ผู้เขียน หัวข้อ: Accord ขึ้นไลน์ผลิตเดือนกุมภา พร้อมกับ Civic hybrid คุณอยากได้เกียร์แบบไหน  (อ่าน 10173 ครั้ง)

Junior22

• บุคคลทั่วไป
เท่าที่ทราบตอนนี้เริ่มทดลองประกอบแล้ว ใจจริงอยากให้เปิดตัวในงาน motor expo ด้วยซ้ำ จะได้แย่งซีน Camry extremo บ้าง

แต่อเมริกาตัว 2.4 เป็นหัวฉีด direct มาพร้อมกับเกียร์ CVT แต่ในรุ่น 3.5 จะเป็นเกียร์ 6 speed คุณคิดว่าฮอนด้าไทยจะเลือกเกียร์ตัวไหนมาลง หรืออาจเอาเกียร์เก่า 5 สปีด มาลง --"

เท่าที่ทราบเครื่อง 2.0 ไม่ใช่ตัว earthdream แต่เครื่อง 2.4 ยังไม่แน่ใจว่าเป็นเครื่อง dierct ป่าว แต่ตัวนี้ประหยัดกว่าเกียร์ธรรมดาอีกครับ สุดยอดจริงๆ รอไม่ไหวแล้วววว เมื่อไหร่จะเอามาขาย

ออฟไลน์ valensena

• Full Member
ยังไม่ Earthdream เหรอ  เสียดาย

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
ขอเครื่องยนต์ที่เรียกว่า "ความหวังของพื้นพิภพ" ได้มั้ย  ;D ;D

ออฟไลน์ Arado_kung

2.4 ในเมกาเป็นเครื่อง K24 น่ะแหละครับ เพียงแต่ปรับปรุงระบบการจ่ายน้ำมันเป็นฉีดตรง แล้วก็เปลี่ยนเกียร์เป็น CVT น่าจะแรงสะใจพอสมควร ได้แต่หวังว่าฮอนด้าไทยคงไม่เล่นมุกมึนใช้เครื่องเดิมเกียร์เดิมแต่เติม E85 ได้แบบ CRV นะ เมืองนอกเค้าปรับปรุงแรงม้า,แรงบิดมาหลายรอบบ้านเราสเป็คเดิมตลอด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2012, 15:29:11 โดย Arado_kung »

Junior22

2.4 ในเมกาเป็นเครื่อง K24 น่ะแหละครับ เพียงแต่ปรับปรุงระบบการจ่ายน้ำมันเป็นฉีดตรง แล้วก็เปลี่ยนเกียร์เป็น CVT น่าจะแรงสะใจพอสมควร ได้แต่หวังว่าฮอนด้าไทยคงไม่เล่นมุกมึนใช้เครื่องเดิมเกียร์เดิมแต่เติม E85 ได้แบบ CRV นะ

มีแววว่าจะตามรอย cr-v เครื่องเก่าเกียร์เก่าแต่เติม E85 ได้ 5555 วันรุ่นจี๊ดดดดเลย

ออฟไลน์ WinniE

• Sr. Member
  • TO THE WORLD BEST...K5
Re: Accord ขึ้นไลน์ผลิตเดือนกุมภา พร้อมกับ Civic hybrid คุŨ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 15:28:50 »
ผมกลัวว่าจะยังเป็นเครื่อง+เกียร์เดิมของ G8 อยู่หน่ะสิ เพราะ Civic FB, CR-V G4 ก็ยังเป็นเครื่อง+เกียร์เดิมจากรุ่นเก่าอยู่เลย :-\

แต่ยังไงขอให้การประกอบ+วัสดุดีๆหน่อยแล้วกัน เพราะดูเหมือน Honda Thai จะประกอบรถแย่ลงๆเรื่อยๆเลย :P
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

Junior22

Re: Accord ขึ้นไลน์ผลิตเดือนกุมภา พร้อมกับ Civic hybrid คุŨ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 15:33:01 »
ผมกลัวว่าจะยังเป็นเครื่อง+เกียร์เดิมของ G8 อยู่หน่ะสิ เพราะ Civic FB, CR-V G4 ก็ยังเป็นเครื่อง+เกียร์เดิมจากรุ่นเก่าอยู่เลย :-\

แต่ยังไงขอให้การประกอบ+วัสดุดีๆหน่อยแล้วกัน เพราะดูเหมือน Honda Thai จะประกอบรถแย่ลงๆเรื่อยๆเลย :P

แต่ผมยังอยากได้เกียร์ 5 AT นะ เสียงเร่งเครื่องมันฟังดูดีกว่าเกียร์ CVT แบบในคลิปอีก 5555 รถอะไรมีเกียร์เดียว

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

ผมเข้าใจว่า 2.0 น่าจะ earthdream ด้วยเพราะเป็นนโยบายบริษัทแม่นี่ครับ

Junior22

ผมเข้าใจว่า 2.0 น่าจะ earthdream ด้วยเพราะเป็นนโยบายบริษัทแม่นี่ครับ

ถ้าจริงนี่โคตรดีใจเลยครับ แต่ทำไมไม่เอามาตั้งแต่ cr-v

ออฟไลน์ AMG GT

ผมว่า ได้ เกียร์ 5 speed เหมือน เดิมแน่นอน  หรือ ไม่ก็อาจจะ  2.0  auto 5 speed และ 2.4  6 speed  :)

ออฟไลน์ suputshaya

• Jr. Member
  • **
ขอเป็นเกียร์ 6 speed ก็แล้วกันนะ

ออฟไลน์ alankarm

กลัวว่าที่อยากได้กลับไม่ได้หนะสิ ดู Civic กับ CRV แล้วก็พอนึกได้ว่า Accord จะมาแบบใด

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
กลัวจะ บล็อคเดิม 5 speed อ่าสิ เฮ้อ

ออฟไลน์ Action

ยังไม่เปลี่ยนแน่นอนครับ ลากยาวจนหมดอายุรถนั่นแหละ จะ Minor จะ Nano จะ Micro ไปเรื่อย ๆ ยังยากที่จะ Model Change :)

แต่ถ้าผีนางตะเคียง ผีนางตานี ผีโปร่ง เข้าฝันบอกอยากเห็น Civic CVT ก็ค่อยว่ากันอีกเรื่องครับ มันยังไม่แน่นอน

เพราะเขาก็ต้องดูตลาดและการลงทุน มุกเดิม อย่าคิดมาก ดูพี่โตสิ เก่าแก่แค่ไหนก็ขายได้ คนไทยรักคนไทยหลง ยิ่งกว่าขุนแผนอีก 8)
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

Junior22

ยังไม่เปลี่ยนแน่นอนครับ ลากยาวจนหมดอายุรถนั่นแหละ จะ Minor จะ Nano จะ Micro ไปเรื่อย ๆ ยังยากที่จะ Model Change :)

แต่ถ้าผีนางตะเคียง ผีนางตานี ผีโปร่ง เข้าฝันบอกอยากเห็น Civic CVT ก็ค่อยว่ากันอีกเรื่องครับ มันยังไม่แน่นอน

เพราะเขาก็ต้องดูตลาดและการลงทุน มุกเดิม อย่าคิดมาก ดูพี่โตสิ เก่าแก่แค่ไหนก็ขายได้ คนไทยรักคนไทยหลง ยิ่งกว่าขุนแผนอีก 8)

มันก็ไม่แน่เสมอไปครับ ตอนนี้เหมือนฮอนด้ากล้ามากขึ้น อย่าง e85 ก็ทำก่อน จนโตโยต้าเปลี่ยนแทบไม่ทัน ตอนนี้โตคงจะกลัวฮอนด้าละครับ

ออฟไลน์ wut get real

ถ้าได้ earth dream + e85 ได้ด้วย จองคันหนึ่งครับ แหะๆ
Accord  G9
Prius
Hilux Revo

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
ผมก็ว่าฮอนไม่สนใจหรอก ใช้เครื่องเดิมเกียเดิมปรับแต่งให้ม้ามากขึ้น ประหยัดขึ้น  เติมe85ได้แหงๆ  คู่แข่งd segment น้อยกว่า c segment เยอะ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
การเปลี่ยนเครื่องใหม่ เกียร์ใหม่ ต้นทุนสูงขึ้น แต่ถ้าใช้เหมือนเดิมเครื่องถูกลง เกียร์ถูกลง เป็นเรื่องปกติที่บริษัทผู้ผลิตจะบีบบังคับให้ซับลดราคาอย่างต่อเนื่องครับถ้ายังเป็นโมเดลเดิมอยู่ ถ้าคุณเป็นฮอนด้าจะเลือกแบบไหนละ ???

อย่าไปหวังเลยครับเครื่องใหม่ เกียร์ใหม่  G9ได้เครื่องเกียร์เหมือน G8 เเน่นอน ที่ต่างคือเติม E85ได้ครับ

ออฟไลน์ HYDE--

ออฟไลน์ holahola66

ขอ Dual-Cluch 6จังหวะ ของVW ตัว TSI มาใส่ได้มั้ย เกียร์บ้าอะไร ขับมันส์แท้    :-*
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ panerai

2.4 น่าจะ earth dream น่ะ เพราะต้องตามตลาดโลกและห้องเครื่อง accord 2013 น่าจะทำมารองรับ earth dream เช่นพวกจุดยึดต่างๆ น่ะผมว่า ซึ่งต่างกับกรณี CRV ที่เอาเครื่องเดิมมาใช้ทั้งตลาดโลก ต่างกันแค่มาจูนอัพจูนอัพจูนดาวน์ตามแต่ละภูมิภาคที่ส่งขายแค่นันครับ
 แต่ถ้าเอา k24 เดิมๆที่ใช้มาตั้งแต่ G7 ผมคนแรกล่ะที่จะหงายเงิบ :o

ออฟไลน์ chat120912

ดูจากคลิบ สะลาลม ตูด ออก นิดๆ ถ้าเปลี่ยนยางดีๆ คงหนึบน่าดู  :o
" My strength is you. "

ออฟไลน์ dht_tubes

เพี๊ยง ขอให้คิดผิดกันทุกคนเลย  ;D ;D

ออฟไลน์ AkE

2.4 Earth dream & เกียร์ 6 speed CVT ค่อนข้างชัวคับ ถ้าเติม E85 ได้อีกจะได้เปรียบคู่แข่งมากๆ ส่วนไฮบริด 2.0 รอไปก่อนคับ 5555

Junior22

2.4 Earth dream & เกียร์ 6 speed CVT ค่อนข้างชัวคับ ถ้าเติม E85 ได้อีกจะได้เปรียบคู่แข่งมากๆ ส่วนไฮบริด 2.0 รอไปก่อนคับ 5555
6 speed ไม่ได้เป็นเกียร์ CVT นะครับ จะเป็นเกียร์แบบคัมรี่ 2.5

ออฟไลน์ nirvanapoint

• Sr. Member
เดี๋ยวนี้ราคาขายไม่ขึ้นแต่ลดต้นทุนกันน่าดูครับผมว่า
อย่างรถระดับล่างๆนี่ การประกอบกับวัสดุที่ใช้ ดูออกไปแนวแย่ๆเลยนะครับ  :-\