า  โดน ด่า ตลอด ( ด่าตัวเองด้วย ด่าคนอื่นด้วย )

ผมจะเปิดไฟเลี้ยว ก่อนที่จะแซง หรือเปลี่ยนเลนส์ ประมาณ 2-3 กระพริบก่อน เพื่อให้คันข้างหลังได้รับรู้ หรือเตรียมตัว

บางทีเห็นรถแพงๆ แซงซ้ายแซงขวา   ยังเคยคุยขำๆกับแฟนเลยว่า   ซื้อรถตั้งแพง  มันไม่แถมไฟเลี้ยวให้นะสมัยนี้

ออฟไลน์ Nookkiez

ถูกต้องแล้วครับ เป็นสิ่งที่คนใช้รถทุกคนควรจะทำ  แต่ที่ทุกวันนี้หลายๆคนไม่ทำเพราะถ้าเลนที่เรากำลังจะเข้าเป็นแทกซี่ พอเขาเห็นไฟเลี้ยวเราคุณท่านก็จะรีบเหยียบคันเร่งมาจี้อย่างรวดเร็วเพื่อไม่ให้เราเข้า เจอประจำเลย  :-\
Test ..

ออฟไลน์ mathician

ส่วนใหญ่เค้าก็เปิดกันทั้งนั้นนะ
แต่เปิดก่อน 5 วิ แล้วค่อยเปลี่ยนเลน นี่เหมือนนานไปนะ เพราะอะไรรู้ม่ะ พอเราเปิดรอ 5 วิจริงๆ ไอ่คันหลังมันดันเร่งมา เพื่อไม่ให้เราเข้า
บางทีอาจเข้าใจผิดว่าลืมปิดไฟเลี้ยวก็มีนะ ไอ่เราก็ไม่กล้าแซง แต่พอจะแซงจริงๆเสือกเปลี่ยนเลน 555+

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
เคยเจอหลายคันเวลาจะแซง แล้วเปิดให้มันกะพริบแค่ครั้งเดียวแล้วพรวดออกมาเลย

ออฟไลน์ 6162002

ทำเถอะครับ คนอื่นไม่ทำไม่เป็นไร พอพี่ทำ อาจจะมีคนอื่นเห็นแล้วเอาไปทำตามบ้างก็ได้ ช่วยๆกันครับ ถนนเราจะได้น่าขับขึ้น ^^

ออฟไลน์ bs

• Full Member
ทำดีแล้วครับ ผมก็ทำแบบจขกท.ครับ แต่ไอที่ไม่ทำบางทีมันกลัวเปิดแล้วเราไม่ให้มันเข้าเลยรีบปาด
2003 toyota soruna vios 1.5 E mt            2008 honda click-i
2011 new nissan march 1.2 cvt 
2012 honda jazz ge 1.5 s at white
2013 honda click 125i >>> nv350

ออฟไลน์ peak14405

ผมก็เปิดครับ อยู่คันเดียวบนทางด่วนจะเปลี่ยนเลนยังเปิดเลยครับ ติดแล้ว, แต่ผมหละเสียวแทนพวกที่ขับๆอยู่เปลี่ยนเลนแล้วแซงเอาๆ ไม่เปิดไฟ น่ากลัว คนขับตามเดาทางไม่ออก  :-\ :-\

ออฟไลน์ Tyde

เปิดเถอะครับ  จะได้ไม่เป็นภาระกับคนรอบข้าง   ;D

ผมก็เปิดตลอดครับ  เพราะผมเกือบชนเพราะพวกเลี้ยวไม่เปิดไฟบ่อยครั้ง  อยู่ๆก็พรวดมาเลยไม่มีเปิดไฟ เหยียบเบรคแทบหัวทิ่ม  เจอบ่อยๆมากๆโดยเฉพาะtaxi

ออฟไลน์ Lammerison

เปลี่ยนช่องจราจร

ออฟไลน์ Maman_Haheinz

บางคันที่เคยเจอนี่
เข้าโค้งยังเปิดไปเลี้ยวเล๊ยยยยย

ขอแสดงความนับถือจริงๆ ;D ;D ;D ;D ;D
โห ยี้ โห ยี้ โหยยยยย
หิววววววววว!!!!!!

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
ส่วนใหญ่เค้าก็เปิดกันทั้งนั้นนะ
แต่เปิดก่อน 5 วิ แล้วค่อยเปลี่ยนเลน นี่เหมือนนานไปนะ เพราะอะไรรู้ม่ะ พอเราเปิดรอ 5 วิจริงๆ ไอ่คันหลังมันดันเร่งมา เพื่อไม่ให้เราเข้า
บางทีอาจเข้าใจผิดว่าลืมปิดไฟเลี้ยวก็มีนะ ไอ่เราก็ไม่กล้าแซง แต่พอจะแซงจริงๆเสือกเปลี่ยนเลน 555+
จริงครับ!!! ตอนขับรถแรกๆ ขับเฟียสต้าไปไหน เปิดไฟนานๆ4-5วิ ผมไม่เคยได้เข้าเลย รีบๆเบียดกันเข้ามาปิด โคตรเซง ทำให้เรียนรู้เมื่อเรามั่นใจ เมื่อมีโอกาศ เราต้องทำให้เร็วเปิดวิสองวิต้องไปได้แล้วให้เค้าเห็นให้เค้ารู้ให้เค้าระวัง แค่นั้นพอ แล้วรีบเหยียบให้ความเร็วทันคันหน้าไวๆ

แต่รถที่เร่งๆมาจากไกลๆ ต่อให้ที่พอผมก็ไม่ไปนะ รู้ว่าเค้าต้องเบรคแรง ผมก็ไม่ชอบเบรคแรงเหมือนกันเลยเข้าใจ

ส่วนไม่เปิดไฟ หรือขับรถเซนี่เจอประจำคับ ขับมาเร็วแค่ไหนถ้าเลนข้างมีรถ ยังไงผมก็เบรคไว้ก่อนให้ความเร็วเรากับรถเลนข้างๆไม่ต่างกันมาก พอเห็นรถเค้านิ่งเราก็เหยียบต่อ

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
ชอบเปิดล่วงหน้านานๆไว้เลย  แต่ชอบเจอพวกแท็กซี่เบี่ยงปาดหน้าแล้วค่อยเปิดไฟตอนอยู่เลนเราประจำ แบบว่าหักเข้าเลนปุ๊ปเปิดปั๊บ เหมือนมักง่ายอะ (บางทีผมก็คิดนะว่า ที่เข้าปุ๊บแล้วเปิด2-3ที เกิดผมเบรคแล้วชนพวกนั้นจะได้อ้างได้รึเปล่าว่าผมไม่ให้ทาง แต่จริงๆน่ะเบรคไม่ทันเพราะดันมาปาดหน้า) เฮ้ออ เมื่อไหร่จะเลิกเจอพวกเลวๆก็ไม่รู้ ยิ่งเจอยิ่งต่ำทรามลง :-\

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

ผมเปิดตลอดทุกครั้งที่เปลี่ยนเลนส์ครับ บางครั้งลืม ยังไม่เปลี่ยนเลนส์เปิดรอไว้เลย แต่พอเปลี่ยนเลนส์ได้แล้วก็จะเร่งกระชับคันหน้าเลย ไม่ให้เสียจังหวะคันหลังครับ

ออฟไลน์ gayji

ผมเปิดตลอดถ้ามีการเปลี่ยนเลนครับ เคยเจอเคสว่า มองกระจกหลังไม่เห็นรถ แต่จะเปลี่ยนเลนก็ตามนิสัยคือเปิดไฟเลี้ยว พอหักสักนิด ก็ได้ยินเสียงแตรโผล่มาจากไหนไม่รู้ ก็หักกลับ นี่ถ้าไม่เปิดไฟเลี้ยวก็เจออุบัติเหตุได้แน่นอน อย่าลืมว่ารถปรับยังไงก็มีจุดบอด เปิดไฟเลี้ยวให้เป็นนิสัยทุกครั้งที่หักพวงมาลัย ลดอุบัติเหตุได้เยอะครับ

ออฟไลน์ Northbridge

ผมก็ทำนะ แต่บางทีลืม

จะมีพวกชอบตามมาอุดช่อง เวลาเราเปิดไฟเลี้ยวสัก 3 วิ พวกนี้นี่ผมจะเข้าไปต่อท้าย แล้วก็ไปแซงกวนประสาทมันอีกรอบ มันคงหาว่าผมโรคจิตบ่นๆอยู่ในรถแหละครับ 5555

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ควรเปิดไฟเลี้ยว เมื่ออเปลี่ยนเลน หรือจะเลี้ยวเข้าซอย เลี้ยวกลับ ถูกแล้วครับ
เพื่อให้รถคันข้างหลัง ทราบว่า เราจะทำอะไรต่อไป จะได้หลบหลีกเลี่ยงจากการปะทะบั้นท้ายของเราได้

มาสร้างนิสัย ฝึกกันไว้ ให้เคยชินดีกว่าครับ

ไม่ต้องกลัวหรอก พวกเปิดไฟเลี้ยวปุ๊บ พุ่งปราดเข้ามา ไม่ให้เราแซง

เพราะเชื่อหรือไม่ว่า อีกสักพัก เราจะแซงคืนได้เอง แถมยังวิ่งไปได้เร็วกว่าพวกเห็นแก่ตัว
หรือพวกที่กลัวว่า "กูต้องไปก่อน จะรีบไปรับรางวัลจากท่านนายก อบต. บ้านมัน" หนะครับ
(เจอประจำ พวกนี้ ผมยิ่งแกล้งเลยนะ เล่นให้มันเครียดกันไปเลย)

ออฟไลน์ NoName__???

ชอบเปิดไฟเลี้ยวเพราะจะโชว์ไฟเลี้ยว LED มันสวยดี ไม่แยงตาด้วย อิอิ ที่จิงค่ายรถน่าจะดีไซน์ไฟเลี้ยวให้นวัตกรรมใหม่ๆเรื่อยๆ คนจะชอบใช้เพราะมันสวย

ออฟไลน์ Action

ผมเปิดทุกครั้งเลยครับ ไม่ว่าจะรถยนต์หรือแมงกาไซต์ ชินจนเป็นนิสัยแล้วครับ

เมื่อคืน ผมก็พึ่งเอ็ดลูกน้องไปเหมือนกัน จะแซงจะเลี้ยวมันไม่เปิดไฟเลี้ยวเพื่อให้สัญญาณกับรถข้างหลัง

กลับจากประชุมที่ กทม. ครั้งนี้ เล่นเอาผมเสียวสุดทางเลย กลัวใจมันจริง ๆ

ครั้งต่อไปขับรถไปเองดีกว่า ไม่อยากพึ่งรถตู้ของที่ทำงานก็เพราะงี้แหละ :-[
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ toonze

เดียวนี้เลี้ยวเขาไม่เปิดไฟเลี้ยวกันแล้วครับ เจอทุกวัน  เอานิสัยตอนขับรถจักรยานยนต์ มาใช้เบื่อมากครับ  คงไม่ต้องพูดถึงแซง

ออฟไลน์ swan

ถูกต้องแล้วครับ และควรฝึกเอาไว้ให้เป็นนิสัย ไม่ว่าจะมีรถหรือไม่มีรถขับตามมาก็ตาม

ออฟไลน์ Lhorn

• **
บางคันที่เคยเจอนี่
เข้าโค้งยังเปิดไปเลี้ยวเล๊ยยยยย

ขอแสดงความนับถือจริงๆ ;D ;D ;D ;D ;D

ผมเองคนดำเนิน จ.ราชบุรี ครับ
บางครั้งต้องขับรถไปราชบุรี โดยวิ่งเส้น บางคนที

พ่อผมเองก็เปิดครับ เวลาเข้าโค้ง   คนที่อยู่บ้านต่างจังหวัด  สมัยก่อน มันมืดมาก  สมัยผมเด็กๆ  เคยนั่งรถพ่อไปครับ  มีจังหวะเข้าโค้ง ค่อนข้างเยอะเหมือนกัน
รถคันข้างหลัง  สงสัยจะรีบมาก และอาจจะไม่ชำนาญทาง  ก็รีบแซงรถพ่อผมพอดีในจังหวะ เลี้ยวโค้ง   

ผล....

เขาแหกโค้ง  ตกลงไปในคูน้ำ  ตอนนั้น พ่อรีบจอด  แล้วลงไปช่วยครับ   ( ผมอยู่ ป.6 ประมาณปี 39 )  เวลาประมาณ 2 ทุ่มกว่าๆเอง 
โทรแจ้งตำรวจ  โชคดีที่ว่า ไม่เป็นอะไรมาก เพราะว่าชนเข้ากับกอต้นกล้วยครับ

หลักๆ เพื่อเป็นการแจ้งเตือนให้กับ ผู้ที่ขับรถตามหลัง ( ต่างจังหวัด เลนส์ สวน ) ให้รู้ว่ามีโค้งนะ ให้ระวัง  อันตราย

แต่ถ้า... สมัยนี้  โค้งกว้างๆ ในตัวเมือง  เปิดไว้อาจจะบอกว่า ห้ามแทรกเข้าในโค้งนะ

ออฟไลน์ PacMan

เปิดซิครับ โชว์ไฟเลี้ยวสวย ^^

ออฟไลน์ LaTeX

เปิดแต่ไม่ทุกครั้งเสมอไปครับ
บางทีคันหลังอยู่ไกลมากๆ ก็ค่อยๆเลี้อยเปลี่ยนเลยเอาครับ
บางทีช่วงรถติดจัด ไม่ต้องเปิดครับไฟเลี้ยว ถ้าเปิดไม่ได้เปลี่ยนเลนครับ ใช้วิธีเอาหัวจิ้มไปก่อนแล้วค่อยเปิดไฟ

เรื่องที่ขอบ่นบ้าง
1.ไม่ว่าจะเปิดไฟเลี้ยวหรือไม่ รถบางคันขับช้าๆแต่พอเข้าใกล้ๆรถคันหน้าไปต่อไม่ได้อยากเปลี่ยนเลนพรวดออกมา
เหนื่อยครับ บางทีรถกำลังไหลเร็วๆต้องเบรครอพวกนี้เปลี่ยนเลนหรือเลี้ยวออกมาเสร็จ แล้วคลานตาม
2.เรื่องกำลังจะเลี้ยวแล้วพุ่งมาปิด โดนเหมือนทุกคนครับ
3.มอเตอไซด์ครับ บางทีเปิดไฟเลี้ยวกว่าจะออกได้ แว้นซ์ท่านไม่หยุดครับจะไปต่อเปิดไฟเลี้ยวขวาก็จะเบี่ยงหลบขวา(ทำไมไปซ้าย)มาบังทางเราซะงั้น
บางทีเปิดไฟเลี้ยวซ้ายก็ยังมีมุดมาทางซ้าย ไฟเลี้ยวท้ายมันมองยากหรือไฟเลี้ยวข้างมันมองไม่เห็นกันละครับเนี่ย