ผู้เขียน หัวข้อ: คิดไงกับคำว่า "ทำไมซื้อรุ่นนี้ไม่เห็นจะดีเลย"  (อ่าน 8292 ครั้ง)

ออฟไลน์ MonkypantS

• Newbie
  • *
คำตอบส่วนใหญ่ต้องตอบว่า 'ก็เงินผมอะ' (ไม่แคร์สื่อ)

ที่ผมอยากถามทุกคนหน่อยว่าไอ่คนที่พูดแบบนี้มันคิดอะไรของมันถึงมาพูดแบบนี้

ออฟไลน์ BnN

• Hero Member
คนที่พูดแบบนี้กับเรานี่
เค้ามักจะคิดว่าของๆเค้านั้นดีที่สุดในโลกนี้หาใครเทียบมิได้ครับ

พูดง่ายๆก็คือเอาตัวเองเป็นศูนย์กลางของจักรวาลครับ

ส่วนตัวผมไม่เคยเจอนะ แต่ถ้าเจอ ก็อยากจะถามเหมือนกันว่า
แล้วคิดว่ารถที่คุณซื้อมานั่นน่ะดีที่สุดแล้วหรือครับ?

ออฟไลน์ gateaux

• Sr. Member
ผมเฉยๆนะ  เพราะผมก้อไม่แคร์คนที่พูดแบบนี้อยู่แล้ว

เพราะถ้าผมซื้อ มันก้อดีพอสำหรับผมอยู่แล้ว  ส่วนไอ้ที่ผมไม่ซื้ออาจจะดีกว่า แต่คำว่าดีกว่าก้อไม่ใช่คำตอบของทุกอย่าง ถ้าคุณเป็นมนุษย์นะ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ผมเคยโดนกับตัวนะ

ก็เลยถามกลับไปว่าคุณรู้อะไรเกี่ยวกับมันบ้างที่ไม่ใช่กระคนพูดกันเอาจากเว็บบอร์ด
กินน้ำมันจุ? ขับเท่าไหร่ ขับที่ไหน กินเท่าไหร่
อะไหล่แพง? กรองเครื่อง กรองอากาศ หัวเทียน เท่าไหร่บอกได้ไหม

ไอ้ที่พูดว่า เค้าว่ากันว่าอย่างนู้นอย่างเนี้ย ไอ้ เค้า เนี่ยมันใคร

ถ้าใครพูดแบบนี้ ผมตอกใส่เสมอว่าผมซื้อมาด้วยการวิเคราะห์และประสบการณ์ที่มี
เพื่อตอบสนองความพึงพอใจสูงสุดของผม และเผอิญมันไม่เหมือนกับของคุณ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

Chariot

• บุคคลทั่วไป
ผม : "ถ้าคุณคิดไม่เหมือนไม่ว่าอะไรครับ แต่อย่าแสดงความต่ำออกมากก็พอ"  ;)

ออฟไลน์ Gottinho

• Full Member
ล่าสุดเลยผมซื้อ New city เพื่อนบอกมัยมึงไม่ซื้อ camry ปี 2005 มือสองวะ ราคาพอๆกัน ขับแล้วป๋ากว่าเยอะ

(พอดีมันกะลังจะซื้อ camry ตัวนี้เหมือนกัน)

ผมเลยบอกว่า "ก็กรูชอบ New city อะ"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2009, 19:33:57 โดย Chakrit11 »

ออฟไลน์ Mr.DoZR

• Jr. Member
  • **
พอใจ

คำเดียวจบ 555

ออฟไลน์ Preceda2

เรามีความสุขเราพอใจ จบครับ แม้บางทีผมอาจจะรำคาญที่บางคนชอบว่าติอย่างงั้นอย่างงี้

ตอนผมจะซื้อSubaruก็มาบอกว่า ซื้อทำไม อะไหล่แพง ศูนย์น้อย ก็เข้าใจครับว่าหวังดี แต่ให้มันน้อยๆน้อย ไม่ใช่ติมันไปซะทุกอย่าง

พอเปลี่ยนมาซื้อVolvo ก็มาบอกอีก อะไหล่แพง ซ่อมแพง ใช้2-3เดือนเดี๋ยวมีกระอัก ขำครับ  ;D

ตอนนี้ไม่หมดประกัน ไม่รู้สึกอะไรหรอกครับ ถึงแม้หมดประกันผมก็หาอู่นอกที่ไว้ใจ ยังไงก็ไม่กระอัีกแน่นอน

คนเรามันรักจะเล่นรถอะไรซักอย่างที่ไม่ใช่พวก รถตลาดที่นิยมกันมากมายต้องศึกษาครับ
ไม่งั้น เข้าศูนย์อย่างเดียว ก็กระอักสิครับ

เล่นรถต้องเล่นให้เป็นครับ อย่าให้รถมันเล่นเรา ไม่งั้นกระเป๋าฉีกกระจุย  ;)

2009 Volvo S60 D5
2010 Honda CRV 2.0
2011 Subaru Impreza 2.0R MT {R.I.P.}
2014 Harley-Davidson Sportster Iron 883
2015 Honda HR-V

ออฟไลน์ ป...ป่าน Love U

• You'll Never Walk AGAIN
    • Thai Washer Car Club
เรามีความสุขเราพอใจ จบครับ แม้บางทีผมอาจจะรำคาญที่บางคนชอบว่าติอย่างงั้นอย่างงี้

ตอนผมจะซื้อSubaruก็มาบอกว่า ซื้อทำไม อะไหล่แพง ศูนย์น้อย ก็เข้าใจครับว่าหวังดี แต่ให้มันน้อยๆน้อย ไม่ใช่ติมันไปซะทุกอย่าง

พอเปลี่ยนมาซื้อVolvo ก็มาบอกอีก อะไหล่แพง ซ่อมแพง ใช้2-3เดือนเดี๋ยวมีกระอัก ขำครับ  ;D

ตอนนี้ไม่หมดประกัน ไม่รู้สึกอะไรหรอกครับ ถึงแม้หมดประกันผมก็หาอู่นอกที่ไว้ใจ ยังไงก็ไม่กระอัีกแน่นอน

คนเรามันรักจะเล่นรถอะไรซักอย่างที่ไม่ใช่พวก รถตลาดที่นิยมกันมากมายต้องศึกษาครับ
ไม่งั้น เข้าศูนย์อย่างเดียว ก็กระอักสิครับ

เล่นรถต้องเล่นให้เป็นครับ อย่าให้รถมันเล่นเรา ไม่งั้นกระเป๋าฉีกกระจุย  ;)
พูดเหมือนกับว่าตอนนี้มันจอดอยู่ในโรงรถที่บ้านเลยนะคับน้องชาย
ใจเล็กๆ มันเจ็บลึกๆ อยู่ลับๆ กับสิ่งลวงๆ รอยน้ำค้างเพียงหยดเล้กๆ หล่อเลี้ยงไว้ให้อยู่ต่อไป

ออฟไลน์ Preceda2

พูดเหมือนกับว่าตอนนี้มันจอดอยู่ในโรงรถที่บ้านเลยนะคับน้องชาย
ผมถึงใช้คำว่า "จะ" ไงครับ ไม่แน่ปีหน้าอาจจะมีWRXมาจอดอยู่ก็ได  ;D
2009 Volvo S60 D5
2010 Honda CRV 2.0
2011 Subaru Impreza 2.0R MT {R.I.P.}
2014 Harley-Davidson Sportster Iron 883
2015 Honda HR-V

ออฟไลน์ Tonaka

Re: คิดไงกับคำว่า "ทำไมซื้อรุ่นนี้ไม่เห็นจะดีเลย"
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2009, 20:12:42 »
ผมตอบว่า เรื่องของกู!!!
阿蘇山

ออฟไลน์ nonpatan

• non-motocycle
Re: คิดไงกับคำว่า "ทำไมซื้อรุ่นนี้ไม่เห็นจะดีเลย"
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2009, 21:13:36 »
เหตุผลของแต่ละคนไม่เหมือนกัน ความรู้ของแต่ละคนไม่เหมือนกัน ที่สำคัญความชอบของแต่ละคนไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ =TUM=

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2009, 21:24:10 »
ถ้าคนถามคิดจะเริ่มตนถามว่า "ซื้อรุ่นนี้มามีข้อดีอะไรบ้างหรอ" คือถามเหตุผลเราก่อน ไม่ใช่เอาเหตุผลของคุณมาพูดฝ่ายเดียวครับ เพราะรถทุกรุ่นมันย่อมมีทั้งข้อดี ข้อเสียด้วยกันทั้งหมดแหละ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2009, 21:35:19 »
ล่าสุดเลยผมซื้อ New city เพื่อนบอกมัยมึงไม่ซื้อ camry ปี 2005 มือสองวะ ราคาพอๆกัน ขับแล้วป๋ากว่าเยอะ

(พอดีมันกะลังจะซื้อ camry ตัวนี้เหมือนกัน)

ผมเลยบอกว่า "ก็กรูชอบ New city อะ"

เป็นผมจะถามมันตอบ ถ้าอยากป๋าจริงก็ซื้อ E46 แล้ว ราคาก็ใกล้กับ Camry EagleEyes แหละครับ

ออฟไลน์ UnKnOwNn_sMp

• Jr. Member
  • **
  • MoVe......uP
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2009, 21:48:03 »
ไม่สนใจที่เค้าพูดมาครับ และไม่อยากไปคิดให้ปวดกบาลว่าทำไมเขาถึงคิดแบบนั้น

เพราะว่าผมไม่ใช่คนปกติเหมือนชาวบ้านเขาทั่วไปหน่ะครับ

55555
"It's your problems not my problems"

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2009, 22:02:31 »
ตอนที่ออก Teana มาก็มีคนถามว่าทำซื้อรุ่นนี้ไม่ซื้อ Camry ล่ะ

ผมก็ถามกลับว่า "แล้วเคยไปลองเทียบกันรึยัง?"
แค่นั้นก็เงียบแล้วครับ เพราะคนที่ถามทุกคนไม่เคยไปลองเองหรอก
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ shideroo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2009, 22:24:29 »
เป็นกระทู้ ที่ทุกคนมีความเห็นตรงกัน
ประเทศชาติจะสงบ....................ง ;D

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2009, 22:44:46 »
ผมขอตอบว่า

ความสุขของกู[/color]

ป.ล. ขออภัยหากไม่สุภาพ

คริคริ
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2009, 22:55:33 »
คำพูดนั้นมันจะมีต่อพี่

"จะเอาจจริงหรอรุ่นนั้นน่ะ ไม่เห็นดีเลย ศูนย์บริการก็มีน้อย ขายต่อราคาก็ตก อะไหล่ก็หายาก"

อ่าว ก็ กรูซื้อรถมาใช้อ่ะ ไม่ได้เอาเก็งกำไร รถมันจะพังยากขนาดนั้นเลยหรอ

ในเมื่อที่เราจะซื้อรถที่เราชอบจริงๆ เราไม่มานั่งกังวลเรื่องพวกนั้นหรอก

ยอมทุ่มให้เต็มที่ ก็เหมือนกับแฟนเรานั้นแหล่ะ

ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ SteP_Up

• Newbie
  • *
  • ?????????? ????????????????????????
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2009, 09:48:25 »
"มันเป็นเรื่องของความคิด และความชอบของแต่ละบุคคลครับ"
แล้วก็ถามเค้ากลับไปว่า "คุณเคยลองใช้ดูแล้วหรอถึงบอกว่าไม่ได้"
ถ้ายังไม่เคยลองอย่าพึ่งบอกว่ามันไม่ดี "ของทุกสิ่ง ต่างก็มีดีในตัวของมันเอง"

ออฟไลน์ akkavit

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2009, 12:35:07 »
ไครพูดคำนี้มา ผมว่า คนๆนั้น ไม่ค่อยน่า สนใจนะ

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2009, 13:40:30 »
ผมก็เคยเจอ 55+

โดนถาม "ซื้อ Jazz ทำไมวะ บ้าน.....ก็มี City อยู่แล้วนี่ จะซื้อรถทั้งที เอาให้ได้บรรยากาศต่างกันหน่อยดิ?"

ตอบ "มันขับง่ายดี การกะระยะก็คล้าย ๆ กัน เครื่องก็คล้าย ๆ กัน ไม่ต้องปรับตัวมาก"

โดนถาม "ขับรถไรอะ cefiro เหรอ (มันไม่รู้เรื่อง ที่จริงผมขับ neo 55+) รวยเนาะ ไม่กินน้ำมันรึไง อืดก็อืดไม่ใช่เหรอ?
               nissan อะ ศูนย์ดีเหรอ? "

ตอบ "มีปัญญาจ่ายอะ ประหยัดอย่างอื่นเอา และก็รถมันแข็งดี ช่วงล่างก็ดี"
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2009, 17:46:40 »
เคยเจอครับ ตอบกลับสั้นๆ ว่า "กรุชอบ มรึงมีปัญหามั้ย"
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ nat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2009, 18:12:16 »
โดนเหมือนกันครับตอนซื้อเจ้าอ้วน teana เมื่อ สามปีก่อน หน้าก็แก่ อ้วนก็อ้วน ศูนย์ห่วย ขายราคาตก บลา บลา บลา
ตอบ อยากได้ Keyless Entry ( แค่นั้นจริงๆนะ ) และก็คิดไม่ผิดครับที่เชื่อใจตัวเอง แต่ถ้ามานึกย้อนดู ถ้าตอนนี้จะซื้อรถคงหาข้อมูลมากขึ้นอย่างน้อยก็ รอ reveiw แล้วไปลองขับก่อนล่ะ

ออฟไลน์ jane_9090

• ME+MINI=LOVE
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2009, 20:42:46 »
เคยโดนมาแล้ว

ตอนนั้นถอย Mazda Protege มา มีแต่คนถามว่าทำไมไม่ซื้อ CIVIC DIMENSION

:-\
A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2009, 22:23:01 »
แล้วขายมาสด้าโปรทีเจ้ไปเอาวีออสทำแมวน้ำทำไมคับ

ออฟไลน์ Khun Ray

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2009, 00:52:05 »
ผมผิดเอง