ผู้เขียน หัวข้อ: VIOS นี่แรงรึเปล่าครับ  (อ่าน 10006 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
VIOS นี่แรงรึเปล่าครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 11:28:33 »
คือเมื่อตอนซัก  9 โมงเช้า เจอ VIOS โฉมก่อนปัจจุบัน (ซักโฉมปี '03-'05) สีดำแต่งโทนดำ วิ่งปาดซ้าย ปาดขวา แซงทีละคัน เสียวโดนจริงๆ เสียงท่อลั่นเชียว เส้นงามวงศ์วานแถวหน้าเรือนจำ  ผมสังเกตุว่า VIOS เป็นรถที่นิยมมาซิ่งกันเยอะ แล้วก็ได้ยินมีอีกละว่าช่วงต้นจัดดี จริงป่าวครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ elite

• Full Member
Re: VIOS นี่แรงรึเปล่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 11:45:44 »
ต้นเขาจัดอยู่แล้วน้องออส ;D

Junior22

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 11:47:33 »
ไปเจอ nz turbo 143 แรงม้าป่าว

ออฟไลน์ dumrongkiat

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 11:58:06 »
แรงไม่แรง ผมนึกถึงคลิปที่ ตำรวจไล่ล่าพวกค้ายา เลยอ่ะ ของเค้าแรง ทน ถึก จริงๆ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 12:37:10 »
แรงใช้ได้เลยหล่ะโดยเฉพาะต้นอ่ะ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 12:38:40 »
ที่ปาดไปปาดมา รีบรนลานขนาดนั้น บางทีก็อาจจะเป็นพวกที่ขโมยของตามเซเว่นนะครับ แบบรีบหนีอะ กลัวเค้าจับได้  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 12:46:40 »
เห็นควรว่า รุ่นที่ปาดซ้ายปาดขวายอดนิยม
ที่พบเจอบ่อยในเชียงใหม่ ตามนี้นะครับ
1.Vios
2.สี่ล้อแดง
3.Jazz
3.Yaris
4. Fortuner (แม้จะตัวใหญ่ ก็ยังจะปาด)
5. Yaris

ถ้าใครเคยลองขับวีออส จะพบว่าตีนต้น แรงดีนะครับ
แต่เหมือนจะไปหน่วงๆเอาหลัง 60-80
ส่วนตัวเคยออกตัวตอนไฟแดงคู่กับวีออส 2011 ผม Focus Sport Plus 2011
ระยะ 1-3 วินาทีแรก ยอมครับ วีออสหนีไปได้เกือบหมดคัน
แต่หลังจากวินาทีที่ 4 ผมก็จะฉีกหนีออกไปได้หมดคันเหมือนกัน  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ wannachat

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 12:57:24 »
ผมใช้ วีออส  เกียร์ธรรมดา  ต้นจัดดีคับ

ออฟไลน์ bump_F10_525d

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 13:13:10 »
ผมว่าอยู่ที่คนขับมากกว่า ปาดแบบนั้นเขาไม่เรียกรถแรงหรอกครับ 

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 13:25:16 »
ที่บ้านใช้ตัวปัจจุบันครับ
ต้นๆๆก็ดีนะ :o

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 13:43:47 »
ส่วนตัวใช้อยู่ ผมว่างั้นๆ
พูดกันถึงเครื่อง ถือว่าไม่แรงเลย แต่อัตราทดเกียร์ สมองกลของเกียร
รวมถึงการเซตคันเร่ง ทำให้รถคันนี้ คนขับมักจะ"ห้าว"ขึ้น มันติดทีนส์ดีจริงๆครับ

แต่เรื่องช่วงล่าง เบรค ทำได้เยอะมาก มากจนเลือกไม่ถูก
ของเล่นเพียบ ช่วงล่างดีๆ มีแทบทุกยี่ห้อให้เลือก

แต่การมุดไปมุดมา เค้าเรียก"คะนอง"ครับ ไม่ใช่รถแรง

ออฟไลน์ Funkymaster

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 14:07:18 »
จากประสบการณ์การใช้งาน  ก็ต้นจัดครับ ยิ่งรุ่นปีที่พี่เจ้าของกระทู้เจอมา เป็นคันเร่งสายด้วยครับ ไม่ใช่ไฟฟ้า  เรียกได้ว่ากดเท่าไหร่ก็มาตอนนั้นเลย  แว้นๆเอามาซิ่งกันเยอะครับ   เครื่องจะตื้อๆ ตอน 110-130 ครับ  ถ้าหลุดจากนี้ก็ไหลพอควรครับ   น่าจะเป็นที่ชุดเกียร์ด้วยครับที่ทดมาดีครับ

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 14:09:48 »
ถ้าไล่ไม่ทัน อาจเจอแรร์ vios turbo 143ม้า เกียร์MT ก็เป็นได้นา

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 14:34:37 »
เห็นควรว่า รุ่นที่ปาดซ้ายปาดขวายอดนิยม
ที่พบเจอบ่อยในเชียงใหม่ ตามนี้นะครับ
1.Vios
2.สี่ล้อแดง
3.Jazz
3.Yaris
4. Fortuner (แม้จะตัวใหญ่ ก็ยังจะปาด)
5. Yaris

ถ้าใครเคยลองขับวีออส จะพบว่าตีนต้น แรงดีนะครับ
แต่เหมือนจะไปหน่วงๆเอาหลัง 60-80
ส่วนตัวเคยออกตัวตอนไฟแดงคู่กับวีออส 2011 ผม Focus Sport Plus 2011
ระยะ 1-3 วินาทีแรก ยอมครับ วีออสหนีไปได้เกือบหมดคัน
แต่หลังจากวินาทีที่ 4 ผมก็จะฉีกหนีออกไปได้หมดคันเหมือนกัน  ;D ;D ;D ;D

วีออสคันนี้เค้าไม่รู้ว่าท่านจะแข่งหรือป่าวครับ เค้าคงขับปกติ  ;D

อย่าให้เค้ารู้นะ อาจมีหนาว เพราะวีออส ออโต้ โฉมแรก ออกตัว จี๊ดมากก

เพราะใช้อยู่ครับ  ;D

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 14:46:48 »
ปาดไปมาซ้ายๆขวาๆระวังจะเป็นแบบนี้ครับ รถบ้านไม่ได้ออกแบบมาเพื่อใช้งานแบบสุดโต่ง พลาดขึ้นมาแล้วอันตรายมากๆ  :-X

หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ jokerone

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 15:36:52 »
เกียธรรมดากดยาวๆได้ 200
เกียออโต้ 180+
ไม่แรงครับเพราะความเร็วแค่นี้ใครๆเขาก็ทำได้

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 15:41:07 »
เกียธรรมดากดยาวๆได้ 200
เกียออโต้ 180+
ไม่แรงครับเพราะความเร็วแค่นี้ใครๆเขาก็ทำได้

เห็นด้วยที่สุดกับบรรทัดที่3ครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 16:14:00 »
ช่วงต้นนี่ วีออสเร่งได้ดีมากครับ กระฉับกระเฉงกว่าซิตี้ ชัดเจน
แต่ซิตี้ ถ้ารอบเกิน 3000 รอบขึ้นไป ก็เริ่มได้สนุกนิดๆแล้วล่ะครับ
ผมปกติใช้ Jazz GD ช่วงนี้เอารถไปปรับสภาพ เลยยึดรถแฟนมาใช้ ทำให้รู้ว่าซิตี้นี่เกาะถนนกว่า Jazz มากพอสมควรเลย แต่เกียร์ 1 นี่ พี่จะทดยาวไปถึงไหน 5555
เริ่มบ่นๆกับแฟนอยู่ว่า พอเอาซิตี้มาใช้ เริ่มกลับไปขับรถเร็วอีกละ (ปกติ Jazz ผมขับไม่เกิน 110 เพราะลิมิตรถมันแค่นั้น วิ่งเร็วกว่านั้น หวิวมากละ)

รถซิตี้คาร์ ความแรงมันก็แค่ช่วงต้นนิดหน่อย หลังจากนั้น คงวัดกันที่ใจคนขับล่ะครับ 5555

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 16:15:00 »
ปาดไปมาซ้ายๆขวาๆระวังจะเป็นแบบนี้ครับ รถบ้านไม่ได้ออกแบบมาเพื่อใช้งานแบบสุดโต่ง พลาดขึ้นมาแล้วอันตรายมากๆ  :-X

ชัดเจนเลย

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 16:45:21 »

ชัดเจนเลย

ดูแล้วให้ความรู้สึกว่าเขาอายก็เลยจอดข้างทางก่อนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 16:53:56 »

ชัดเจนเลย

สงสัยจะทดสอบระบบความปลอดภัย แบบว่าถุงลมทำงานป่าวว๊ะ ขอลองชนสักทีสิ๊... ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ Equcha

• Sr. Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 16:59:35 »
ผมว่าต้นจัดใช้ได้เลยครับ Vios, Camry, Fortuner พวกนี้รถนิยมปาด

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 18:29:03 »
ผมไม่เข้าใจว่าการปาดหน้า มันผิดตรงไหน ???

เพราะหลายคันปาดหน้าผม ผมก็เฉยๆ(เพราะมันไม่ได้ทำให้รถผมเป็นรอย ปาดพ้นก็ปาดไป)

คือ งงแบบว่าพอปาดหน้าแล้วไล่ยิงกัน หรือด่าเค้า มันเป็นอะไรมากหรือเปล่า

ก็เข้าใจว่ามันอาจจะเกิดอันตราย แต่ก็น่าจะเข้าใจว่าเค้าอาจจะรีบ

ไปประชุม ไปสอบ เมียจะคลอดลูก ญาติกำลังป่วยต้องพาไปโรงพยาบาล บลาๆๆ

ออฟไลน์ drugprofile

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 19:06:11 »
ผมไม่เข้าใจว่าการปาดหน้า มันผิดตรงไหน ???

เพราะหลายคันปาดหน้าผม ผมก็เฉยๆ(เพราะมันไม่ได้ทำให้รถผมเป็นรอย ปาดพ้นก็ปาดไป)

คือ งงแบบว่าพอปาดหน้าแล้วไล่ยิงกัน หรือด่าเค้า มันเป็นอะไรมากหรือเปล่า

ก็เข้าใจว่ามันอาจจะเกิดอันตราย แต่ก็น่าจะเข้าใจว่าเค้าอาจจะรีบ

ไปประชุม ไปสอบ เมียจะคลอดลูก ญาติกำลังป่วยต้องพาไปโรงพยาบาล บลาๆๆ

การปาดหน้า มันเป็นจุดเริ่มต้นของอุบัติเหตุน่ะครับ ท่านขับรถเก่ง จึงเบรคทัน...

แต่ถ้าสมมุติว่า ไปเกิดกับแม่บ้าน เพิ่งหัดขับรถใหม่ และกำลังไปส่งลูก ที่ป่วยหนัก มันจะอันตรายมากน่ะครับ (เรื่องยาวอีก) เพราะกฎหมายไทย ยังไง ก็ให้คนที่ขับไปจูบตูดคนอื่น ผิดไว้ก่อนเสมอ...  ;) ;) ;) ;)

และ มันยังเป็นจุดเริ่มต้นของสงคราม ลูกปืน ด้วยครับ เพราะมันหมายถึงศักดิ์ศรี  :D :D

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 19:29:11 »

ปาดไม่ว่า......ปาดซ้ายไปขวา ok ถึงไม่ให้สัญญาณก็ไม่ว่า แต่ถ้าผมอยู่ซ้ายแล้วเจือกเข้ามา สัญญาณก็ไม่ให้ มีเฮแน่นอนครับ
ไล่ไม่หยุด แซงได้ก็ปาด เหยียบครัช กดเบรค 555555555 ขำขำนะครับ อิอิ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 19:50:51 »

การปาดหน้า มันเป็นจุดเริ่มต้นของอุบัติเหตุน่ะครับ ท่านขับรถเก่ง จึงเบรคทัน...

แต่ถ้าสมมุติว่า ไปเกิดกับแม่บ้าน เพิ่งหัดขับรถใหม่ และกำลังไปส่งลูก ที่ป่วยหนัก มันจะอันตรายมากน่ะครับ (เรื่องยาวอีก) เพราะกฎหมายไทย ยังไง ก็ให้คนที่ขับไปจูบตูดคนอื่น ผิดไว้ก่อนเสมอ...  ;) ;) ;) ;)

และ มันยังเป็นจุดเริ่มต้นของสงคราม ลูกปืน ด้วยครับ เพราะมันหมายถึงศักดิ์ศรี  :D :D

มันก็จริงครับผม เรื่องอันตราย

แต่ผมว่าไอเรื่องศักดิ์ศรีนี่มันเกินเหตุไปหน่อย แบบว่าเปิดกระจก ควัก ปืน  :D :D :D

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 20:51:58 »
ผมก็โดนปาดบ่อยนะครับ แต่ก็ไม่ได้ไรมากก็กลัวโดน แต่คิดล่วงหน้าทุกครั้งที่มีรถเลนข้างวิ่งมาเร็วหรือมาใกล้

แต่เวลาผมขับเร็วเองเนี้ยดิ ผมไม่เข้าใจว่าแค่ไหนถึงเรียกว่าปาดหรอครับ ผมมีปัญญาแค่มองว่าไปได้ไม่โดนก็ไป แล้วก็ตั้งแต่ขับมาไม่เคยโดนไล่หรือบีบแตร แต่ไม่เข้าใจจริงๆ ว่าเราสามารถสังเกตเองได้มั้ยครับ ว่าเราไปปาดเค้ารึเปล่า เพราะจะเปลี่ยนเลนทีไร ก็เห็นพยายามเข้ามาปิดกันทั้งนั้น

ออฟไลน์ nekoyaki

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 20:52:48 »

มันก็จริงครับผม เรื่องอันตราย

แต่ผมว่าไอเรื่องศักดิ์ศรีนี่มันเกินเหตุไปหน่อย แบบว่าเปิดกระจก ควัก ปืน  :D :D :D

เห็นใจคนเพิ่งเคยมีปืน และไม่เคยติดคุกหน่อยครับ  ;D

ออฟไลน์ Thailand01

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 23:12:43 »
ผมก็โดนปาดบ่อยนะครับ แต่ก็ไม่ได้ไรมากก็กลัวโดน แต่คิดล่วงหน้าทุกครั้งที่มีรถเลนข้างวิ่งมาเร็วหรือมาใกล้

แต่เวลาผมขับเร็วเองเนี้ยดิ ผมไม่เข้าใจว่าแค่ไหนถึงเรียกว่าปาดหรอครับ ผมมีปัญญาแค่มองว่าไปได้ไม่โดนก็ไป แล้วก็ตั้งแต่ขับมาไม่เคยโดนไล่หรือบีบแตร แต่ไม่เข้าใจจริงๆ ว่าเราสามารถสังเกตเองได้มั้ยครับ ว่าเราไปปาดเค้ารึเปล่า เพราะจะเปลี่ยนเลนทีไร ก็เห็นพยายามเข้ามาปิดกันทั้งนั้น

เข้าใจเลยครับ ตอนเปิดไฟเลี้ยวเท่านั้นแหละรีบเหยียบคันเร่งมาบังไลน์เลยล่ะ

ปล. วีออสขับมันส์จริงแต่ต้องทำช่วงล่างนะ
^^~

ออฟไลน์ เฮียหลี

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 23:43:51 »
รถพวกนี้ ขับเกิน120 ก็ร่อนเเล้ว
อย่างเอาชีวิตไปเสี่ยงเลยดีกว่า