ผู้เขียน หัวข้อ: // ประกาศ Full Review Honda CIVIC น่าจะชนกับ รอบสื่อ Motor Expo !//  (อ่าน 15861 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
หมายความว่า 28 พ.ย. นี้ น่าจะได้อ่านกันครับ
ถ้าผมไม่สลบเหมือดจากภาระกิจที่แน่นมากในช่วงสามวันนี้ไปเสียก่อน

เหลือแค่ สรุป เรื่องอัตราเร่ง การตอบสนองของรุ่น 1.8 ลิตร
เร่องของช่วงล่าง โครงสร้างตัวถัง เกริ่นนำ 2 พารากราฟ
และ รอ ตัวเลขรอบเครื่อง 80 กม./ชม. ที่เกียร์ 5 กับ 100 กม./ชม. ที่เกียร์ 5 ของรุ่น 2.0 ลิตร
ที่ผมทำหายไปกับข้อมูลใน HDD ตอนนั้น

เหลือแค่นี้แล้วละ...

รายการต่อจากนั้น สรุป Motor Expo โดย Commander CHENG
ตามด้วย Sonic มาติดๆ

320d , 86 , Prius , Sonata , BT-50 PRO , Camry, Ranger ก็จะเรียงตามคิวจากนี้ไป

อาจมีคิวแทรก อย่าง Sylphy และ Brio Amaze กับ Nissan Heritage Center ที่ยังคาราคาซัง อยากให้ดูมากๆ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น สิ้นปีนี้ ได้เวลาแล้วนะครับย สรุปรถใหม่ประจำ 4 ปีข้างหน้า คราวนี้ ว่ากันที่ 2013 - 2016

อันนี้อาจต้องลัดคิวขึ้นมานำเสนอก่อนแน่ๆ

สรุป พักอีกที หลังปีใหม่ 2 สัปดาห์แรก ของดทำงานนะครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
Re: // ประกาศ Full Review Honda CIVIC น่าจะชนกับ รอบสื่อ Motor Expo !//
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 00:04:01 »
แจ่มแมวเลยครับพี่จิม พักก็ดีเลยครับ จะได้ถือว่าเป้นการพักผ่อนไปในตัว ใช้ชีวิตแบบสนุกๆครับ ขอบคุณพี่จิมมากครับสำหรับรีวิวทุกรีวิว  ;D
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Parinceo

Re: // ประกาศ Full Review Honda CIVIC น่าจะชนกับ รอบสื่อ Motor Expo !//
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 00:09:52 »
พักผ่อนมากๆนะครับ ปูเสื่อรอเช่นเคย

อยากอ่าน F30 กับ 86 มากๆครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 00:26:29 »
อดใจรอไม่ไหวเลยครับ

แหล่มๆทั้งนั้น

320d , 86 , camry , ranger

:D :D :D

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 00:28:48 »
รอดู ตัวเลข Sonic ทั้งอัตราเร่งและอัตราสิ้นเปลือง  :o

ออฟไลน์ spiritofsoul

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 00:39:20 »
ดีใจได้จะอ่าน Sonic แล้ว

แต่ตัวเลขไม่ค่อยดีแน่ๆ เลย กินน้ำมันเป็นที่สุด :'(

ออฟไลน์ yahooza00

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 01:49:10 »
ให้รางวัลตัวเองบ้างนะครับ พี่ จิมมี่

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 02:05:09 »
งานเข้ายามดึก

คอมโน้ตบุคพังอีกแล้วครับ!!!

Civic กับ BT พอหาทางให้เสร็จได้

แต่ที่เหลือ ต้องกู้สถานเดียวครับคราวนี้

ชิบหายแล้ว

ดันมาเป็นช่วงหน้าสิ่วหน้าขวานพอดีเลย

รอพี่ช่างซ่อมคอมจัดการสถานเดียวครับ

ออฟไลน์ N.BeTa

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 02:15:08 »

Civic กับ BT พอหาทางให้เสร็จได้

แต่ที่เหลือ ต้องกู้สถานเดียวครับคราวนี้

ชิบหายแล้ว

ดันมาเป็นช่วงหน้าสิ่วหน้าขวานพอดีเลย

รอพี่ช่างซ่อมคอมจัดการสถานเดียวครับ

คุณจิมมี่เก็บไฟล์ไว้ไดว์ไหนครับ ถ้าเป้นไดว์อื่นที่ไม่ใช่ เดสท๊อป สามารถเอาฮาสดิสมาต่อกับเครื่องอื่นดึงออกมาได้เลยครับ แต่ถ้าอยู่หน้าเดสท๊อปก้เอาออกมาได้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2012, 02:20:20 โดย N.BeTa »
ยังไม่รวย อยู่อย่างคนรวย ไม่มีวันรวย.. ยังไม่จน อยู่อย่างคนจน ไม่มีวันจน

ออฟไลน์ samurai8890

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 02:18:01 »
พี่จิมมี่คับ ระหว่างรอซ่อมคอมเอา BT50 มาลงลัดคิวได้ไหมคับ 555 อยากอ่านใจจะขาดแล้วรออ่านมานาน

(ขอให้ซ่อมคอมได้นะคร๊าบ)

ออฟไลน์ crucifixzz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 02:24:55 »
พี่จิมมี่น่าจะใช้ cloud นะครับ จะได้ไม่ต้องกังวลเรื่อง HDD พัง

ออฟไลน์ MoJo-JoJo

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 02:32:48 »
เคยบอกว่า F30 มาก่อน motor expo ไม่ใช่หรอครับ T_T

ปล. พี่ J!MMY ครับ สรุปให้หน่อยได้มั้ยครับ...ตกลง F30 น่าซื้อมั้ยครับ ที่บอกว่านิ่่มขึ้นมาก มันทำให้กลายเป็นรถที่แย่กว่า E90 เลยมั้ยครับ?
นิ่มจนทำให้ C-Class น่าซื้อกว่ามั้ยที่รถระดับเดียวกันครับ?

ช่วยด้วยครับพี่...พอดีอยากพาพ่อไปซื้อ แต่อยากได้คำยืนยันจากพี่ J!MMY เพื่อความอุ่นใจครับ จะได้ไม่โดนด่าภายหลัง

ตอนแรกไม่อยากถามรบกวนพี่แบบนี้เลยเพราะรอและนึกว่ามาก่อน Motor expo แต่พอเห็นแบบนี้แล้ว เลยขออนุญาติถามนะครับ ^^

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 02:34:56 »
พี่จิมมี่น่าจะใช้ cloud นะครับ จะได้ไม่ต้องกังวลเรื่อง HDD พัง

+1 ครับ ไม่ก็พิมพ์เป็น draft ไว้ใน e-mail ของตัวเองครับ กันคอมเสีย ปกติจะเอาข้อมูลงานต่างๆ back up ไว้ใน external ครับ hdd เวลาเสียมันจะรู้ครับ เช่น อ่านข้อมูลช้า ร้อน มีเสียงแต่กๆๆ ให้รีบย้ายงานออกมาเลยครับ อีกไม่นานไปแน่ๆ ^^

ปล. ขอให้กู้ได้นะครับ อารมณ์เดียวกับคอมดับ/ค้างแล้วยังไม่ได้เซฟเคยหลายหนอยู่ แต่อันนี้หนักกว่า สู้ๆนะครับ

ออฟไลน์ YF-19

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 02:38:18 »

ชิบหายแล้ว

งานสำคัญ อย่าลืม backup ไว้เสมอครับ ควรมี ext.HDD สำรอง หรือมี PC ตั้งโต๊ะ 1 เครื่องครับ

ส่วนเรื่อง notebook พัง ถ้าเป็นจากเครื่อง HDD ไม่ได้เสีย ก็ยก HDD ออกมา ได้ครับ ไม่น่ามีปัญหา ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 02:58:29 »
ปูเสื่อรออ่านครับพี่จิมมี่

จริงๆผมว่าพี่จิมมี่น่าจะมี external harddisk เอาไว้ back up งานไว้เผื่อคอมเจ๊งสักสองลูกก็ไม่เลวนะครับพี่ ไม่งั้นต้องมาตุ๊มๆต่อมๆกับคอมอีก

ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 04:03:22 »
ผมว่าพี่ต้องใช้ Dropbox ครับ

เก็บข้อมูลไว้ใน Cloud ปลอดภัย 100%

www.dropbox.com

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 05:57:04 »
แนะนำเพิ่มครับ
HDD External แนะนำซื้อแบบประกอบเอง โดยหาซื้อ HDD รุ่นเซอร์เวอร์ หรือ รุ่นที่"รับประกัน 5 ปี" ครับ
ผมเคยมีปัญหากับข้อมูลบ่อยมาก แต่พอมาใช้ "ของแพง" แบบนี้ 7ปีแล้วครับ ที่ไม่เกิดปัญหา

ปัจจุบันตอนนี้ HDD หารับประกัน 5 ปี น้อยมากครับ ถ้าจะลองดู มองแบบ SSD ไว้ก็ได้ครับ

เอาใจช่วยให้กู้ข้อมูลได้ครับ

ปล. และอย่างที่ สมาชิกบางท่านแนะนำ EMAIL BOX ช่วยได้ครับ ส่งงานเก็บไว้ในอีเมลล์ ช่วยได้นะครับ ตอนเรียนอยู่ ผมทำบ่อย อิอิอิ ให้เพื่อนส่งการบ้านมาให้ลอก เอ๊ย ดูเป็นแนวทาง

Junior22

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 07:24:31 »
พี่ jimmy ใช้แมคเลยครับจะได้ไม่รวนเหมือนวินโดวส์

ออฟไลน์ applebees

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 08:13:20 »
ใช้ Cloud หรือ Dropbox เลยครับ ไม่ต้องกลัวพัง แค่ออนไลน์ให้ครบ สบายมากๆเลยครับชีวิต

;D

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 08:37:50 »
เคยบอกว่า F30 มาก่อน motor expo ไม่ใช่หรอครับ T_T

ปล. พี่ J!MMY ครับ สรุปให้หน่อยได้มั้ยครับ...ตกลง F30 น่าซื้อมั้ยครับ ที่บอกว่านิ่่มขึ้นมาก มันทำให้กลายเป็นรถที่แย่กว่า E90 เลยมั้ยครับ?
นิ่มจนทำให้ C-Class น่าซื้อกว่ามั้ยที่รถระดับเดียวกันครับ?

ช่วยด้วยครับพี่...พอดีอยากพาพ่อไปซื้อ แต่อยากได้คำยืนยันจากพี่ J!MMY เพื่อความอุ่นใจครับ จะได้ไม่โดนด่าภายหลัง

ตอนแรกไม่อยากถามรบกวนพี่แบบนี้เลยเพราะรอและนึกว่ามาก่อน Motor expo แต่พอเห็นแบบนี้แล้ว เลยขออนุญาติถามนะครับ ^^

ผมช่วยหน่อยนึง จากคนที่ใช้ E90 เบนซิน แล้วได้ไปลอง F30 แบบเต็มมาเมื่อไม่นานนี้ครับ
มันนิ่มขึ้นมั๊ย ....

......จริงครับ ช่วงล่างมันหนึบแบบนุ่มนวลกว่า ถ้าคนชินกับช่วงล่างแนวแข็ง ต้องปรับตัวหน่อย แต่มัน user friendly กว่ามาก โดยเฉพาะสาวๆ แฟนผมลองด้วย ยังบอกเลยว่า อือม์ ทำไมรถเราแข็ง มีอะไรเสียหรือเปล่า

......แต่ เครื่องยนต์ กินขาด แรง ประหยัด
......เกียร์กินขาดเช่นกัน ความ smooth ในการเปลี่ยนเกียร์ รอบเครื่องยนต์ เสียง ดีหมด
......มีการตกแต่งภายในที่ดี ทุกแบบ แล้วแต่เลือกกันเลย

สรุปผมว่า ถ้าได้ลองเต็มๆ แบบผม โดนแน่

ออฟไลน์ nok

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 09:41:52 »
รอดู civic มันจะแน่สักแค่ไหน ที่เหลือๆจะตามมามีแต่น่าสนใจทั้งนั้นเลย

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 09:44:27 »
HDD เป็นอุปกรณืที่ไม่ไม่ไว้วางใจ เพราะเจอเหตุการแบบนี้บ่อย สิ่งที่ผมคิดว่าปลดภัย ไรท์ลง DVD สำเนา 1 ชุด เก็บไว้ในที่ที่แตกต่างกัน ช่วยได้เยอะเหมือนกัน

ผมขอเป็นกำลังใจให้พี่ JiMMY นะครับ  ;)

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 10:14:54 »
เหตุการณ์นี้พูดยากแหะ สงสัยต้องซื้อ HDD 3 ลูกมาทำ Raid 1 กันถึงจะชัวร์
H.

ออฟไลน์ หนุ่มSoSo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 10:24:57 »
หายเร็ว ๆ สาธุ ๆ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 10:53:59 »
F30 ผมโอเค แต่แค่ขอช็อกอัพที่แข็งกว่านี้นิดนึงพอครับ

ออฟไลน์ kimjung

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 11:02:21 »
SSD ก็ต้องดูเป็นรุ่นแพงๆถ้ารุ่นล่างๆไว้ใจไม่ไ้ด้เหมือนกัน

ออฟไลน์ Scarecrowman

• Full Member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 11:02:58 »
ง่า 86 อยากอ่าน
จะไปช่วยจุดธูป เรียกวิญญาณ HDD กลับมานะครับ ;D

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 12:43:06 »
รีวิว คั่งค้างเยอะมาก  :o

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 13:19:49 »
ผมว่าน่าจะเก็บไฟล์ไว้หลายๆที่นะครับ

ในเมล,ในแฟลชไดร์,อินทานอล,เอ็กทานอล,ในแผ่น

กันไว้ดีกว่าครับ แค่เนื้อหาคงก็อปปี้ไม่นาน

ปล.ยังไงก็สู้ๆครับพี่จิม  :D :D :D

ออฟไลน์ checksos

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 13:20:38 »
ผมอ่าน ตัวที่พี่เขียนแนะนำก่อนหน้านี้แล้วซื้อไปแล้วครับ อิอิ ขอบคุณครับ