ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกี่ยวกับ Subaru XV หน่อยครับผม  (อ่าน 11087 ครั้ง)

ออฟไลน์ каваи

• Full Member
ถามเกี่ยวกับ Subaru XV หน่อยครับผม
« เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 19:59:14 »
พอดีว่ากำลังจะหารถให้คุณแม่ใหม่คันเก่าของแม่ผมเป็น Ford escape ใช้มา 8 ปีกว่าแล้ว
จึงอยากจะหารถใหม่ซึ่งแม่ผมบอกชอบรถแนว 5 ประตูซึ่ง Fortuner แม่ผมก็ไม่เอา  :P
ส่วนตัวแม่ผมจะวิ่งไปกลับ พัทยา - ศรีราชา ตลอด ส่วนมากวิ่งในเมืองแล้วจะขนพวกของต่างๆนาๆด้วยละครับ
Captiva ผมกับพ่อก็ไม่ค่อยจะมั่นใจเท่าไหร่ แต่ว่าเห็นศูนย์ Subaru เปิดใหม่ในพัทยาซึ่งอยู่ไม่ไกลจากบ้านผมเท่าไหร่เดินทาง 10 นาทีก็ถึงแล้ว
ผมก็เลยไปสะดุดกับเจ้า Subaru XV เข้าซึ่งแม่ผมก็ชอบอยู่เหมือนกันเพราะไม่ได้ใหญ่เทอะทะมาก ตอนนี้ขอถามหน่อยครับว่า
1.เจ้า Subaru นี่เรื่องศูนย์บริการเป็นยังไงบ้าง
2.การดูแลรักษาง่ายเหมือนรถญี่ปุ่นหรือเปล่า
3.รุ่นนี้มีแต่เบนซินใช่มั้ยครับที่เข้าไทย
4.Option รุ่นนี้เป็นยังไงบ้างครับผม
5.สมรรถนะ เป็นยังไงบ้างครับถ้าเป็นยี่ห้อนี้มีอะไรเด่นๆบ้าง

ผมอาจจะพิมพ์หรือเข้าใจยากหน่อยนะครับ พอดีเป็นคนพิมพ์หรือพูดไม่ค่อยเก่ง ขอบคุณมากครับ  ;D

ออฟไลน์ beerrl

• Hero Member
Re: ถามเกี่ยวกับ Subaru XV หน่อยครับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 03:03:57 »
รถดีครับ ระบบขับ4 ของเขาดีมาก
ขับด้วยความเร็วมั่นใจได้ดี การเกาะถนนดี
เครื่องเป็นเบนซิน2000cc ตัวเดียวกับ forester แต่ได้เกียร์ CVT เลยทำให้ประหยัดน้ำมันกว่า
ความทนทาน ผมว่าทนครับ
ภายในไม่ได้ใหญ่มากมายอะไร ถ้าจะเอามาเทียบ escape ตัวเก่า คงได้พื้นที่เก็บของที่เล็กลง ครับ

สรุปว่า ถ้าต้องการรถที่ขับแล้วมั่นใจ ความแรงพอตัว รถไม่เหมือนใคร ก็จัดเลยครับ
แต่ถ้าขับในเมือง ไม่ได้ขับเร็ว ไม่ได้ลุยหรือเข้าโค้งแรงๆบนถนนลื่น ผมว่า Subaru อาจจะไม่ได้show จุดเด่นออกมาครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

Re: ถามเกี่ยวกับ Subaru XV หน่อยครับผม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 09:24:15 »
ขอบคุณมากครับ

ใครมีอะไรแนะนำอีกรบกวนด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Equcha

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 11:26:57 »
ไม่รู้อัตราการกินน้ำมันเป็นไงบ้างนะครับ  :D
ราคาน่าสนใจเลยทีเดียว

ออฟไลน์ Fat Pig

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 11:36:01 »
เข้ามารออีกคนครับอยากรู้เหมือนกัน

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 14:14:44 »
ไม่รู้อัตราการกินน้ำมันเป็นไงบ้างนะครับ  :D
ราคาน่าสนใจเลยทีเดียว

เห็นเขาบอก เบนซินได้ 14.4 km ต่อลิตร  ;D

ออฟไลน์ FyGI

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 14:59:24 »
อัตราการรับประทานน้ำมัน

น่าจะพอเดาๆ ได้จาก Legacy Wagon กับ Outback ตัวปัจจุบัน

ที่คุณจิมมี่ ได้ทำรีวิวเอาไว้

เพราะเครื่องกับระบบส่งกำลังคล้ายกัน

ต่างกันที่รายละเอียดเครื่องยนต์บางอย่างเท่านั้น

ออฟไลน์ Bimmer Boy

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 20:56:18 »
เครื่องเบนซินธรรมดาอยู่ในตัวถังหนักและต้านลมอย่างนี้แถมขับสี่อีก คงกินพอสมควรล่ะครับ เอาเป็นว่าน่าจะกินมากกว่ารถซีดาน c segment เครื่องสองพันทุกตัว

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 09:13:57 »
เมื่อวานลองนั่งที่ Expo แล้ว (Test drive ไม่ทันลืมมม)
ผมว่าน่าเล่นดีนะครับ ขาดแค่ Key less, Push start, sun roof, Day time running light
แต่อย่างอื่นมาครบ ราคาใช้ได้เลย

เหลือแต่ศูนย์ที่ยังน้อย แต่เห็นคนเคยใช้บอกกันว่าไม่จุกจิก อันนี้จริงมั้ยครับ?

ออฟไลน์ ck_win

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 14:05:39 »
ผมใช้ซูมา 5 คันแล้ว ต้องยอมรับว่ารถดี ขับดีจริงๆ ครับ ปัญหาจุกจิก กระจุ๊ก กระจิก ไม่มีกวนใจ

XV อาจจะเป็นคันที่ 6 สำหรับผม  ;D

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 16:56:46 »
ขอบคุณ ทุกท่านมากครับ พรุ่งนี้ว่าจะไปดูตัวจริงที่ Motor Expo
ไม่รู้ว่าตัว Top ราคาเท่าไหร่นะ  ;D

ออฟไลน์ imneng

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 18:25:54 »
สนใจเหมือนกัน แต่ตั้งใจรอรีวิว จากพี่ ๆ ผู้ทดสอบก่อนค่ะ เพราะยอมรับว่า อัตราบริโภคน้ำมันสำหรับยุคนี้สำคัญจริง ๆ
Merc Addicted

ออฟไลน์ ssongsetwut

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 19:42:05 »
วันนี้เข้าไปดูมาสวยมากครับ แต่ไม่มีสีส้ม  :'(

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 23:06:16 »
ขอบคุณ ทุกท่านมากครับ พรุ่งนี้ว่าจะไปดูตัวจริงที่ Motor Expo
ไม่รู้ว่าตัว Top ราคาเท่าไหร่นะ  ;D

มารุ่นเดียวครับ จัดเต็ม Paddle Shift, จอ LCD ฝังเบาะหลัง 2 ใบ ราคา 1.35M ได้รถเดือน 1-2 ปีหน้า
เซลล์แอบกระซิบว่า จบงานเพิ่มราคาแน่นอน (มาแนวเดียวกับฟอร์ดอีกแระ)