ผู้เขียน หัวข้อ: ถนน autobahn กับทางด่วนไทย  (อ่าน 7805 ครั้ง)

ออฟไลน์ benzd

• Full Member
ถนน autobahn กับทางด่วนไทย
« เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 19:36:46 »
ที่ไหนเกิดอุบัติเหตุเยอะกว่ากันครับ 

Junior22

• บุคคลทั่วไป
Re: ถนน autobahn กับทางด่วนไทย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 19:39:08 »
 อย่าเทียบกับเลยครับ ระบบของเค้าดีกว่าเยอะ แต่ว่าถ้าคนขับรถเร็วแล้วมีรถเปลี่ยนเลนกระทันหันมันก็อันตรายละครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: ถนน autobahn กับทางด่วนไทย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 20:28:47 »
autobahn เยอรมัน อุบัติเหตุน้อยกว่าไฮเวย์ถนนสายอื่นๆในโลกทางด่วนไทยมันก็แค่ทางใน กทม ยกระดับ  ทาง autobahn มันต้องเทียบกับมอเตอร์เวย์  :) :) :)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 20:30:32 »
เมืองไทย จะเกิดบ่อยกว่า

แต่ Autobahn นั้น นานๆ เกิดที พอเกิดแล้ว บรรลัยพังพินาศ รวดเดียวเป็นร้อยๆคันเสมอครับ
ชนกันแบบวินาศสันตะโร เพราะแทบทุกคน มากันเร็ว เบรกกันไม่ทัน สอยตูด เสยตูด ชน พลิกคว่ำ

นึกถึง ฉากเปิดเรื่องของหนัง Final Destination แต่เบากว่ากันนิดนึง หนะครับ

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 21:07:52 »
เมืองไทย จะเกิดบ่อยกว่า

แต่ Autobahn นั้น นานๆ เกิดที พอเกิดแล้ว บรรลัยพังพินาศ รวดเดียวเป็นร้อยๆคันเสมอครับ
ชนกันแบบวินาศสันตะโร เพราะแทบทุกคน มากันเร็ว เบรกกันไม่ทัน สอยตูด เสยตูด ชน พลิกคว่ำ

นึกถึง ฉากเปิดเรื่องของหนัง Final Destination แต่เบากว่ากันนิดนึง หนะครับ

หนัง Series เรื่อง Alarm fur cobra ด้วยครับพี่จิมมี่  ชนแบบเหมือนของเล่นกันไปเลยทีเดียว 555+

แต่จริงๆ Autobahn ผมว่าถนนมันไม่ได้ดีหรือเรียบมากมายนะครับ
แล้วก็ไม่ได้จำกัดความเร็วทุกๆเส้นนะครับ  ส่วนใหญ่จะเป็นเส้นออกนอกเมืองใหญ่ๆ นะครับ ที่จะเร็วเท่าใดก็ได้ นอกนั้นเค้าจะมี limit 120-130km/h ไว้นะครับ   
ต้องไปเจอ Highway ของ Italy, Croatia , France ที่ถนนและทางใหม่กว่ามากๆ อันนั้นมันส์กว่า Autobahn เป็นไหนๆเลยครับ  แต่อันนั้นต้องเสียเงินแพงกว่าเหมือนกัน ^^"

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 21:10:59 »
ที่อื่นโดยเฉพาะยุโรป ช้าแช่ซ้าย(ขวา บ้านเรา) ไม่มีครับ
วินัยเค้าดีกว่าเรามากแบบที่ว่า เราเทียบไม่ติดครับ
จะวิ่งโล่งๆแบบนั้นได้ ลองมาขับบูรพาวิถี ตอนตี 4 ตี5 ครับ โล่งจริง 200+ สบายๆ

เมื่อวาน กลับจากสระบุรี วิ่งเส้นพหลฯ
เจอซันนี่นีโอสีทอง แช่ขวา
ติดยาวเหยียดมาตั้งนานเพราะไม่ยอมหลบ ค่อยๆแซงมันทีล่ะคัน
ซ้ายมีรถบรรทุก กลางรถเยอะวิ่งได้แค่ 80
เจอรถคันอื่นปาดหน้า กระทืบเบรคใส่ มันก็ไม่รู้ตัว
พอแซงได้ โล่ง... ติดมัน คันเดียวจริงๆ
ข้างใน เห็นเป็นป้าวัยทองขับ
ไม่รู้จะสงสารหรือสมเพชดี แต่รถติดนาน เพราะมันคันเดียวจริงๆ

ออฟไลน์ thdeann

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 21:16:18 »
อุบัติเหตุที่ออโตบาน เยอะจนน่ารำคาญเลยล่ะครับ
เอาเป็นว่า วิ่งออโตบานทีไร ต้องเห็นมีรถชนทุกครั้งไป
นึกๆไปก็ขำ มีไฟให้วิ่งไม่เกิน 120
แต่วิ่งอยู่ที่ 40 ติดซะ

ถนนก็ไม่ได้เรียบมากเหมือนเมื่อก่อน มีปะ แต่ยังไงก็ดีกว่าของไทยมาก

สรุป ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 21:25:34 »
ระเบียดวินัยที่ออโต้บานดีมากๆครับ ไม่รู้ทำไมเค้าถึงรีบหลบให้ทุกคัน ต่างกับประเทศไทยไม่เข้าใจทำไมไม่หลบ

ออฟไลน์ crucifixzz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 02:27:44 »
motorway อังกฤษ ถ้าเกิดอุบัติเหตุทีไร รถติดเป็นกิโลครับ แล้วก็เกิดขึ้นประจำด้วย ผ่านทุกครั้งเจอทุกครั้ง

ออฟไลน์ Thor.1

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 10:06:38 »
ระเบียดวินัยที่ออโต้บานดีมากๆครับ ไม่รู้ทำไมเค้าถึงรีบหลบให้ทุกคัน ต่างกับประเทศไทยไม่เข้าใจทำไมไม่หลบ

น่าจะมาจาก เลนเร็วสุดวิ่งกัน200กว่า เลยต้องรีบหลบมั้งครับ

เป็นผมก็รีบด่วนๆเลย..............
;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 13:54:09 »
ออโต้บาห์น บางสาย สองเลนต่อทิศทาง ไม่ติด
มอเตอร์เวย์ไทย สี่เลน แม่งยังแช่ขวากันบรรลัย ให้ว่าไงล่ะครับ

เจอซันนี่นีโอสีทอง แช่ขวา
ติดยาวเหยียดมาตั้งนานเพราะไม่ยอมหลบ ค่อยๆแซงมันทีล่ะคัน
ซ้ายมีรถบรรทุก กลางรถเยอะวิ่งได้แค่ 80
เจอรถคันอื่นปาดหน้า กระทืบเบรคใส่ มันก็ไม่รู้ตัว
พอแซงได้ โล่ง... ติดมัน คันเดียวจริงๆ
ข้างใน เห็นเป็นป้าวัยทองขับ
ไม่รู้จะสงสารหรือสมเพชดี แต่รถติดนาน เพราะมันคันเดียวจริงๆ
น่าจะกดแตรใส่มันยาวๆๆๆเลยครับ

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 17:15:46 »
 ;D ;D ;D............ทั้งทางด่วนและมอเตอร์เวย์ ของบ้านเราแค่เรื่องห้ามขับห้ามขี่ย้อนศร (มีทั้งชาวบ้านและตำรวจ) ก็ยังสมัครไม่ฝ่าฝืนกันไม่ได้ครับ  พบเห็นอยู่ประจำ  เอาแค่นี้ก็เจอต้นเหตุของอุบัติเหตุไปเกิน 20 % แล้วครับ  ความปลอดภัยยังห่างชั้น ออโตบาน เยอรมันอีกเยอะ ::)

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 20:26:33 »
Autobahn ดีตรงที่ว่า ไม่ว่าคุณจะมา 160 180 หรือ 340 เค้าก็หลบให้
แต่เมืองไทยหรอ ก็กูจะขับ 120 อะ แค่นี้ก็เร็วแล้ว จะรีบไปไหน

ออฟไลน์ TDCI

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 18:34:51 »
วินาศสันตะโร