ผู้เขียน หัวข้อ: อธิบดีสรรพสามิตแจง ระวัง...จองรถคันแรก โตโยต้าที่เมืองทอง..ไม่เข้าข่ายนะครับ  (อ่าน 14198 ครั้ง)

Junior22

• บุคคลทั่วไป
ท่านอธิบดีสรรพสามิตพูดว่า รถที่จะเข้าข่ายร่วมโครงการรถคันแรกของทุกบริษัทนั้น  ต้องจดทะเบียนเสียภาษีสรรพสามิตก่อนวันที่31ธค.เท่านั้น

ส่วนรถรุ่นที่ออกใหม่จะผลิตทันหรือไม่...ก่อนจองต้องถามบริษัทเอาเอง.

พิธีกรถามว่า แล้วโตโยต้า ที่ออกบูธในงานบอกว่าโตโยต้า..รุ่นใหม่ (ปรับปรุงใหม่)  ในงานบอกลูกค้าว่ารุ่นนี้ เข้าโครงการรถคันแรกได้

ท่านอธิบดีบอกว่า..ถ้าเขาผลิตทันและเสียภาษีก่อน31ธันว่านี้ทัน ก็ได้

--------------------------------------------------------------------------

ตอนนี้ณเวลานี้(เมื่อวาน)มีผุ้จองแล้ว650113คัน

โดยผ่อนผันให้ส่งมอบรถได้ออกไปจากเดิม31ธค.นี้ จนกว่าจะหมดการจอง(ที่จองก่อน31ธค.เวลา16.30น.)

และ จะเปิดการจองจนถึงวันที่31ธค.เวลา16.30น.นี้(ให้ราชการเข้าเวรรับเรื่อง จอง)และจำนวนรถที่ผลิตเสร้จและเสียภาษีภายใน31ธค.นี้เท่านั้น

*ถ้าจองเกินกว่ารถที่ผลิตได้..บริษัทที่ผลิต/รับจองรับผิดชอบเองนะครับ

----------------------------------------------------------------------------------

สื่อพยายามเน้นเรื่องโตโยต้าผลิตไม่ทัน31ธค.  อธิบดีบอกว่า  ไม่ใช่หน้าที่ของท่าน..ท่านมีหน้าที่กำกับดูแลเงื่อนไข ของนโยบายเท่านั้น

คือ ไม่ได้คุมเรื่องที่บริษัทจะผลิตทันหรือไม่.(ถูกต้องแล้วครับ/บริษัทต้องดู ความสามารถของตัวเองว่าผลิตได้กี่คันในเวลาเท่านี้ แล้วเปิดให้จองในจำนวนที่ผลิตได้..)

ระวังนะครับ ถามให้แน่ใจก่อน..ว่าผลิตทันไหม

เดี่ยวพอผลิตไม่ทัน หมดเงื่อนไขเวลาทีรัฐบาลกำหนด  แล้วบริษัทจะโยนความผิดมาให้รัฐบาล..ซึ่งไม่ใช่นะครับ  ความผิดที่แท้จริงคือบริษัท

ที่รับจอง เกินกว่าที่จะผลิตได้เกินเวลาที่กำหนดเอง..จำไว้นะครับ     

แล้วลูกค้าที่จอง VIOS 2013 ไปแล้วจะซวยไหมครับ

โตโยต้าไม่น่าหลอกหากินกับคนไทยเลย

ออฟไลน์ KAKASHII

• Hero Member
  • งามปะละ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
ถ้าเป็นต่างประเทศโดนฟ้องยับแล้ว ข้อหาหลอกลวง ผู้บริโภค

ออฟไลน์ samgler

• Full Member
T/T คงกะขึ้น Line เจ้า Vios ตัวใหม่ ก่อนเที่ยงคืนวันที่ 31 ธค นี้

แต่เท่าที่อ่านดูจากกระทู้ ก็ไม่น่าจะถือว่าเข้าข่ายนะครับ

ออฟไลน์ IncarRus

ถ้าเงื่อนไข,,, มีเท่านี้, เหลือเวลาอีกเป็นเดือน
....Toyota ,,, เร่งขึ้นไลน์ผลิต, ผมว่าน่าจะทันนะคับ  ;)

ออฟไลน์ PumpNISMO

• Sr. Member
ท่านอธิบดีสรรพสามิตพูดว่า รถที่จะเข้าข่ายร่วมโครงการรถคันแรกของทุกบริษัทนั้น  ต้องจดทะเบียนเสียภาษีสรรพสามิตก่อนวันที่31ธค.เท่านั้น

ผมว่าน่าจะทันนะครับ แต่อาจจะใช้วิธีศรีธนนชัย ผมว่ายังไงก็น่าจะทันแต่ที่ยังไม่ออกตัวจริงมาให้ดูส่วนนึงก็ยังเตรียมตัวไม่เสร็จ แล้วอีกส่วนก็น่าจะเพราะว่ายอดจองตัวเก่าเยอะมาก ถ้าออกมาคนก็จะไปจองตัวใหม่ทำให้ตัวเก่าเหลือ จะบอกว่าให้เริ่มผลิตตัวใหม่เลย ตอนนี้ไม่น่าจะทัน

อันที่จริงผมว่าถ้าเค้าทำไม่ได้ก็ไม่น่าบอกลูกค้าแบบนั้น ตัวเก่าก็ยังขายได้อยู่ ยอดจองบานเบอะ ไม่แน่อาจจะมีเซอร์ไพรส์ก็ได้นะครับ 555

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
สงสัยโตโยต้ามักจะไม่ถูกกับนโยบายรัฐยังไงไม่รู้
ทั้ง Eco Car และ รถคันแรก
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

Junior22

ท่านอธิบดีสรรพสามิตพูดว่า รถที่จะเข้าข่ายร่วมโครงการรถคันแรกของทุกบริษัทนั้น  ต้องจดทะเบียนเสียภาษีสรรพสามิตก่อนวันที่31ธค.เท่านั้น

ผมว่าน่าจะทันนะครับ แต่อาจจะใช้วิธีศรีธนนชัย ผมว่ายังไงก็น่าจะทันแต่ที่ยังไม่ออกตัวจริงมาให้ดูส่วนนึงก็ยังเตรียมตัวไม่เสร็จ แล้วอีกส่วนก็น่าจะเพราะว่ายอดจองตัวเก่าเยอะมาก ถ้าออกมาคนก็จะไปจองตัวใหม่ทำให้ตัวเก่าเหลือ จะบอกว่าให้เริ่มผลิตตัวใหม่เลย ตอนนี้ไม่น่าจะทัน

อันที่จริงผมว่าถ้าเค้าทำไม่ได้ก็ไม่น่าบอกลูกค้าแบบนั้น ตัวเก่าก็ยังขายได้อยู่ ยอดจองบานเบอะ ไม่แน่อาจจะมีเซอร์ไพรส์ก็ได้นะครับ 555

ถ้าให้ทัน 31ธค ต้องหยุดไลน์ผลิตรุ่นอื่นเพื่อมาผลิต vios 2013 คงตลกน่าดู มีประเทศไทยที่เดียวมั้งครับ 5555

ออฟไลน์ FyGI

ผมว่าคนที่จองตัวปัจจุบันน่าจะซวย

เหมือนเล่นเกมกันเลยเนอะ

Junior22

คนจองวีออส2013 ชวดเงิน 100,000 เป็นที่แน่นอนแล้วเพราะในเว็บตัดรุ่น vios 2013 ออกไปละ ความซวยก็ตกอยู่กับคนที่จองลม 5555 อนาถแท้โตโยต้าทำกันได้

https://firstcar.excise.go.th/fc_internet/form/sitcar_29112555.pdf

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
พี่โตทำกันได้นะ

ผมก็แหม่งๆอยู่แล้ว รถยังไม่มีให้เห็นเลย

จะได้ทันทำเรื่อง 31 ธค ได้ไงหว่า

ออฟไลน์ mewzabahl

คนจองไปแล้ว สงสัยไปเปลี่ยนเป็นวีออสปัจจุบันกันเป็นแถว  ;D

gunz13096

อย่าลืมว่าโตโยต้าทำอะไร ก็ถูกเสมอ!!!! มีข่าวอึกกะทึกครึกโครมยังไง โตโยต้าก็ปิดปากเรียบ!! นอกจากว่าคนไทยต้องประท้วงถึงจะดัง :(

ออฟไลน์ gumpzgear

อ่านแล้วไม่ค่อยเข้าใจครับ
เจ้าอื่นก็รับจองก่อน ก็ไม่ได้ผลิตทัน 31 ธ.ค. นิครับ

ออฟไลน์ porasit33

จะเอาไงก็ ออกมา พูดให้ชัดเจน
ถ้าจะขายจริงๆ ก็ทำโฆษณาออกมาเลยครับ

ขนาดเซลล์เองยังตอบไรไม่ได้ว่าความจริงเป็นยังไง
แล้วผู้ซื้อจะยังไงครับ ทำให้ถูกต้องเถอะครับ
ยังไงรถมันก็ขายได้ เชื่อผม ^^

Junior22

อ่านแล้วไม่ค่อยเข้าใจครับ
เจ้าอื่นก็รับจองก่อน ก็ไม่ได้ผลิตทัน 31 ธ.ค. นิครับ

หมายถึงรถรุ่นนั้นต้องอยู่ในสายการผลิตแล้ว และโตโยต้าต้องเสียภาษีสรรพสามิตรเรียบร้อยแล้ว แต่วีออส 2013 ยังไม่ได้ผลิตพูดง่ายๆ คือเอาเปรียบค่ายรถรายอื่นเอารถที่ยังไม่ถึงเวลาขายมาเปิดให้จองก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2012, 23:23:16 โดย Junior22 »

ออฟไลน์ holahola66

รอดูว่า. Toyota จะแก้ปัญหานี้ยังงัย   >:(
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Niceguy_C

อธิบายง่ายๆคือ

รถที่จะได้รับสิทธิ จะต้องจดทะเบียนก่อน 31 ธันวา

แต่ปัญหาคือ รถ วีออส 2013 ยังไม่ได้ผลิต เพราะฉะนั้นแล้ว ภาษีจะจ่ายให้รัฐเท่าไหร่ รัฐคืนเท่าไหร่ ก็ยังไม่ได้คำนวน เพราะรถมันยังไม่มี

และจากนี้เหลือแค่ 1 เดือน ขนาดรถโชว์ยังไม่มี แล้วจะส่งรถก่อน สิ้นปีได้ยังไง

Junior22

รอดูว่า. Toyota จะแก้ปัญหานี้ยังงัย   >:(

คราวนี้โตโยต้าหน้าแหกแน่ๆ เพราะฟอร์ดก็เคยทำในเฟียสต้า 1.6 แต่รัฐไม่อนุมัติ เลยต้องเอาเครื่อง 1.5 มาขาย ไม่น่าเลยโตโต้ทำงามหน้าอีกแล้ว

ออฟไลน์ John Cena

• Full Member
ผมใช้โตโยต้าอยู่ แต่อยากจะถามว่า โตต้าโลภมากไปมั้ย

vios ตัวปัจุบันก็ได้สิทธิ์เต็มที่อยู่แล้ว ยังจะทำแบบนี้ เพื่อ...? (เสียงสูง)

คุณธรรม จริยธรรม สำนึกดีๆ ยุคนี้หายไปไหนกันหมด

ปล.หรือเป็นนโยบายที่โตโยต้าประเทศไทย ส่วนบริษัทแม่ไม่ทราบเรื่อง

ออฟไลน์ Wayfarer-R

ผมว่า รอชัวร์ๆดีกว่า ว่าได้หรือไม่ได้กันแน่ เกิดมีอะไรเซอร์ไพรซ์ขึ้นมา รอดูครับ อีกไม่นานแล้ว แต่ผมบอกไว้ก่อนเลยว่า โตมันไม่ธรรมดา เล่นด้วยยาก มุขเยอะครับ   ;D ;D

Junior22

ผมว่า รอชัวร์ๆดีกว่า ว่าได้หรือไม่ได้กันแน่ เกิดมีอะไรเซอร์ไพรซ์ขึ้นมา รอดูครับ อีกไม่นานแล้ว แต่ผมบอกไว้ก่อนเลยว่า โตมันไม่ธรรมดา เล่นด้วยยาก มุขเยอะครับ   ;D ;D

ผมว่าสงครามจะเกิดเพราะพี่โตโต้นี่แหละ

ออฟไลน์ Ishida

พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
งั้นผมจอง Jazz Twist รอไปปีโน้นเลยละกัน  ;D

ออฟไลน์ DArkMaster

ผมก็เห็นอธิบดีออกข่าวมาหลายวันแล้ว ;D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เรื่องเปิดจองรถก่อนเห็นตัวจริงนี่ปกติ
แต่มาบอกว่าได้ลดภาษีแสนด้วยนี่ ผิดปกติและไม่น่าเป็นไปได้
โตต้าเค้าสุดทีนจริงๆ

ผมขับโตต้าอยู่นะ แต่ก็ไม่ได้ชอบหรือเห็นด้วยกับสิ่งที่เค้าทำทุกเรื่อง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ AkE

ไม่น่าล่ะ วันนี้บูธเงียบๆ แบบนี้เรียกว่าไม่น่าแหลมเลย 555 แต่พรีอุสนี่ดูทีไรก้ชอบที่มันไฮเทคดีจิงๆคับ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport

ถ้าไม่ทันง่ายที่สุดก็เอาเงินจองคืน

ถ้ามากกว่านั้นก็ผู้ที่จองไปแต่ไม่ได้รวมตัวกันฟ้องร้องต่อศาล แต่จะผิดข้อหาใดก็ต้องลองปรึกษา(สภา)ทนายดู เผื่อจะสามารถไปทางคดีแพ่งเรียกร้องค่าเสียหายได้
ซึ้องถ้าทำ ทำได้ สำเร็จหรือไม่สำเร็จน่าจะเป็นกรณี(คดี)ตัวอย่างที่มีผู้เสียหายจำนวนมากร่วมกันฟ้องนะครับ

***ข้อดีของการไม่ได้ซื้อรถคือมีเงินสดและไม่เป็นหนี้

ออฟไลน์ 6162002

พี่โตอาจจะมีทีเด็ด เข็นออกมาจนได้ วันสุดท้ายพอดี คนไปงานก็เยอะอยู่แล้ว ทีนี้วันเดียวอาจจะยอดจองหมื่ีนคันเลยก็ได้นะครับ อิอิ
(แต่แค่วันนี้ ก็รถโคตรติดแล้ว ดีนะผมไปตั้งแต่บ่าย ขากลับตอน ทุ่มกว่า เห็นรถต่อแถวรอเข้าที่จอดอาคาร Challenger กันตรึม!! ตึกข้างๆ ที่ว่างๆ ไม่ไปจอดกัน ผมล่ะงง - -)

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
จำได้ว่าตอนที่ Toyota จะใช้มุขนี้กับ Agya สรรพสามิตก็เคยบอกไปแล้วนี่ครับ ว่าทำไม่ได้หากขึ้น line ไม่ทันในเวลาที่กำหนด

แล้วนี่อีกแล้ว มันอะไรกันละเนี่ย

คิดได้ 3 แนว

1. เขามั่นใจว่าผลิตทัน 31 ธ.ค.
2. อาจจะใช้วิธีพิเศษบางอย่าง เพราะ Toyota ใครๆ ก็เกรงใจ

หรือ

3. บ้าไปแล้ว!!
JDM เท่านั้น จะครองโลก!