ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยดูรถกระบะซักคันหน่อยครับ  (อ่าน 6903 ครั้ง)

ออฟไลน์ l3ank

• Jr. Member
  • **
ช่วยดูรถกระบะซักคันหน่อยครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 13:47:52 »
คือตอนนี้ผมกำลังจะซื้อรถกระบะใหม่ 2 ประตูซักคันนึงมีงบ 780k ครับ ที่ดูๆ ไว้ก็มี
Isuzu 3.0 Hilander VGS turbo
Toyota Hilux Vigo 3.0 vn turbo
Triton plus 3.2
และ Nissan Navara 2.5

การใช้งานคือ แบกของไม่เกิน 200 กก. ในระยะทางประมาณ 50 กม. อาทิตย์ละ 2 ครั้ง
จึงอยากทราบข้อดี-ข้อเสียหรือเปรียบเทียบให้ทีครับว่าควรใช้คันไหนดี
หลังจากที่ลองขับ Vigo, Isuzu และ Navara มีใจเอียงไปหา Vigo หน่อยนึง ^^
แต่มันเป็นแค่การขับในระยะสั้นๆ ผมจึงไม่อาจจะที่ตัดสินใจก่อน จึงรบกวนมาข้อคำแนะนำทุกๆท่านครับ

ขอบคุณเป็นอย่างยิ่งครับ ที่สละเวลามาตอบ

ขอแก้นำหนักบรรทุกนะครับ จาก 500 เป็น 200 กก. รีบพิมพ์ อิอิ ต้องขออภัยด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2009, 14:03:34 โดย l3ank »

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
Re: ช่วยดูรถกระบะซักคันหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 13:52:05 »
ชอบเครื่องยนต์ไปวีโก้
ชอบออปชั่นไปไทรทัน
ชอบทุกของไปนาวารา
ชอบพิมพ์นิยมไปดีแมกซ์

แต่ดูจากความต้องการแล้ว Navara ครับ เพราะเน้นบรรทุกของด้วย
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ pkdiamond

• Sr. Member
  • I 'm Axera.............
Re: ช่วยดูรถกระบะซักคันหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 13:55:32 »
TRITON  มีแต่ 2.5 กับ 3.2 ครับ
NAVARA มีแต่ 2.5 เท่านั้นครับ

ออฟไลน์ l3ank

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 14:02:56 »
TRITON  มีแต่ 2.5 กับ 3.2 ครับ
NAVARA มีแต่ 2.5 เท่านั้นครับ

ต้องขออภัยด้วยนะครับ แก้แล้วนะครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 14:33:46 »
ถ้าใจเอนเอียงไปทางวีโก้ ก็เอาวีโก้ไปเลยครับ

อย่างน้อยใจเราก็มาบ้างแล้ว ก็เติมเต็มมันไปเลย

;D ;D ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 15:00:40 »
ถ้าเกียร์ ออโต้ ไม่แนะนำ นาวาร่าเลย มันแย่มากๆ

แต่ถ้าเกียร์ธรรมดา นาวาร่าเจ๋ง มากๆ อิอิ

ออฟไลน์ nonpatan

• non-motocycle
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 19:09:10 »
ยังไม่ได้ไปทดลองขับไทรทัน เหรอครับ ลองดูให้ครบเลยครับ ดูว่าคันไหนเหมาะกับเราที่สุด

ออฟไลน์ VenusF

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 21:03:02 »
จะเอาแบบใช้งานบรรทุกของ vigo โลดครับ ศูนย์เยอะ
ขึ้นเขาลงห้วยแรงดีไม่มีตก

ออฟไลน์ koruru

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 21:09:55 »
ถ้าเกียร์ ออโต้ ไม่แนะนำ นาวาร่าเลย มันแย่มากๆ

แต่ถ้าเกียร์ธรรมดา นาวาร่าเจ๋ง มากๆ อิอิ

ไม่ดียังไงคับ นาวาร่า 5สปีด นะคับ

ออฟไลน์ MAXQ

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 21:47:39 »
VN Turbo มีแต่เครื่อง 2500 ไม่ใช่หรอครับ

เชียร์ VIGO 2.5 VN Turbo นี่แหละครับ โอเคเลย

ออฟไลน์ Lovely_Car

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 21:54:56 »
D maxครับ

ใช้แล้วดีๆมีแต่รวยๆ

นำทางรวยช่วงนี้

อิอิ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 23:07:18 »
คาลิเบอร์(เร่อ) น่าจะโดนสุด Abs
ไม่ก็ LE 4x2 abs/srs
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 23:55:01 »
เท่าที่เจอมา ตอนไปขับ ที่เชียงใหม่ เกียร์ออโต้ ของ นาวารา ก็ไม่แย่นี่นา?

เอ เจออะไรมาหรือครับผม?

อย่างที่คุณ Iwata บอกครับ ตามนั้นเลย

ออพชันเยอะ นั่งสบายสุด ขับสบายสุด ไปไทรทัน
เน้นเครื่องอย่างเดียว ไปวีโก้
เอาเครื่องแรง และช่วงล่างมั่นใจ แต่ต้องทนกับ ห้องโดยสารของมันสักหน่อย ไปนาวารา

ออฟไลน์ KRABA

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2009, 08:46:27 »
เท่าที่เจอมา ตอนไปขับ ที่เชียงใหม่ เกียร์ออโต้ ของ นาวารา ก็ไม่แย่นี่นา?

เอ เจออะไรมาหรือครับผม?

อย่างที่คุณ Iwata บอกครับ ตามนั้นเลย

ออพชันเยอะ นั่งสบายสุด ขับสบายสุด ไปไทรทัน
เน้นเครื่องอย่างเดียว ไปวีโก้
เอาเครื่องแรง และช่วงล่างมั่นใจ แต่ต้องทนกับ ห้องโดยสารของมันสักหน่อย ไปนาวารา
เอามาเล่าสู่กันฟังในนี้บ้างซิครับ...ญาติๆกันเคยถามว่าเกียร์ออโต้ฯ นาวาร่า เป็นไง ผมก็ตอบไม่ถูก รบกวนคุณ JIMMY หน่อยแล้วกัน  ขอบคุณมาล่วงหน้าครับ  (ผมใช้เกียร์ธรรมดา LE 4x4 ซึ่งได้เลือกแล้ว ใช้แล้ว  พอใจครับ)

ออฟไลน์ nongya

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2009, 09:51:06 »
คือตอนนี้ผมกำลังจะซื้อรถกระบะใหม่ 2 ประตูซักคันนึงมีงบ 780k ครับ ที่ดูๆ ไว้ก็มี
Isuzu 3.0 Hilander VGS turbo
Toyota Hilux Vigo 3.0 vn turbo
Triton plus 3.2
และ Nissan Navara 2.5

การใช้งานคือ แบกของไม่เกิน 200 กก. ในระยะทางประมาณ 50 กม. อาทิตย์ละ 2 ครั้ง
จึงอยากทราบข้อดี-ข้อเสียหรือเปรียบเทียบให้ทีครับว่าควรใช้คันไหนดี
หลังจากที่ลองขับ Vigo, Isuzu และ Navara มีใจเอียงไปหา Vigo หน่อยนึง ^^
แต่มันเป็นแค่การขับในระยะสั้นๆ ผมจึงไม่อาจจะที่ตัดสินใจก่อน จึงรบกวนมาข้อคำแนะนำทุกๆท่านครับ

ขอบคุณเป็นอย่างยิ่งครับ ที่สละเวลามาตอบ

ขอแก้นำหนักบรรทุกนะครับ จาก 500 เป็น 200 กก. รีบพิมพ์ อิอิ ต้องขออภัยด้วยนะครับ

ถ้าเอียงไปทาง VIGO ก็เอาแค่ 2.5 VN Turbo ก็พอแล้วครับ น้ำหนัก 200 โล มันเรื่องเล็ก

VN Turbo มีแต่เครื่อง 2500 ไม่ใช่หรอครับ

เชียร์ VIGO 2.5 VN Turbo นี่แหละครับ โอเคเลย

จริงๆ VN เทอร์โบใส่ใน VIGO มานานแล้วครับ แต่เป็นเครื่อง 3.0 เท่านั้น(ไม่แน่ใจว่า Prerunner อย่างเดียวด้วยรึป่าว)
แต่ตัวที่เป็น 2.5 พึ่งออกมาครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2009, 10:30:35 »
ถ้าจำไม่ผิดเคยได้ยินมาว่า Navara A/T บางคันมีปัญหาเรื่องเกียร์กระตุกกระชาก
หรือเหยียบแล้วตอบสนองช้าไม่ค่อยยอมเปลี่ยน

แต่รถลุงผม LE 5/AT โอเคนะ เขาบอกไม่มีปัญหา มีปัญหาเีดียวคือเวลาไปกันเ็ป็นครอบครัว
คนมักไม่ยอมนั่งเบาะหลังกันเพราะไม่สบาย
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8