ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านคิดว่า viosใหม่กำลังเดินตามรอยความพ่ายแพ้แบบ brioไหมครับ  (อ่าน 9999 ครั้ง)

ออฟไลน์ cloud

• Sr. Member
หลายคนที่ยังไม่ทราบนะครับ viosตัวใหม่นั้นได้ทำการเอาเปรียบลูกค้าโดยการตัดเสปค ใช้เครื่องเดิม เกียร์เดิม
ตัวJตัด absออก ตัวeตัดกระจกพับไฟฟ้า ทุกรุ่นไม่มีเบาะหนัง แต่ดันไปเพิ่มของเล่นให้ตัวทอปซึ่งส่วนใหญ่เค้าไม่ซื้อตัวทอปกัน
หลายกระทู้ด่าโตโยต้ากันแหลก คิดว่าเป็นเจ้าตลาดแล้วมาทำแบบนี้ คงคิดว่าขายได้อยู่แล้ว
เคสนี้ผมว่ามันไกล้เคียงกับbrioมากๆครับ คิดว่าใช้ชื่อhondaน่าจะขายได้ปรากฎลูกค้าเค้าไม่โง่น่ะสิ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• Hero Member
  • เตรียมสร้างอนาคต
ไม่หรอกครับ เดี๋ยวพออัดแคมเปญก็ขายได้เหมือนเดิม
ทั้งนีัทั้งนั้น รอดูตัวจริงก่อนครับ แล้วว่ากันใหม่ อิอิ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ swan

ผมว่ายังไงพี่โตก็ขายได้นะ ลูกค้าจะมีสักกี่คนโดยเฉพาะตามต่างจังหวัดที่เค้ามาซีเรียสกับเรื่องออฟชั่น เท่าที่ผมเห็นลูกค้าต่างจังหวัดที่ตัดสินใจซื้อรถ เค้านึกถึงแค่ไม่กี่ยี่ห้อ (ก็เจ้าตลาดนั่นแหละ) และดูว่าราคาเค้าโอเคไหม เรื่องออพชั่นแทบไม่รู้อะไรเลย ถ้ายี่ห้อนั้นๆตั้งราคาที่เค้าโอเค เค้าซื้อเลย

ผมเคยถาม เพื่อนๆ พี่ป้าน้าอาใน ตจว. หลายคนว่าเค้าซื้อรถมาทั้งทีมีออพชั่นอะไรมั่ง เค้าบอกไม่รู้ แต่อยากได้รุ่นนี้ ยี่ห้อนี้...........

Junior22

• บุคคลทั่วไป
บริโอ้มันรถสำหรับขายในอินเดีย แต่ไทยเค้าทำเพื่อรองรับโครงการอีโคคาร์ แต่วีออสมันอยู่ในตลาดไทยมานานแล้วยากที่จะล้มไปง่ายๆ

ออฟไลน์ PacMan

• Full Member
เดาว่าถึงแพ้คงไม่แพ้ยับ แต่ยอดขายอาจจะน้อยกว่าในSecนี้ก็ได้ ถ้ารถออกมาเหมือนที่จขกท.ว่าไว้นะ ยังไงก็มีประวัติ ชื่อเสียง และสาวกค้ำอยู่เยอะ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

ก่อนอื่น ต้องบอกเลยว่า ไม่เห็นด้วยกับการตัดออปชั่นลดต้นทุน ที่เฮียโตทำกับออสใหม่ในครั้งนี้ แต่ก็เชื่อว่า คงไม่เป็นแบบบริโอ้หรอก วีออสใหม่น่าจะยังขายดีเหมือนเดิม แต่ผู้บริโภค จะหันไปหาเจ้าอื่นมากขึ้น พูดง่ายๆก็คือ ช่องว่างระหว่างแบรนด์เจ้าตลาด กับเจ้าอื่นที่รองลงไป มันจะแคบลง แต่ยังไงออสก็หัวแถวเหมือนเดิม แต่ก็ต้องระวังซิตี้ใหม่ ที่ตีคู่ขึ้นมา และมีโอกาสโดนสวนได้ ถ้าประมาทเกินไป

ออฟไลน์ jg333

จะล้มvios ผมว่ายากครับ ยังไงก็ขายได้ครับ ยี่ห้อมหาชน
เขาถึงกล้า+ราคา -ออปชั่น ไงครับ

ออฟไลน์ Teamkk

• Jr. Member
  • **
  • ไม่มีอะไรดีที่สุด แค่ชอบที่สุดก้อพอ
เซลล์พูดอีกแบบว่า ขอรถเยอะๆ ยอดจองถึงปี 2558 แล้ว 555

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5
ผมว่าไม่มีทางหรอกครับ อย่างมากยอดขายก็อาจจะโดน City แซงแค่ 2-3 เดือน

เพราะขนาดรุ่นใหม่จะออกอยู่รอมร่อแล้วยอดขายรุ่นปัจจุบันยังเดือนละหลายพันคันเลย :P

แถมคนส่วนใหญ่ในประเทศเวลาจะซื้อรถก็จะมองแต่ Toyota เท่านั้น(หนังสือบางเล่มถึงขนาดเอาไปเป็นข้อแนะนำในการซื้อรถเลยว่าต้องเป็น Toyota เท่านั้น >:()
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ myalexxp

ยากมากกกก ครับ

ยอดแต่ละปีก้แสดงให้เห็นอยู่แล้ว

ทำแบบไหนมาก็ได้ขายครับ

ของเก่าเค้าทำมาดี

ออฟไลน์ YenChar

สมมุติว่าออกมาแล้วสวยโดนใจ รูปทรงโฉบเฉี่ยว
กลัวว่า จะชนะขาดน่ะสิครับ
มีใครสนใจเครื่องเก่าๆอายุ 10 ปี กับเกียร 4 สปีดธรรมดาๆบ้างครับ

80% ของคนซื้อรถ ไม่มองตรงนี้
ยังไงๆก็ขายได้ แต่ส่วนแบ่งการตลาดลดลงเพราะมีคู่แข่งมากขึ้น แค่นั้นล่ะ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ล้มยากเหมือนกันนะครับ Vios เนี่ย รุ่นแรกทำไว้ดีมาก บารมีเลยส่งต่อน่ะครับ

ออฟไลน์ shando

วีออสสะสมชื่อมาเป็น10ปี คู่แข่งที่น่ากลัวก็มีแค่ซิตี้ ส่วนเครื่องกะเกียร์ตัวนี้ถึงจะเก่าแต่ก้แรงใช้ได้ ไม่กระตุกหรือพังเป็นว่าเล่นเหมือนเกียร์powershiftรุ่นใหม่ไฮโซของฟอร์ด ยากที่จะล้มต่อให้ตัดออปชั่น
ส่วนบริโอ้มาทีหลังมาร์ชซึ่งชื่อเสียง ณ ตอนนั้นเป็นที่ยอมรับของผู้บริโภค ขนาดเล็กกว่า แถมออปชั่นน่าเกลียดเกินรับได้ หวังจะขายความเป็นฮอนด้าอย่างเดียวเลยเละ
ผมว่าอย่างมากก็แค่โดนซิตี้ตีเสมอ ถ้าซิตี้ใหม่สวยกว่ามากๆ ออปชั่นใจป้ำไม่เหนียวเหมือนวีออส ไฟโปรเจคเตอร์ ท้ายแอลอีดี ขนมาให้หมด ปั๊มขายให้ทัน ที่สำคัญคือ เซลอย่าหยิ่งมาก เห็นหลายคนแล้ว ตอนแรกจะซื้อเจอเซลฮอนด้าเข้าไป หนีไปซื้อยี่ห้ออื่นเลย

ออฟไลน์ TimorLee

• Newbie
  • *
  • รุ่นใหญ่ใจต้องนิ่ง
ชอบตรงที่บอกว่า เซลล์อย่ายิ่งมากเนี่ยแหล่ะครับ แค่เข้าไปสอบถาม มองตั้งแต่หัวจรดเท้า First Impression ไม่มีเลย

ออฟไลน์ mewzabahl

ไม่แพ้เจ้าไหนหลอก ในเมื่อ โตต้าผูกพันกับคนไทยมานานนนนนมาก   แต่อาจยอดขายลดลง และเสียลูกค้ารุ่นใหม่ๆครับ (ถ้าหวังแต่กินความดีเก่าโดยไม่สร้างเพิ่ม สักวันก็หมด) แต่ที่ผมเห็นโตต้าก็สร้างเพิ่มขึ้นเรื่อยๆนะครับ  :D

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ยอมรับพี่โตทำไว้ดีเรื่องราคาขายต่อครับ รถผมvigo 4wd 2.7g cab ป้ายแดงปี 05 ราคา695,000 มาปีนี้ขายไป 570,000 บาท ติดก๊าซไม่เคยมีเรื่องกวนใจ  วาล์วก็ไม่ต้องตั้ง ทางใกล้ไกลกินพอกัน

ออฟไลน์ PacMan

ไม่ชอบตรงที่ขยันขึ้นราคา แต่Optionตัดลงๆ ตอนนี้ราคาทะลุ7แสนแล้ว แต่OptionลดลงจะไปเทียบEco Carอยู่แล้ว

เหลือบไปเห็นค่ายมาเลย์Preve รถC-Sec ราคาB-Sec แต่OptionจะไปD-Secอยู่แล้ว

ออฟไลน์ 6162002

vios มันเหมือนบริโอ้ยังไงหรอครับ แบบว่า งงแหะๆ - -

บริโอ้ ที่มันเฟล เพราะตัวรถมันเองมากกว่าครับ ไม่เกี่ยวกับออพชั่นหรอกผมว่า  แต่วีออส ออพชั่นอนาถขนาดไหน ถ้าตัวรถมันโอเค ยังไงมันก็ขายได้ครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ถ้ามาแบบนี้สงสัยกินบุญเก่าแหงๆ
และอาจจะตกแบบปี 1998 - 2000 ละครับ

ปล.ต่อให้โตโยต้าทำหนังโป๊มา ยังไงต้องมีคนซื้อแหงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2012, 00:35:54 โดย Iwata Kana 2.5G »
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ NaNaNa

vios ยังไงก็ขายได้

ออฟไลน์ TTL

คำว่าToyota ยังไงก็ขายได้ครับ Option จะให้ผมบอกคนใกล้ๆตัวผมอยู่ที่เชียงใหม่ ท่านซื้อรถมา ท่านยังไม่ดูOptionเลยขอแค่ขับ
เเล้วชอบ และToyota เป็นพอครับ แค่นี้แหละ คนซื้อรถหลายคนในประเทศมาก ดูแค่แบรนด์ไม่ได้ดูที่ประสิทธิภาพรถหรือออฟชั่น
ล่าสุด เพื่อนผมถามจะเอาVios หรือ City ผมบอกCity ขับสนุก แน่นกว่า มันกับบ้านไปคุยกับพ่อๆมันบอกViosขายได้ราคาดีกว่า 
เป็นตัวอย่างง่ายๆ ที่เห็นในชีวิตครับ ว่าToyota ติดหนึบในใจคนไทยครับแต่เป็นคนไทยที่ไม่ได้มีความรู้เรื่องรถมากหรือสนใจเรื่องรถมากอย่าง
พวกเราที่เล่นกันในบอร์ดหรอกครับ ซึ่งเป็นกลุ่มคนที่มีจำนวนมาก  :)

ออฟไลน์ PumpNISMO

โตโยต้าไม่ได้ขายออพชั่นอยู่แล้วครับ ผมบอกได้แค่นี้

ออฟไลน์ Fly to dream

ยอดตกได้ไงในเมื่อหลับหูหลับตาซื้อ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ pongisra

TOYOTA

แปะยี่ห้อนี้ไว้ อะไรก็ขายได้ครับ

ออฟไลน์ gratter

• Newbie
  • *
ยากที่จะล้มครับ ดูอย่างวีออสปัจจุบันก็ใช่ว่าจะดีเมื่อเทียบกับคู่แข่ง แต่ยอดขายพุ่งทะลุทุกเพดาน ขนาดลองนั่งเทียบกันสวิฟยังให้ความรู้สึกที่ดีกว่าด้วยซ้ำ แต่พอญาติรู้ว่าจองสวิฟ ก็มีเสียงลอยออกมาว่า ทำไมไม่เอาวีออส ทำไมไม่เอาโตโยต้า ... เฮ้ยก็ดูแล้ว รถกากกว่าเยอะ ไม่มีอะไรให้ ราคาก็แพงกว่า แถมยังดีไซน์รถมาเหมือนทำยังไม่เสร็จ แต่ก็รู้แหละครับ คนไทยติดแบรนด์มากกว่าคุณภาพจริงๆของตัวสินค้า และมักจะเอาแบรนด์มากกว่าที่จะหาข้อมูลของสิ่งนั้นๆจริงๆ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ต่อให้มีถุงลมฝั่งคนนั่งข้างเดียว กุญแจไม่รีโมท ยังไงก็ขายได้ครับ  ;D

ออฟไลน์ superden

ไม่เห็นเหมือนตรงไหน วีออส รถมีประวัติมาสามรุ่นแล้ว(ถ้ารวมหยดน้ำด้วย) แต่ละรุ่นขายดี คนชอบ  ในขณะที่บริโอ้ ใหม่ซิงๆแต่ดันมาแบบกระจอกๆ มันก็ดับซิครับ

ออฟไลน์ Thor.1

ละครช่อง3ดูไฮโซมีเกรดขวัญใจคนเมือง    แต่ละครช่อง7กวาดเรทติ้งทั่วประเทศไปยันประเทศเพื่อนบ้าน...... :D

ออฟไลน์ Skyline

ผมว่าไม่ใช่เเค่ขายได้นะ เเต่ " ขายดี " ด้วยซ้ำ ชื่อพี่โตยังไงก็ดูขลังครับ

อย่างที่หลายคนบอก Brio มันไม่ดีที่ตัวรถ ขนาดที่เปิดประตูยังบางซ้า.. วัสดุก็นะ

ผมว่าคู่นี้เทียบกันไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เห็น ACV50 2.0 ไหม

เกลื่อนเมืองเหมือนเดิม

รุ่นน้องอย่างเจ้าออส ก็ขายได้เหมือนเดิมแหละ

และขายได้ดีซะด้วยสิ

ปล.ความที่เป็นโตโยต้าผู้คนส่วนใหญ่ยังเชื่อใจอยู่ครับผม