ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือเรื่องข้อมูลด้วยครับ กลุ้มมาก  (อ่าน 5321 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mizuihisachi

• Full Member
เรื่องมีอยู่ว่าจะออกรถใหม่โดยใช้สิทธิ์รถคันแรก แต่
1.ชอบแจสมาก อยากได้ แต่จะเปลี่ยนโฉมไม่เกินกลางปีหน้า ไม่สามารถทนสภาพ ผ่อนงวดแรกปุ๊ป ตกรุ่นปั๊ป
2.วีออสตัวใหม่ จะได้คืนภาษีหรือไม่ก็ไม่รู้

ขอความกระจ่างเรื่องช่วงการเปลี่ยนโมเดลของเงแจสปีหน้า กับเรื่องวีออสกับภาษีด้วยครับ

เพราถ้าเป็นจริงจะหันกลับไปมองซิตี้ ที่ไม่ค่อยชอบเท่าไหร่

ปล. มองแค่โตโยต้ากับฮอนด้าเท่านั้นครับไม่ต้องการยี่ห้ออื่นนะครับ เนื่องจากปํญหาน้อยและศูนย์บริการ (ปัญจัยแรกในการเลือกซื้อรถ ซีเรียสที่สุด)และไม่ต้องการอีโค่คาร์ด้วยครับ ถึงจะขับได้ทั่วไทย แต่ผมลองแล้วสำหรับผมแรงมันไม่พอครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Nookkiez

• Sr. Member
Re: ขอความช่วยเหลือเรื่องข้อมูลด้วยครับ กลุ้มมาก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 23:24:36 »
วีออส2013 ไม่ได้คืนครับ
Test ..

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
Re: ขอความช่วยเหลือเรื่องข้อมูลด้วยครับ กลุ้มมาก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 23:32:01 »
อย่าเสี่ยงซื้อวีออสใหม่เลยครับ รถไม่ได้เห็นภาษีไม่ได้คืน ไม่คุ้มอย่างแรง
ถ้าอยากได้รถที่ไม่ตกรุ่นเร็วๆนี้ ได้คืนภาษี และยี่ห้อโตหรือฮอนเท่านั้น บอกเลยว่าไม่มีครับ (ซิตี้เองก็ใกล้เปลี่ยนโฉมแล้วเหมือนกัน)

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 23:44:15 »
โดยส่วนตัวมีความรู้สึกว่า Jazz  น่า modelchange ปี 2014

ไม่งั้น พวก  fit shuttle fit twist  คงตกรุ่นเร็วไป

ออฟไลน์ Thor.1

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 00:03:27 »
  ที่ว่าอีโค่คาร์แรงไม่พอนี่ได้ลองครบรึยังครับ

ขนาดผมใช้อัลเมร่าที่ว่าอืดที่สุดในบรรดาอีโค่คาร์ ผมว่าก็ไม่ได้ด้อยกว่าวิออสของพี่ชายเท่าไหร่
 พี่ชายผมมาขับอัลเมร่าก็บอกว่าไม่อืดอย่างที่คิด หรืออย่างที่ใครพูดๆกัน
 ขับทุกวันนี้ เฉลี่ยแล้วขับแซงมากกว่าถูกแซงด้วยซ้ำไป
 แล้วจะขับเร็วหรือเร่งแซงก็ไม่ต้องลุ้นอะไรเลย ไปได้อย่างที่พวกเครื่อง1.5ลิตรไปกัน
 ยิ่งสวิฟท์/บริโอ/มิราจแล้ว ผมม่ันใจเลยว่าห่างจากคำว่าอืดแน่นอนถ้าเทียบกับแค่วิออส

ไม่ได้มาเชียร์ให้มาเล่นอีโค่คาร์นะครับ เลือกแจ็ส/ซิตี้/วิออส ผมก็เห็นว่าเป็นทางเลือกที่ดีที่สุดอันหนึ่ง
 แต่แค่อยากจะบอกว่า อีโค่คาร์ไม่อืด แถมยังประหยัดอีกด้วยจ้าาาาาาา........ ;D

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 00:15:11 »
ก่อนอื่นผมต้องบอกก่อนว่า ยังไม่ได้ลองทุกรุ่นนะครับ ได้ลอง มาร์ชกับบริโอ้มา ขับทางไกลยาวๆ ขับได้คนับ แต่เหนื่อยมาก มีเสียวบ่อยๆ
คันเก่าที่บ้านมีแต่เก๋ง 3.0 กับ 2.9 แต่เพราะความเก่า เลยอยากเปลี่ยนมามองรถเล็กยี่ปุ่น สำหรับผม 1.2 กับ 1.5 ต่างกันเยอะครับ

แต่ไม่อยากให้เป็นการเถียงเรื่องอีโค่คาร์ครับ แต่ละคนคิดเห็นไม่เหทือนกันอยู่แล้ว

ยังอยากได้ข้อมูล แจสกับ วีออสอยู่ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 00:45:51 »
วิออส ตัดไปเลยครับ อย่าเสี่ยงเลย

ถ้ารักแจ๊สก็เอาแจ๊สเลยครับผม

ไม่งั้นก็ตัดใจข้ามฝากไป เฟียสต้า เป็นไง

ออฟไลน์ Thor.1

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 00:52:20 »
  ขออีกนิดนะครับ. ที่บ้านผมมีอัลเมร่า/วิออส/เฟียสต้า  เรื่องกำลังนั้นยืนยันว่าต่าง แต่ไม่มาก
  แต่ถ้าเทียบกับ3.0กับ2.9ที่คุณมีอยู่อันนั้นเรียกว่าต่างได้เต็มปากชัวร์ๆครับ.... ;D

ถ้าแจ๊สจะเปลี่ยนที่ปี2014อย่างที่ท่านข้างบนว่าไว้ ผมคงรอไม่ไหวเหมือนกัน  ทั้งที่ผมชอบที่สุดแล้วในบรรดารถเล็ก
  คงรอดูวิออสใหม่นี่ล่ะครับ.  ค่อนข้างเชื่อมือว่าโตโยต้ายังไงก็ทำรถมาแบบดีกลางๆอยู่แล้ว
  คือไม่หล่อ/ไม่หรู. แต่ดีพอที่จะใช้แบบสบายใจไปจนกระทั่งขาย เรื่องแบบนี้ต้องยกให้พี่โตเขาจริงๆ

ขอให้ได้รถที่ถูกใจนะครับ........ ;D

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 01:08:30 »
ถ้าแจสมา 2014 จริง ผมจะไม่ลังเลเลยครับที่จะเลือกตอนนี้ แต่ที่ลังเล คือจะมาปี 2013 สิครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 01:10:51 »
เชียรแจสไฮบริทมากๆๆครับ

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 01:20:54 »
ถ้ารอให้สิทธิรถคันแรกเลือก Jazzเลยครับ ถ้าไปวีออสผมเกรงจะไม่ได้ภาษีคืนหนึ่งแสน
ผมว่าJazzตัวปัจจุบันก็สวยดีนะครับ หรือถ้าชอบพวก5ประตูก็ลองดูพวกM2 หรือFiesta 1.5 หรือ Chev Sonicก็ได้ครับ พวกนี้ได้คืนภาษีเหมือนกัน

ปล. โหวตJazzครับผม ;D

Junior22

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 01:43:15 »
Jazz สีแดง Red Rallye สิ รับรองขับไปไหนมองกันคอเคล็ด มันสวยจริงๆ

ออฟไลน์ aoddy1

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 02:14:48 »
ชอบแจ๊สก็ซื้อเลยครับ หลานสาวผมเพิ่งทำงานปีแรกพ่อเค้าก็ซื้อให้เงินสดเลย บอกชอบตั้งแต่รถออกมาแล้ว

ออฟไลน์ elite

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 02:23:29 »
ชอบJazzจัดJazzเลย ได้คืนแสนนึงสบายๆชัวร์ๆไม่ต้องลุ้น เพื่อนผมก็พึ่งจัดJazzสีขาวมา ไม่ต้องไปกลัวตกรุ่นรึอะไรหรอกชอบอะไรก็เอาอันนั้นอีกอย่างJazzใหม่หน้าตาเป็นยังไงก็ไม่รู้ อาจจะไม่ถูกใจเท่าตัวนี้ก็ได้หน้าตา^^ ไม่ก็ดูน้อง25ประตู ผมชอบมากมายแต่เล็กไปหน่อย

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 02:34:45 »
รับ ford fiesta ไปเพิ่มปัญหาในชีวิตอีกสักคันไหมครับ ;D (แซวเล่นนะอย่าโกรธ)

ส่วนตัวผมว่าหันไปมองพวก 1.6 1.8 ดีกว่าครับ ถ้าไม่หวังเรื่องคืนภาษีมากนะ

แต่ถ้าจะเอาคืนภาษีในชั่วโมงนี้เลยนะ พวกรถที่พร้อมส่งมอบ(ในพิกัด 1.5)ก็มี mz2, jazz HV เท่านี้ล่ะมั้ง

เห็นพวก city, vios, รวมเพื่อน ecocar รอกันข้ามปี ต้องถามใจคุณแล้วละครับ การคืนภาษีสำคัญกับชีวิตแค่ไหน ?
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

Junior22

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 02:52:48 »
รับ ford fiesta ไปเพิ่มปัญหาในชีวิตอีกสักคันไหมครับ ;D (แซวเล่นนะอย่าโกรธ)

ส่วนตัวผมว่าหันไปมองพวก 1.6 1.8 ดีกว่าครับ ถ้าไม่หวังเรื่องคืนภาษีมากนะ

แต่ถ้าจะเอาคืนภาษีในชั่วโมงนี้เลยนะ พวกรถที่พร้อมส่งมอบ(ในพิกัด 1.5)ก็มี mz2, jazz HV เท่านี้ล่ะมั้ง

เห็นพวก city, vios, รวมเพื่อน ecocar รอกันข้ามปี ต้องถามใจคุณแล้วละครับ การคืนภาษีสำคัญกับชีวิตแค่ไหน ?

มียาริสด้วยครับ 555 ขายโมเดลเก่าทั้งที่ญี่ปุ่นเป็นโมเดลใหม่ ซึ้งใจจริงๆพี่โต

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 08:13:28 »
ถ้ามีแค่ 2 ตัวเลือก ผมจะจบที่ Jazz ครับ ส่วนนึงมาจากที่มันเป็นรถขายนานแล้ว

เรื่อง Defect คงน้อยมากๆแล้ว และยังได้เงินคืนเต็มแสนอีกต่างหาก

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 10:09:45 »
เพิ่งได้คำตอบจากเพื่อนที่ทำสายการผลิตมาแล้วครับ เห็นคันจริงแล้ว บอกไมาทัน 100 % ครับ ขึ้นผลิต เมษา 2013 แต่มันบอกสวยมากๆ เปลี่ยนจากเดิมทุกมิติ

แต่ทำไมโตโยต้าหน้าด้านรับจองแล้วหลอกว่าทันภาษีล่ะครับ ในเมื่อแผนผลิตคือ เมษา หรือว่าจะมีซิกแซก

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 10:27:32 »
เห็นวีออสใหม่แล้วครับ อาจจะยอมเสียสิทธิ์เลยครับ สวยมากกกกก

จากที่เห็นเป็นแบบที่เวปนี้เคยเอามาลงด้วยครับ รูปมีติดลายน้ำเวปด้วย ด้านหน้าคล้าย อีคลาส ไฟโปรเจคเตอร์ สวยละลายเลยครับ

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 10:49:55 »
ถ้าอยากประหยัด(ได้ลดภาษี) ก็ไปแจ๊ส ถ้าไม่แคร์ว่าจะตกรุ่นใน2ปี
ถ้าอยากหล่อนานๆ(ยังไม่ตกรุ่น) ก็ไปวีออส แต่จ่ายแพงกว่า เพราะไม่ได้รับลดภาษี

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 11:21:16 »
Jazz ก็สวยลงตัวดี ตกรุ่นมันก็เรื่องปกติเก่าไปใหม่มา 

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 12:00:16 »
ถ้ามั่นใจแล้วว่าจะไม่มองยี่ห้ออื่น

นี่คือสิ่งที่คุณจะต้องรู้

Vios ใหม่ ไม่ได้คืนภาษีแน่นอน เปิดตัว มีนาคม 2013
City ใหม่ ก็ไม่ได้คืนภาษีแน่นอน เปิดตัว พฤศจิกายน 2013
Jazz ใหม่ ก็ไม่ได้คืนภาษีแน่นอน ญี่ปุ่นเปิดตัวราวๆ สิงหาคม 2013 มาไทย ต้นปี 2014

ทั้ง 3 คัน Full Model Change เปลี่ยนตัวถังใหม่ทั้งหมด เหมือนกัน

ดังนั้น ถ้ากลัวเรื่องรถตกรุ่นมากนัก รอเถอะครับ

ท้ายสุด อยากจะบอกว่า ผมเคยเจอศูนย์ Honda ที่มีปัญหาเยอะๆมาแล้ว
และศูนย์ Toyota ที่น่าปวดกบาล ก็มีเหมือนกัน

ปริมาณศูนย์ และ ยี่ห้อ ไม่ได้บ่งบอกว่า ปัญหาจะน้อยลงทั้งสิ้นครับ อยู่ที่ดชคของคุณเจ้าของกระทู้ล้วนๆ

ขอให้โชคดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2012, 12:01:57 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 13:07:22 »
ถ้าอยากใช้สิทธิ์จริงๆ ชอบจริง ตามความเห็นพี่จิมมี่ แล้ว ถ้าอยากซื้อแล้วได้ลดภาษี ได้ขับรถใหม่นานที่สุด ก็คงเป็น jazz ตามที่ จขกท ชอบแหละครับ จัดเลย 

แต่ลองคิดดูดีๆครับ กับการใช้สิทธิ์กับไม่ใช้สิทธิ์ ใช้สิทธิอาจได้เงินคืน 6-7 หมื่นบาท แต่รถมันตกรุ่น ราคาตกไปแล้วมันอาจไม่คุ้มค่ากับ 7 หมื่นที่ได้คืนมานะครับ ลองคิดดีๆ

คติผมในการซื้อรถคือ ชอบรถคันไหน จัดรถคันนั้นไป ถ้าเรามีปัญญาผ่อน หรือจ่ายค่าำรุงรักษา ผมไม่ค่อยเืรื่อง เงินคืน ภาษี เท่าไหร่ครับ จะว่าไปโครงการนี้ เหมือนก็ทำให้ อารมณ์ความรู้สึกในการซื้อรถมันเปลี่ยนๆไปไงไม่รู้ เจอมาหลายราย เช่น ชอบคันนี้ แต่ไม่ทนรอ กลัวได้เงินคืนไ่ม่ทัน  ไปเอาคันโน้นละกันทั้งที่ไม่ค่อยชอบ  หรือ ชอบคันนี้ แต่คันโน้นของอีกค่าย แถมของเต็มเลยไปเอาคันโน้นดีกว่า

สรุปว่าเราซืื้้้อรถเพื่อจะเอาเงินคืน หรือ ของแถม มากกว่า หรืออย่างไร ??? แอบงง แต่เคารพในการตัดสินใจของทุกคนครับ  :D

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 13:10:29 »
แจ๊ซไฮบริดสนมั้ย เกียร์ CVT นะ ถ้ารับได้ ตอนนี้บางศูนย์มีรถพร้อมส่งมอบ 6 คัน

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 17:13:43 »
ถ้าซื้อรถ ถึงขึ้น กลุ้มมาก  ผมว่าไม่ใช่ละ

อย่าให้มันเป็น "นาย" ของเราขนาดนั้นเลย รถต้องอยู่กับเรานานๆ ดูเหตุผลที่จะซื้อให้ดีๆ
อยากได้รถใหม่ + คืนภาษี ไม่มีทางเลือก ชั่วโมงนี้ชอบ jazz ก็เอา jazz ครับ

แต่หากไม่ได้ชอบมาก ชอบ vios ใหม่ city ใหม่ หรือจะรอดู jazz ใหม่ ก็รอครับ 1 แสน เยอะไหม ก็เยอะ แต่หากไม่ชอบรถก็ไม่คุ้ม
เพราะคุณต้องใช้มันทุกๆ วันหรืออย่างน้อยเห็นจอดอยู่ทุกวัน
หากเอาที่ไม่ชอบมาอยู่ด้วย อย่างน้อย 4-5 ปี พาลจะหงุดหงิดเปล่าๆ ไม่คุ้ม 1 แสนที่ได้มาแน่ๆ

เป็นผม หากกลุ้ม แปลว่าไม่ชอบรถที่จะ 1 แสนคืน อยากได้ใหม่กว่านี้ เป็นผม รอครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 08:45:12 »
ชอบแจ๊สก็จัดแจ๊สไปเถอะครับ ซิตี้ที่คุณว่าก็ตกรุ่นใกล้ๆแจ๊สอยู่ดี ถ้าคิดว่าเรื่องตกรุ่นสำคัญมากที่สุด รองลงมาคือเรื่องคืนภาษี ส่วนเรื่องความชอบสำคัญน้อยที่สุดก็เป็นพวกมาสด้า2 เฟียสต้า อัลมีร่า และโดดเด่นสุดก็ยาริส
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น