ผู้เขียน หัวข้อ: คำว่า“น้ำมันถังเดียววิ่งได้เท่านี้”มันน่าเชื่อถือมั้ยครับ  (อ่าน 7646 ครั้ง)

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
อย่างอีซูซุวิ่ง3มลทลน้ำมันถังเดียวยังเหลือ กับ ฟอร์ดเรนเจอร์น้ำมันถังเดียววิ่งได้1,500โล ผมดูแล้วมันเกินจริงไปรึป่าว ผมไม่ได้โฆษณาอะไรทั้งสิ้นนะครับแค่สงสัย รบกวนทุกท่านแชร์ความคิดกันครับ!!

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
ก็ถ้าวิ่งทำสถิติขับช้าๆ เจอทางลาดก็ปล่อยไหลมันก็พอได้
H.

ออฟไลน์ hutzero

ผมว่าจริงครับ  แต่ต้องเข้าใจด้วยว่า  รถวิ่งด้วยสภาพที่ถูกควบคุม  ไม่ใช่ว่าจะวิ่งยังไงก็ได้
ความเร็วต้องจำกัด  การเร่งรอบ เปลี่ยนเกียร์ต้องอยู่ในขอบเขค  อาจมีรถนำคอยเคลียร์เส้นทางด้วยซ้ำ  
ถ้าอยากรู้รายละเอียดมากขึ้น   ท่านที่ทำรีวิวเว็บนี้รู้ดีกว่าใครๆ  เพราะถูกเชิญไปร่วมทดสอบบ่อยๆ

ลองเปรียบเทียบข้อมูลดู  ยกตัวอย่าง
สมมติเว็บนี้ลงข้อมูลว่า   "นั่ง 2 คน เปิดแอร์  วิ่ง 110Km/Hr   ได้อัตราสิ้นเปลือง 14.3Km/L"
พอผู้ผลิตโฆษณา  เค้าก็จะบอกว่า  "น้ำมัน 1 ถังวิ่งได้ 700Km  อัตราสิ้นเปลือง 18Km/L"  (ดอกจันท์ตัวเล็กๆว่า เฉพาะภายในการทดสอบ...)
ซึ่งการทดสอบนั้น  อาจจะ....นั่งแค่คนเดียว   วิ่งด้วยความเร็วไม่เกิน 60Km/Hr....  เป็นต้น  

ออฟไลน์ Oatsenal

• Sr. Member
คุณ อะไรนะ?

ลองดูกับตัวเองก็ได้ครับ วิ่งคลานๆ ปิดแอร์ ควบคุมความเร็ว
มันจะประหยัดมากนั

Junior22

สังเกตุสิครับพวกนี้เค้าชอบไปแถวภูเขา สูงๆ รถมันแรงบิดสูงเหยียบนิดเนียวก็ขึ้นเขาสบายครับ แต่พอลงเขา ใส่เกียร์ว่างทุกคัน บางคันอาจดับเครื่อง มันก็คงพอดีละครับ แถมพวกนี้จะเคลียทางเรียบร้อย รถสิบล้อไม่เจอหรอก ไม่ต้องขับตามตูดสิบล้อขึ้นเขาหรอกครับ โฆษณาชวนเชื่อ

ออฟไลน์ Aek_CM

• Full Member
ถ้าใช้งานจริง ในชีวิตประจำวัน คงเป็นไปไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ TK2003

• พ่อลูกสอง
สังเกตุสิครับพวกนี้เค้าชอบไปแถวภูเขา สูงๆ รถมันแรงบิดสูงเหยียบนิดเนียวก็ขึ้นเขาสบายครับ แต่พอลงเขา ใส่เกียร์ว่างทุกคัน บางคันอาจดับเครื่อง มันก็คงพอดีละครับ แถมพวกนี้จะเคลียทางเรียบร้อย รถสิบล้อไม่เจอหรอก ไม่ต้องขับตามตูดสิบล้อขึ้นเขาหรอกครับ โฆษณาชวนเชื่อ

ผมว่าปล่อยเกียร์ว่างกับดับเครื่องลงเขาคงไม่มีใครใช้นะผมว่าเพราะมันจะทำให้บังคับรถยากมาก รวมทั้งเรื่องเบรคที่มีหม้อลมด้วย
วันนี้ "หลุม รอบๆตัวเรา มีกี่หลุม พยายามถมให้หมด" และ "อย่าขุดหลุม ฝังตัวเราเอง"

ใครเป็น "หลุม" คุณ "จงถมให้เต็ม" อย่าได้ "สูงแต่ผู้เดียว"

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ผมว่าปล่อยเกียร์ว่างกับดับเครื่องลงเขาคงไม่มีใครใช้นะผมว่าเพราะมันจะทำให้บังคับรถยากมาก รวมทั้งเรื่องเบรคที่มีหม้อลมด้วย

ถูกต้องครับ ดับเครื่่องเบรคจะเหยียบยากมากหยุดการทำงาน เบรคแข็ง 

ออฟไลน์ kati348

ผมเคยลองขับซิตี้ 2010 จากโคราชเข้า กทม. ได้ถึง 19 โลลิตร...แต่อย่างที่ทราบ อึดอัดมาก... เปิดแอร์ตามธรรมดาแหละ นั่งสองคน

แต่ควาเร็วต้องไม่เกิน 100 เด็ดขาด ตาต้องคอยเหลือบมองหน้าปัจน์ ... ดังนั้นถามว่าจริงมัีย ตอบว่าอาจจะจริง

keanetona

มีเหตุการณ์ในรายการคดีเด็ดมาแล้วครับ ดับเครื่องปล่อยฟรีแล้วลมเบรคหมดจนรถไปเสยขอบททาง

ออฟไลน์ NoName__???

รถเก๋งดีเซลที่บ้านก็ 1ถังได้ 1พันโล ขับที่120 โดยเฉลี่ย

ออฟไลน์ HYDE--

ถ้าเป็นไปได้ ก็คงเป็นไปได้แค่ในการทดสอบครับ
เช่น ขับด้วยความเร็ว 60-80 กม/ชม ไม่เกิน 100 กม/ชม เป็นระยะหลายร้อยกิโล
โดยแทบไม่เจอรถติด หรือ หยุดรถเลย

และแน่นอนว่า คงยากที่จะให้มีตัวเลขแบบนั้นในการใช้งานจริง
Fiesta ที่ว่า 1 ถังไปได้ไกลกว่า 700 กม
แต่ผมขับจริงๆ 1 ถังไปได้ไกลกว่า 300 กม ครับ ยังไม่เคยเกิน 500 แม้แต่ครั้งเดียว ขนาดขับไปพัทยานะ ทางตรงๆโล่งๆเรียบๆ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

ดับเครื่องแล้วปล่อยไหล คงไม่ทำมั้งครับ แต่เครื่องติดอยู่ แล้วปลดเกียร์ว่าง เวลาลงเขา อันนี้ไม่มีปัญหากับระบบเบรคหรือพวงมาลัย เพราะผมทำมาแล้วครับ ทั้งเก๋งออโต้ และกระบะเกียร์ธรรมดา ควบคุมได้ปรกติทุกอย่าง ยกเว้นเร่งแล้วมาแต่เสียง  ;D ;D

ออฟไลน์ DArkMaster

ถ้าเป็นไปได้ ก็คงเป็นไปได้แค่ในการทดสอบครับ
เช่น ขับด้วยความเร็ว 60-80 กม/ชม ไม่เกิน 100 กม/ชม เป็นระยะหลายร้อยกิโล
โดยแทบไม่เจอรถติด หรือ หยุดรถเลย

และแน่นอนว่า คงยากที่จะให้มีตัวเลขแบบนั้นในการใช้งานจริง
Fiesta ที่ว่า 1 ถังไปได้ไกลกว่า 700 กม
แต่ผมขับจริงๆ 1 ถังไปได้ไกลกว่า 300 กม ครับ ยังไม่เคยเกิน 500 แม้แต่ครั้งเดียว ขนาดขับไปพัทยานะ ทางตรงๆโล่งๆเรียบๆ
เหมือนกันครับ เติมน้ำมันเต็มถัง 1300-1400บาท ขับในกทม.วิ่งจนไฟเตือนวิ่งได้สองร้อยปลายๆถึงสามร้อยต้นๆ แต่ถ้าทางไกลเคยได้สี่ร้อยต้นๆ ลอง+ลบคูณหารค่าใช่จ่ายแล้วจะเป็นลมเลยจับมาติดแก๊สซะเลยในเมือง250โลเติมแก๊ส300บาทโล่งไปเยอะ

ออฟไลน์ Fly to dream

โหท่านเหยียบแหลก -*- ในกทม ผม 285-350  แต่ทางไกล 560+
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

promt

สมัยก่อนจะเชื่อครับ เพราะไม่มีหน่วยงานควบคุมโฆษณา

อย่าง อีซูซุ โฆษณาว่าน้ำมัน 1 ลิตร วิ่งได้ 60 กม.

ก็เชื่อตามที่เขาโฆษณา

แต่พอซื้อมาใช้จริง ไม่เห็นจะได้ 60 กม. ลิตร เลย ห่างไกลกันลิบลับ

ตอนนี้ ถ้ามีโฆษณา อย่างนี้อีก เลิกฝันครับ ถ้าจะซื้อรถไม่ใช่ซื้อเพราะโฆษณาว่าได้เยอะ

แต่ซื้อเพราะความจำเป็นและชอบ

ออฟไลน์ valent

ผมว่าถ้าสงสัยก็ไปลองเองได้ครับ
ผมเคยลองเครื่อง 3.0 ดีเซลได้ประมาณ 20 กม/ล
แต่ต้องภายใต้เงื่อนไขเยอะแยะมากมาย เช่น
1.รอบเครื่องต้อง ไม่น้อยกว่า...และไม่มากกว่า...
2.รักษาคันเร่งให้สม่ำเสมอ ไม่กระชาก 
3.เบรคให้น้อยสุด ถ้าไม่จำเป็นก็ใช้ engine เบรคแทน

ปล. ชีวิตจริงยากที่จะทำแบบนั้นได้ ข้อ1กับ2 อาจพอได้บ้าง
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ toonze

คงไม่มีใครดับเครื่องลงเขาหลอกครับ  เพราะมันควบคุมยาก

d-max ทำได้ โดยใช้ความเร็วคงที่ มีรถนำทาง  เรนเจอก็เมื่อกัน

ออฟไลน์ inew

น้ำมันถังเดียววิ่งได้เหนือจรดใต้ ไปอีก 3 มณฑล  :P ขัดแย้งกับสภาพการใช้งานจริงอย่างสิ้นเชิงครับ  :P :P :P

ออฟไลน์ wy

• Newbie
  • *
น้ำมันถังเดียววิ่งได้3โลกเลย

ออฟไลน์ MingZaa

• Jr. Member
  • **
ถังน้ำมันใบเดียววิ่งได้เกิน30ปี   ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

ทำการทดสอบหาสถิติที่ดีที่สุดที่มีการยืนยัน แล้วคูณกับความจุน้ำมันในถัง ก็พอหาคำตอบได้ครับ ดังนั้นจริงไหม เขาก็ไม่โกหกหรอก

ออฟไลน์ ArTKunG

• Newbie
  • *
D-Max ตัวเก่าผมวิ่ง 60 - 80 กม/ชม.  1 ถังวิ่งได้ 1200 กิโลเมตร(55ลิตร)+ปิดแอร์
TOYOTA TIGER D4D วิ่ง 50 - 70 กม/ชม. 1 ถังวิงได้ 1380 กิโมเมตร(60ลิตร)+ปิดแอร์
สถิติดีสุดๆได้แค่นี้ล่ะครับ