ผู้เขียน หัวข้อ: พึ่งได้ CIVIC FB 1.8 มาครับ มีข้อสงสัย  (อ่าน 7107 ครั้ง)

ออฟไลน์ m.detch

• Newbie
  • *
พึ่งได้ CIVIC FB 1.8 มาครับ มีข้อสงสัย
« เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 22:16:59 »
สวัสดีครับ อ่านเว็บนี้มาได้ซักพักแล้ว เป็นเว็บที่มีเนื้อหาสาระมากครับ พึ่งได้สมัครเป็นสมาชิก
มีข้อสงสัย คือ พึ่งได้ CIVIC 1.8 E  ไม่มีnavi มาครับ อยากทราบว่า
1.น้ำมันที่เติมมาจากโรงงาน honda นั้น เป็น gasohol E85 E20 E10 หรือชนิดไหนครับ (พึ่งได้มาเมื่อวาน ยังไม่ได้เติม) เพราะเท่าที่จับความรู้สึกจาก FD 1.8 คันเดิม เหมือนอืดกว่า? (ทั้งๆที่ตัวเลขอัตราเร่งเร็วกว่า)
2.เดิมใช้ FD 1.8 ตัว minor change มา พอเปลี่ยนเป็น FB แล้วรู้สึกว่าช่วงล่างหลังแข็งมากๆๆๆๆๆ ขนาดเวลาขึ้นลูกระนาดแล้วสัมภาระข้างหลังกระโปรงท้ายเด้งเลย = = (ขับทางเดิม ความเร็วเหมือนเดิมกับ FD) ใครที่เคยใช้ทั้งสองตัวคิดว่าแข็งกว่ารึเปล่า? ถ้าไม่แสดงว่ารถผมผิดปกติ :o :o

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
Re: พึ่งได้ CIVIC FB 1.8 มาครับ มีข้อสงสัย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 22:31:26 »
1. ผมไม่ทราบเรื่องน้ำมันที่ฮอนด้าเติมให้ครับ แต่รถใหม่จะอืดนิดหน่อยเป็นธรรมดา รอให้ทุกอย่างเข้าที่เข้าทางนิดนึงครับ
เท่าที่ผมขับ FB 1.8 มา แต่เป็นตัวอเมริกา อัตราเร่งไม่เลวร้าย และไม่แย่กว่า FD 1.8 ครับ

2. ไม่ทราบเวอร์ชันไทยอีกเหมือนกัน แต่ที่อเมริกา FB ช่วงล่างหลังกระเด้งกระดอนกว่าครับ ออกแนวอยู่ตรงกลางระหว่าง
FD และ ES (Dimension) เรื่องหลักหลักก็คือรูปแบบช่วงล่างหลังที่เปลี่ยนไปเลย ไม่ใช่ Multilink แบบเดิมอีกแล้ว...

ออฟไลน์ polarman

• Jr. Member
  • **
Re: พึ่งได้ CIVIC FB 1.8 มาครับ มีข้อสงสัย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 22:51:19 »
อ่านหัวข้อตอนแรกงงครับ ต้องสะกดว่า "เพิ่ง" ครับ ไม่ใช่ พึ่ง

ออฟไลน์ Kuro

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 23:24:16 »
ภาษาไทยวันละคำ ;D

ออฟไลน์ Joii

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 23:30:30 »
1. ผมไม่ทราบเรื่องน้ำมันที่ฮอนด้าเติมให้ครับ แต่รถใหม่จะอืดนิดหน่อยเป็นธรรมดา รอให้ทุกอย่างเข้าที่เข้าทางนิดนึงครับ
เท่าที่ผมขับ FB 1.8 มา แต่เป็นตัวอเมริกา อัตราเร่งไม่เลวร้าย และไม่แย่กว่า FD 1.8 ครับ

2. ไม่ทราบเวอร์ชันไทยอีกเหมือนกัน แต่ที่อเมริกา FB ช่วงล่างหลังกระเด้งกระดอนกว่าครับ ออกแนวอยู่ตรงกลางระหว่าง
FD และ ES (Dimension) เรื่องหลักหลักก็คือรูปแบบช่วงล่างหลังที่เปลี่ยนไปเลย ไม่ใช่ Multilink แบบเดิมอีกแล้ว...
ช่วงล่างหลัง FB เป็นแบบ MULTI-LINK หนิครับ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 23:32:52 »
1.โทรถามเซลล์ครับ
2.ดูลมยางหรือยังครับ

ออฟไลน์ Ohmohmz

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 23:52:54 »
อ่านหัวข้อตอนแรกงงครับ ต้องสะกดว่า "เพิ่ง" ครับ ไม่ใช่ พึ่ง
เอาจริงๆนะ ผมก็คิดว่า"พึ่ง"ถูกแล้ว เข้าใจผิดมาตลอด22ปี
(ใครจะว่าผมว่าโง่ก็ไม่เป็นไร ยอมรับ)5555

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 00:48:12 »
สวัสดีครับ อ่านเว็บนี้มาได้ซักพักแล้ว เป็นเว็บที่มีเนื้อหาสาระมากครับ พึ่งได้สมัครเป็นสมาชิก
มีข้อสงสัย คือ พึ่งได้ CIVIC 1.8 E  ไม่มีnavi มาครับ อยากทราบว่า
1.น้ำมันที่เติมมาจากโรงงาน honda นั้น เป็น gasohol E85 E20 E10 หรือชนิดไหนครับ (พึ่งได้มาเมื่อวาน ยังไม่ได้เติม) เพราะเท่าที่จับความรู้สึกจาก FD 1.8 คันเดิม เหมือนอืดกว่า? (ทั้งๆที่ตัวเลขอัตราเร่งเร็วกว่า)
2.เดิมใช้ FD 1.8 ตัว minor change มา พอเปลี่ยนเป็น FB แล้วรู้สึกว่าช่วงล่างหลังแข็งมากๆๆๆๆๆ ขนาดเวลาขึ้นลูกระนาดแล้วสัมภาระข้างหลังกระโปรงท้ายเด้งเลย = = (ขับทางเดิม ความเร็วเหมือนเดิมกับ FD) ใครที่เคยใช้ทั้งสองตัวคิดว่าแข็งกว่ารึเปล่า? ถ้าไม่แสดงว่ารถผมผิดปกติ :o :o

1.ไม่รู้นะครับ คิดว่าน่าจะเป็น e85
2.ลองเช็คลมยางก่อนครับ

Junior22

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 01:28:24 »
โรงงานน่าจะเติมน้ำมัน 91 นะครับ เพราะจอดมากกว่าขับ

ส่วนช่วงล่างแข็งผมขับรุ่นเดียวกัน เติมลมไนโตรเจน ลมยาง 35 ปอน ไม่แข็งนะครับ

ออฟไลน์ Excellion

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 08:16:01 »

ช่วงล่างหลัง FB เป็นแบบ MULTI-LINK หนิครับ
เป็น Torsion Beam ครับ ส่วน FD เป็น Double Wishbone นิ

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 08:44:41 »

เป็น Torsion Beam ครับ ส่วน FD เป็น Double Wishbone นิ

FBก็เป็นmultilinkครับ แต่multilinkเป็นคำกว้างๆ มีหลายรูปแบบแล้วแต่การออกแบบ

ไม่มีcivicรุ่นไหนใช้ช่วงล่างหลังแบบtorsionbeamหรอกครับ มองจากท้ายรถก็เห็นแล้ว

Junior22

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 09:57:13 »

Multilink ดูแลง่ายกว่า รถสมัยใหม่เป็นแบบนี้หมด แต่เอิ่มTorsion beam เกิดมายังไม่เคยเห็น civic ใช้นะครับ มั่วป่าวคุณ ดูท้ายก็รู้แล้ว

ออฟไลน์ gumpzgear

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 19:37:50 »
เหมือนว่าเวอร์ชั่นยุโรปจะเป็น torsion beam ปะครับ

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 21:13:03 »
ตัว Fd เป็น Double wishbone   ตัว FB เป็น multilink ครับ  แต่ ผมลอง สังเกตุดู มันก็เหมือน จะ คล้ายๆ กันเลย

ออฟไลน์ nekoyaki

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 21:19:45 »
ยินดีด้วยกับรถใหม่ครับ

ส่วนที่ถาม ผมไม่ทราบสักอย่างครับ  :D เดิมใช้ FD ตอนนี้ใช้สวิฟ ส่วน FB ท่าจะอด เพราะรูปร่างไม่โดนใจเมีย อาจจะต้องรอรุ่น 10 ครับ  ;)

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 11:05:06 »
1. ศูนย์แต่ละที่เติมน้ำมันให้ไม่เหมือนกัน   ปกติเซล์ไม่ต้องสนใจว่าศูนย์เติมอะไรมาให้หรอกครับ  เติมผสมๆกันไปได้  เดี๋ยว ECU ก็คำนวนให้เอง
2. ลองเช็คลมยางดูก่อนครับ