ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือเกี่ยวกับล้อ Dmax ครับ  (อ่าน 6726 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sammy_

• Hero Member
ขอความช่วยเหลือเกี่ยวกับล้อ Dmax ครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 20:56:35 »
สวัสดีครับ
ผมมีปัญหาเกี่ยวล้อครับ เมื่อวานก่อน พี่ชายผมเค้าเปลี่ยน แม็กพร้อมยางผมก็เลยขอซื้อต่อพี่ พอผมเอามาใส่กับรถตัวเอง ปรากฏว่ารถไม่เกาะถนนเลยครับ เวลาเปลี่ยนเลน หรือเวลาจะแซง เหมือนจะเอารถไม่อยู่ ผมสังเกตุกว่า เวลาหักพวงมาลัย หน้าจะไปก่อน แล้วถ้ายจะตามมาทีหลัง แปลกๆมากๆ ผมตั้ง 0 อย่างเดียวแต่ไม่ได้ถ่วงล้อ เพราะร้านยางบอกว่า ล้อถ่วงมาแล้วไม่ต้องตั้ง รถกวนผู้เชียวชาญหน่อยนะครับว่าน่าจะเกิดจากสาเหตุอะไร

สเปกยางเดิมรถผม(ล้อ) (ISUZU Dmax 2006)
-245/70 R16 offset 38

สเปกยางจากของรถพี่(ล้อ) (ISUZU All New Dmax)
-255/65 R17 offset 38 (ไม่แน่ใจเรื่อง Offset แต่ร้านยางบอกเท่ากัน)

ขอคุณครับ
ปล.ไม่รู้ว่าเกิดจากร้านที่เปลี่ยนยางให้หรือป่าว เพราะร้านยกรถผมแบบในภาพนี้อะครับ เท่าที่ผมรู้มาต้องยกตรงเพลาไม่ใช่เหรอ

ผมลองเข้าเว็บเทียบยาง ได้ออกมาแบบนี้ครับ เหมือนว่า วงล้อจะใหญ่กว่าเดิม 0.6 นิ้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2012, 09:40:43 โดย HELIFETEC »

ออฟไลน์ LimitedEdition

ดูจากสเปคคร่าวคร่าว ไม่ได้กดเครื่องคิดเลขตาม เหมือนกับว่ายางจะสูงขึ้นนี่ครับ
ถ้าอย่างนั้น ก็คงโคลงเคลงกว่าเดิมเป็นธรรมดาครับ

ออฟไลน์ book350

• Full Member
ลองเทียบไซส์ดูครับ
http://www.rimsntires.com/specs.jsp

ยางสูงขึ้น ล้อใหญ่ขึ้น (คาดว่าน้ำหนักของล้อ+ยางมากขึ้นด้วย) ทำให้สมรรถนะเปลี่ยนครับ
รายละเอียดขอผู้รู้ช่วยตอบดีกว่า  :)
Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai

ออฟไลน์ Sammy_

Re: ขอความช่วยเหลือเกี่ยวกับล้อ Dmax ครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 09:41:19 »
ตอนนี้จากที่ผมลองหักพวงมาลัย ไปมาๆ ผมรู้สึกว่ารถไม่ม่ยุบตัว ปรกติรถจะยุบๆ ยวบๆ ตามภาษา Isuzu แต่นี้ไม่ยุบเลย เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมจะลองไปติดกันโคลงดูครับ เพื่อจะดีขึ้น ผมพยามปรับตัวเข้ากับล้อตัวนี้แต่มันไม่ได้จริง เหมือนรถจะพลิกคว่ำเวลาหักเลี้ยว

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอความช่วยเหลือเกี่ยวกับล้อ Dmax ครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 10:13:02 »
ล้อสูงขึ้น 0.6 นิ้ว
ล้อกว้างขึ้น 0.4 นิ้ว
แก้มยางเตี้ยลง 0.4 นิ้ว

อย่าลืมนะครับ ที่ความเร็วหน้าปัดเท่าเดิม
แต่ความเร็วจริง เปลี่ยนครับ

เติมลมให้แข็งกว่าเดิมนิด
ตั้งศูนย์ถ่วง

ค่อยๆ แก้ไปทีละอย่างครับ