ผู้เขียน หัวข้อ: ///หน่วยควบคุมจราจรทางด่วนขอชี้แจงกรณีมีสมาชิกเว็บถูกจับความเร็ว91//  (อ่าน 29144 ครั้ง)

ออฟไลน์ swan

• Sr. Member
เรื่องการจำกัดความเร็วถ้ามีการกวดขันกันอย่างจริงจัง ตรงไปตรงมาผมเองเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง เพราะทุกวันนี้ขับรถกันเร็วมากจนน่ากลัว พอขับเร็วแล้วก็มีการจ่อตูดกันบ้าง เบียดรถที่เล็กกว่าบ้าง อันนี้อันตรายมากๆ

อย่างในออสเตรเลียเค้าเข้มงวดมากๆ เข็มไมล์กระดิกเกิน 120 เมื่อไหร่โดนกล้องจับความเร็วทันที แล้วปรับแพงซะด้วย บ้านเราถ้าทำเข้มงวดจริงๆก็จะช่วยปรามพวกขาซิ่งได้เยอะ

ออฟไลน์ Nookkiez

ขับรถไปสัมนากับบริษัท ที่จันทบุรี

วิ่งไปได้ซักพัก ตำรวจ โบกให้จอด

ตำรวจ : บอกว่า น้องวิ่งขวามาตลอด มันผิดนะครับ
ผม : ทำอย่างไรอะครับ
ตำรวจ : พี่ขอ 2 ใบครับ  เจ้านายพี่นั่งในป้อม
ผม : สองใบอะไรเหรอครับ
ตำรวจ : สองร้อย ครับ

ด้วยความรีบตามทีม ไปจุดนัดหมาย... ก็ได้
เห้อ... เบื่อสังคม ตำรวจ

มีแต่หวย2ใบเอาไหมครับ   >:(
Test ..

ออฟไลน์ Carrera

• Hero Member
แม่ผมไม่เคยโดนครับ. เพราะเค้าขับ 80-90
แล้วก็ขอพูดหน่อยเถอะ.  วันก่อนนานมาแล้ว. เคยนั่งรถเพื่อนของเพื่อน.  (ไม่สนิท). ซึ่งเปฺนลูกชายคุณตำรวจ. ระดับสูง
เค้าพูดประมาณ.  ..... ตำรวจ. ด้วยกัน. ไม่จับอยู่แล้ว. เห็นป้ายนี้รู้หมด. 

. ทั้งที่มันขับ.  ฝ่าไฟแดง. ?????  เกิน 120 วันนั้นลงจากรถมาตัวหวิวเลย สยองมาก 

ไม่รู้ว่าถึงบ้านไป.  มันจะโดนหรือเปล่า.  ใบสั่งเนี่ย -_-

ออฟไลน์ nin122

เอากันที่ 120 ให้จริงเถอะครับ บางที่ขับไม่เกิน 80 ไม่งั่นโดนปรับ แล้วจะมีทางด่วนเพื่อ

ท่าทาง,,, จะเข้าใจความหมายของทางด่วน ผิดไปหน่อยนะคับ
....ทางด่วน,,, ไม่ได้หมายความว่า เส้นทางที่ให้ใช้ความเร็ว

ต่างประเทศ,,, ไม่ได้ใช้คำอะไรที่มีความหมายในเชิงเร่งด่วนเลย, สำหรับเรียกถนนลักษณะนี้
....แต่พี่ไทย,,, ไปตั้งชื่อซะ "ทางด่วน" , ทำให้หลายๆ คนเข้าใจผิด

like รัวๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่รู้จะพูดอะไรดี

พี่ๆพูดแทนกันไปหมดละ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ kati348

• Full Member
ประเด็นกระทู้นี้คือ 91 เป็นของปลอม...ผมว่าเอาแค่ประเด็นนี้ก็พอมั้งครับ หลายประเด็นเดี๋ยวจะก่อดราม่าซะก่อน

ผมก็เคยโดนนะ(ต่างจังหวัด ไม่ใช่บนทางด่วน) ส่งไปที่บ้าน แต่ก็ยังไม่ได้เห็นรายละเอียด ที่บ้านเล่าให้ฟังว่าเค้าระบุว่าเกิน 80

เดี๋ยวกลับไปปีใหม่นี้ต้องไปดูซะหน่อยแระ

ออฟไลน์ xman2029

ผมเคยโดนจับ ข้อหาดัดแปลงสภาพรถ เนื่องด้วยเอายางอะไหล่มาใส่ เนื่องจากยางรถผมแบนไปล้อนึง โดนไป500บาท เถียงกับตำรวจแทบตายสุดท้ายพี่แกบอกว่า
ล้อไม่เหมือนกัน ทำไหมอีก3ล้อเป็นล้อแม็ก(แม็กติดรถจากโรงงาน) แล้วล้อนึงเป็นล้อกระทะเลยโดนไป500บาท

ป.ล.ผมผิดด้วยเหรอครับนี่ที่เอายางอะไหล่ที่มีล้อเป็นล้อกระทะมาใส่ อ่ะ

ออฟไลน์ PacMan

ผมเคยโดนจับ ข้อหาดัดแปลงสภาพรถ เนื่องด้วยเอายางอะไหล่มาใส่ เนื่องจากยางรถผมแบนไปล้อนึง โดนไป500บาท เถียงกับตำรวจแทบตายสุดท้ายพี่แกบอกว่า
ล้อไม่เหมือนกัน ทำไหมอีก3ล้อเป็นล้อแม็ก(แม็กติดรถจากโรงงาน) แล้วล้อนึงเป็นล้อกระทะเลยโดนไป500บาท

ป.ล.ผมผิดด้วยเหรอครับนี่ที่เอายางอะไหล่ที่มีล้อเป็นล้อกระทะมาใส่ อ่ะ

ข้อหานี้ไร้สาระมาก เป็นผมไม่ยอมแน่ๆ เรื่่องนี้ต้องถึงผู้กำกับสถานี เหมือนเจอปัญหามาแล้วมาถูกซ้ำเติมอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2012, 18:43:01 โดย PacMan »

Junior22

• บุคคลทั่วไป

ข้อหานี้ไร้สาระมาก เป็นผมไม่ยอมแน่ๆ เรื่่องนี้ต้องถึงผู้กำกับสถานี เหมือนเจอปัญหามาแล้วมาถูกซ้ำเติมอีก

จริงๆล้ออะไหล่กระทะ มันเป็นล้อชั่วคราวครับ บริษัทรถส่วนมากจะกำหนดขนาดล้อให้เล็กกว่าล้อติดรถ วัตถุประสงค์เพื่อเปลี่ยนใช้ชั่วคราวเพื่ขับไปร้านเปลี่ยนยางแล้วถึงไปเอาล้อแม็กไปเปลี่ยนยางครับ บางคันใส่ล้ออะไหล่เป็นเดือนละครับ

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

วิ่งเลน ขวาสุด ตกลงผิดหรือครับ เเล้วมีวิธีจับเเบบอื่นมั้ย ที่ไม่ใช่ โดดออกมาขวาง

เจอประจำเส้น มอเตอร์เวย์ ข้อหาห้ามวิ่งขวา ยาว ความเร็วประมาณ 100นิดๆ พี่ท่านโดดออกมาจากพุ่มไม้ขวางเลนขวา  ถ้ารถเบรคไม่ดีจริง หักหลบก็ตายเอง ไม่หลบก็ชนตาย เห้ออ  ไม่รุ้จะพูดยังไง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2012, 19:30:16 โดย r0u0g0e0k »

uxoricide

แล้วถ้าเราจะไม่สนับสนุนเขาเราต้องทำอย่างไรครับ จะบอกไม่มีก็กะไรอยู่...

ออฟไลน์ neung23

121 km/h มันจะผ่อนกันหน่อยไม่ได้เลยรึ

น่าจะเห็นใจพวกไมล์อ่อนไมล์เพี้ยนกันบ้างนะ

ส่วนผม โดน
121ใบนึง*นครปฐมปรับ400
122ใบนึง *ทางด่วนศรีสมาน ปรับ 400
137ใบนึง *ชุมพร 400
ทั้งหมดคันเดียวกัน แคมรี่ 2.4 เก่าๆ

อีกคัน 177 km/h ทางด่วนศรีสมาน ปรับ 1000 *bmw

ราคาปรับมันไม่เท่ากันหรอคับ คุณตำนี??
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

Junior22

121 km/h มันจะผ่อนกันหน่อยไม่ได้เลยรึ

น่าจะเห็นใจพวกไมล์อ่อนไมล์เพี้ยนกันบ้างนะ

ส่วนผม โดน
121ใบนึง*นครปฐมปรับ400
122ใบนึง *ทางด่วนศรีสมาน ปรับ 400
137ใบนึง *ชุมพร 400
ทั้งหมดคันเดียวกัน แคมรี่ 2.4 เก่าๆ

อีกคัน 177 km/h ทางด่วนศรีสมาน ปรับ 1000 *bmw

ราคาปรับมันไม่เท่ากันหรอคับ คุณตำนี??

ยิ่งขับเร็วมากเท่าไหร่ rate มันจะยิ่งสูงขึ้นนะครับ พวกรถ super car เหยียบที 300km/hr คิดดูถ้าปรับจะเท่าไหร่

ออฟไลน์ Kittisak

• Jr. Member
  • **
  • Ability Without Opportunity Means Nothing
เดือนที่แล้วผมก็โดนใบสั่งปรั จาก สน.สีคิ้ วครับ
ส่งมาทางไปรษณีย์ถึงบ้านพร้อมภาพถ่ายรถผม
ระบุความเร็ว 121กม เช่นกัน
และลงข้อกำหนดกฎหมายว่า จำกัดความเร็วไม่เกิน 90 กม/ชม (ถ้าจำไม่ผิด เดี๋ยวกลับบ้านไปดู)
ผมมีข้อสังเกตเล็กน้อยครับ
1. บริเวณนั้นควรขึ้นป้ายว่ามีการตรวจจับความเร็วด้วยกล้องและพลซุ่มชัตเตอร์ ความเร็วเท่าไรแสดงให้ชัดเจนครับ ทางโล่งๆห้ามเกิน 80-90 ก็แสดงป้ายโตๆให้ชัดเจนครับ
2. ไม่มีการตั้งด่าน ซุ่มยิงจับภาพแล้วเรียกเก็บเงินแบบนี้ เคยคำนวณแล้วครับ เงินมหาศาลเข้าโรงพัก หารกันได้เกินสิบเท่าของเงินเดือนคุณตำรวจแต่ละนายแน่นอน รายรับใหม่ ชีวิตดีขึ้นเชียวท่าน. ..หัวละ500วันละ1000คัน เดือนละ 15ล้านบาท แบ่งรัฐครึ่งหนึ่ง ที่เหลือแบ่งในโรงพัก หุๆ
3. ทางหลวงธรรมดา ห้ามเกิน90กม/ชม จะมีสักกี่คันที่ไม่เกินท่านตั้งข้อหา
“Today I will do what others won't, so tomorrow I can accomplish what others can't”

ออฟไลน์ romeo2011

ถ้าอย่างนี้เราไม่จ่ายแล้วเราสามารถไปฟ้องร้องได้เปล่าครับ ปัญญาอ่อนมาก อยากเรียนทนายจริงๆ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
เอาเรื่องเดียวไปเน้นๆก่อนเลยครับเรื่องความเร็วแน่นอน รายละเอียดคืออะไร บอกไปหลายๆเรื่องเดี๋ยวจะไม่ได้เรื่องซักเรื่อง  

บอกไปหลายๆเรื่องเค้าก็ไม่สนใจหรอกครับ ต้องรวมตัวกันไปเลยร้อยคนพันคน เอาให้ได้แบบถ้าโดนข้อหาไรแปลกๆ เราก็ต้องฟ้องกลับได้โทร911แจ้งตำรวจได้ ระบุสถานที่ชื่อ หมายเลขหมวกลงไปเลย แล้วต้องมีหลักฐานบอกเราว่ามีการทำโทษจริง รับรองตำรวจเลวจะหายไปเยอะ  

เดี๋ยวนี้ใครเป็นตำรวจทีโคตรใหญ่เลยครับ ใหญ่ทั้งบ้าน บางคนเผื่อลูก เผื่อญาติ เผื่อได้หมดเอาตราไปติดเอาสติ๊กเกอไปติด ทั้งที่ไม่ได้ใหญ่ไรมากเล้ยยศไม่ถึงพันก็เหนือกฎหมายได้แล้ว ทำไรก็ได้ไม่ต้องกลัวพวกเดียวกัน  :)

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

ไม่รู้จะพูดอะไรดี

พี่ๆพูดแทนกันไปหมดละ  ;D ;D ;D

ฮาาาา เหมือนผมเลย
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ขับรถไปสัมนากับบริษัท ที่จันทบุรี

วิ่งไปได้ซักพัก ตำรวจ โบกให้จอด

ตำรวจ : บอกว่า น้องวิ่งขวามาตลอด มันผิดนะครับ
ผม : ทำอย่างไรอะครับ
ตำรวจ : พี่ขอ 2 ใบครับ  เจ้านายพี่นั่งในป้อม
ผม : สองใบอะไรเหรอครับ
ตำรวจ : สองร้อย ครับ

ด้วยความรีบตามทีม ไปจุดนัดหมาย... ก็ได้
เห้อ... เบื่อสังคม ตำรวจ

ผมก็เคยโดน วิ่งขวาแล้วโดนจับ

ตำรวจบอกว่า เลนขวาเอาไว้แซงและกลับรถ

โดนไป 200 เหมือนกัน - -''

ไม่มีกฎหมายบอกว่าวิ่งเลนขวาเเล้วผิดนะครับ อย่าไปยอมให้มันจับ ให้มันกางประมวลกฎหมายมาจับเลยครับ

เงินเดือนคือภาษีเรา ถ้ามันทำตามหน้าทีอย่าเอาสิครับส่วนแบ่งนำจับ 50% 

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
เดือนที่แล้วผมก็โดนใบสั่งปรั จาก สน.สีคิ้ วครับ
ส่งมาทางไปรษณีย์ถึงบ้านพร้อมภาพถ่ายรถผม
ระบุความเร็ว 121กม เช่นกัน
และลงข้อกำหนดกฎหมายว่า จำกัดความเร็วไม่เกิน 90 กม/ชม (ถ้าจำไม่ผิด เดี๋ยวกลับบ้านไปดู)
ผมมีข้อสังเกตเล็กน้อยครับ
1. บริเวณนั้นควรขึ้นป้ายว่ามีการตรวจจับความเร็วด้วยกล้องและพลซุ่มชัตเตอร์ ความเร็วเท่าไรแสดงให้ชัดเจนครับ ทางโล่งๆห้ามเกิน 80-90 ก็แสดงป้ายโตๆให้ชัดเจนครับ
2. ไม่มีการตั้งด่าน ซุ่มยิงจับภาพแล้วเรียกเก็บเงินแบบนี้ เคยคำนวณแล้วครับ เงินมหาศาลเข้าโรงพัก หารกันได้เกินสิบเท่าของเงินเดือนคุณตำรวจแต่ละนายแน่นอน รายรับใหม่ ชีวิตดีขึ้นเชียวท่าน. ..หัวละ500วันละ1000คัน เดือนละ 15ล้านบาท แบ่งรัฐครึ่งหนึ่ง ที่เหลือแบ่งในโรงพัก หุๆ
3. ทางหลวงธรรมดา ห้ามเกิน90กม/ชม จะมีสักกี่คันที่ไม่เกินท่านตั้งข้อหา

เครื่องมือวัดมันเคยสอบเทียบบ้างหรือป่าว เกินมา1 กม/ชม เครื่องมือมันไม่เพี้ยนเลยหรอ ไมล์รถยังอ่อนยังเเข็ง

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.

คิดในแง่ดีนิดนึงว่าเขาหวังดี (แต่เก็บตัง) เมื่อไม่กี่วันก่อนที่ผมขึ้นเขาใหญ่เจอ Mazda 2 สีแดงใส่ยางอะไหล่วิ่งขึ้นเขาใหญ่แบบอืดๆ หน้าตาเฉย แบบนั้นควรโดนซะยิ่งกว่า แทนที่จะแก้ไขให้เป็นปกติแล้วค่อยเที่ยวต่อ :P
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
เดือนก่อนวิ่งมิตรภาพตอนกลางคืน ถนนโล่งๆเลยกดไป16X กว่าๆ

เลยบ้านไผ่ไปนิดนึงเจอไฟขาวๆจ้าๆส่องแว่บๆเข้าหน้า ไอ้เราก็นึกว่ามอเตอร์ไซค์ย้อนศร

สาดไฟแล้วตกใจ ตำรวจครับพี่น้อง

พี่เล่นยืนกลางเส้นแบ่งเลนแล้วเอาไฟขาวๆยิงใส่รถ อันตรายมากนะครับนั่น

ออฟไลน์ DArkMaster

ผมเพิ่งโดนใบสั่งจับความเร็วส่งไปที่บ้านโดนไป400 ;Dเหมือนกันครับผม

ออฟไลน์ CookiE

ต้องขอโทษด้วยนะครับ พอดีส่วนของผมหาใบที่โดน 91 ไม่เจอ

จาก 4 ใบตอนนี้เจอแค่ 2 ใบ แต่อีก 2 ใบเจ้าปัญหาเสียบไว้ข้างประตูรถนานแล้ว ร้านล้างรถน่าจะทิ้งไปเรียบร้อย  :(

เมื่อไม่มีหลักฐานผมก็คงต้องขอโทษทุกฝ่ายที่เกี่ยวข้องจริง ๆ ครับ  :'(

ว่าแต่ไม่มีใบแล้วจะไปชำระเงินยังไงละครับเนี้ย  ?

ออฟไลน์ KrisTop

• Ingenious
กฎหมายในประเทศไทย ไม่ว่าจะเส้นไหนก็ห้ามขับเกิน 90 ครับ
อย่าไปจำว่าห้ามขับเกิน 120 เพราะ 120 คือความเร็วที่เขาอนุโลม
ทำใจเถอะครับอยู่ที่นี่ คนที่คิดจะรักษาสิทธิ์ตัวเองมันน้อย.... อย่างมากบ่นๆ แล้วก็จบไป
มันก็เลยไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง แถมนานวันมารยาทในการใช้ถนนก็แย่ขึ้นมาก

ขอให้กำลังใจคนที่ทำถูกต้องตามกฎหมายครับ ทำใจให้สงบ แล้วปลงเสีย....

ออฟไลน์ Lhorn

• **
ถึงพี่ๆ ทุกท่านนะครับ

เรื่องสนับสนุนตำรวจ  ก็ต้องบอกตรงๆครับว่า  ตอนนั้นไม่รู้จะทำอย่างไร   อีก 50 Km. จะถึงที่นัดหมายกับทางบริษัท
ผมเองก็ขับเร็ววิ่งขวามาตลอดครับ  ความเร็ว ป้วนเปี้ยนที่ 100-130 ครับ

สำหรับตอนนั้น  เขาก็กางกระดาษมา  ว่ามีทะเบียนอะไรบ้าง  ที่วิ่งเร็ว และวิ่งขวา ( ผมเห็นตำรวจคนนึง ยืนอยู่ตรง U-Turn )

บริษัทผมที่ไปงานสัมนา  โดนกัน 2 คันครับ ผมโดนคันแรกเลย 200  สำหรับพี่อีกท่าน 100
สำหรับท่านอื่น ตามมาก็ไม่โดนครับ เขาบอกว่าไม่มีด่านแล้ว ( น่าจะครบยอด )

ไว้ผมจะหาคริป มาให้ดูนะครับ พี่เขาติดกล้องไว้หน้ารถครับ

ตอนแรกผมก็ทำท่าจะไม่จ่ายครับ  ก็ถามว่า 100 ได้หรือไม่.. ทางตำรวจก็ก้มหน้าลงมาแล้วบอกว่า...  ช่วยผมหน่อยครับ  เจ้านายนั่งมองอยู่ที่ป้อม
ด้วยความที่  ใหม่ในพื้นที่ ถ้าเขาบอกให้ไปจ่ายที่สถานี   ใจก็กลัวว่าจะตามบริษัทไม่ทัน  ในรถผมนั่งกันมา 3คน

ผมเอง ก็เคยเป็นคนหนึ่งที่ บอกหลายๆคนว่าอย่าไปยอมตำรวจ  จะไปจ่ายมันทำไม
แต่ถ้าถึงสถาณการณ์ของตัวเอง... คุณจะทำกันอย่างไรครับ ?

ขอบคุณสำหรับแนวทาง

ออฟไลน์ banch

อ่ะผมกางให้ดูแทนละกัน

พระราชบัญญัติจราจรทางบก (ฉบับที่ ๓) พ.ศ. ๒๕๒๙

มาตรา 34
ในการใช้ทางเดินรถที่ได้จัดแบ่งช่องเดินรถในทิศทางเดียวกัน ไว้ตั้งแต่สองช่องขึ้นไป หรือที่ได้จัดช่องเดินรถประจำทางไว้ในช่องเดินรถซ้ายสุด
ผู้ขับขี่ต้องขับรถในช่องซ้ายสุดหรือใกล้กับช่องเดินรถประจำทาง
เว้นแต่ใน กรณีต่อไปนี้ ให้เดินทางขวาของทางเดินรถได้
(1) ในช่องเดินรถนั้นมีสิ่งกีดขวางหรือถูกปิดการจราจร
(2) ทางเดินรถนั้น เจ้าพนักงานจราจรกำหนดให้เป็นทางเดินรถทางเดียว
(3) จะต้องเข้าช่องทางให้ถูกต้องเมื่อเข้าบริเวณใกล้ทางร่วมทางแยก
(4) เมื่อจะแซงขึ้นหน้ารถคันอื่น
(5) เมื่อผู้ขับขี่ขับรถด้วยความเร็วสูงกว่ารถในช่องเดินรถด้านซ้าย แก้ไขเพิ่มเติมโดยพระราชบัญญัติฯ (ฉบับที่ 4) พ.ศ. 2535

มาตรา 35 รถที่มีความเร็วช้าหรือรถที่มีความเร็วต่ำกว่าความเร็วของรถคันอื่นที่ขับใน ทิศทางเดียวกัน ผู้ขับขี่ต้องขับรถให้ใกล้ขอบทางเดินรถด้านซ้ายเท่าที่จะกระทำได้
ผู้ขับขี่รถบรรทุก รถบรรทุกคนโดยสาร รถจักรยานยนตร์ในทางเดินรถซึ่งได้แบ่งช่องเดินรถในทิศทางเดียวกันไว้ ตั้งแต่สองช่องขึ้นไปหรือได้จัดช่องเดินรถประจำทางด้านซ้ายไว้โดยเฉพาะ ต้องขับรถในช่องเดินรถด้านซ้ายสุดหรือใกล้เคียงกับช่องเดินรถประจำทางแล้ว แต่กรณี
ความในวรรคสองมิให้ใช้บังคับแก่รถยนตร์บรรทุกส่วนบุคคลที่มีน้ำหนักไม่เกิน หนึ่งพันหกร้อยกิโลกรัม และรถยนตร์นั่งส่วนบุคคลเกินเจ็ดคน ตามกฎหมายว่าด้วยรถยนตร์) แก้ไขเพิ่มเติมโดยพระราชบัญญัติฯ (ฉบับที่ 3) พ.ศ. 2529

พระราชบัญญัติจราจรทางบก (ฉบับที่ ๓) พ.ศ. ๒๕๒๙
หมาย เหตุ :- เหตุผลในการประกาศใช้พระราชบัญญัติฉบับนี้ คือ เนื่องจากพระราชบัญญัติจราจรทางบกพ.ศ. ๒๕๒๒ ซึ่งใช้บังคับอยู่ในปัจจุบัน มีบทบัญญัติห้ามรถบรรทุกและรถบรรทุกคนโดยสารแล่นในช่องทางเดินรถด้านขวามือ ข้อห้ามนี้รวมถึงรถบรรทุกเล็กที่มีน้ำหนักรถไม่เกินหนึ่งพันหกร้อยกิโลกรัม ด้วย แต่รถดังกล่าวมิใช่รถที่มีความเร็วช้าหรือใช้ความเร็วต่ำ จึงไม่จำเป็นต้องบังคับให้ขับรถในช่องทางเดินรถ
ด้านซ้ายสุด การบังคับเช่นนี้ทำให้ผู้ใช้รถดังกล่าวไม่ได้รับความเป็นธรรม สมควรให้รถบรรทุกเล็กที่มีน้ำหนักไม่เกินหนึ่งพันหกร้อยกิโลกรัม สามารถใช้ทางเดินรถขวามือได้ จึงจำเป็นต้องตราพระราชบัญญัตินี้ขึ้น

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด สาเหตุที่ทำให้เข้าใจกันว่า "วิ่งขวาไม่ผิด" นี่ฟอร์เวิร์ดเมล์ใช่ไหม?

ปล.แก้ไขไฮไล้ท์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2012, 22:15:40 โดย banch »

ออฟไลน์ 6162002

พวกที่บอกว่า 121 ทำไมยอมให้ไม่ได้ ผมว่ามักง่ายไปนะครับ  เขายืดจาก 90 เป็น 120 แล้ว  ยังจะเอา 121อีก สรุปจะเอาเท่าไรแน่  

หรือแต่ก่อนเวลาสอบได้ 79 เต็ม80 ต้องไปโวยวายกับอาจารย์ ขอเกรด4ให้ได้ เพราะขาดคะแนนเดียวอะครับ ? >_<

ส่วน
รบกวนหน่วยงานช่วยทำป้ายเหมือนมอเตอร์เวย์ จะได้ใหมครับ. ระบุไปเลยว่ารถชนิดใหน ใช้ความเร็วได้เท่าใหร่ ผมไม่อยากใช้จินตนาการในการขับครับว่าเส้นนี้ก็เหมือนกับ เส้นอื่นๆ ทุกวันนี้ผมเห็นแต่เลข 80-90 อยู่ในวงกลมอย่างเดียว อีกอย่างเรื่องการจราจร อย่าหาว่าผมรู้มากเลยนะครับ ยิ่งรถระบายไปได้เร็วเท่าใหร่ รถก็ติดน้อยลงนะครับ ถ้าจะจับเรื่องความเร็ว รบกวนจับคันที่ขับช้าชิดขวาด้วยนะครับ บางครั้งติดเป็นกิโลๆ เพราะรถคันเดียว
ขอบคุณครับ
อย่าว่างั้นเลยครับ  แล้วไอ่ที่ รถตู้ตกทางด่วน มันคุ้มกันไหมครับ แลกกับแค่รถไม่ติด  ยอมช้าหน่อยแต่ปลอดภัย ผมว่ามันคุ้มอยู่นาาา
ส่วนเรื่องขับช้าชิดขวา ผมเห็นด้วยมากๆเลยครับ ^^"

ออฟไลน์ mewzabahl

เซงเหมือนกัน บางทีเจอตำรวจดีก็ดีไป เจอตำรวจแย่ก็ไถกันไป โดนประจำ

ออฟไลน์ Jew

• **
ผมอยู่ในเเฟลตตำรวจ เเละคลุกคลีกับท่านๆตำรวจมาตั้งเเต่เด็ก
ด้วยเหตุผล บลาๆๆๆ ที่เพื่อนสมชิกพูดมา โดนใจจริงๆ  ผมไม่คิดอยากเป็นตำรวจเหมือนพี่ ลุง น้า ตำรวจของผมครับ
ตำรวจดีน้อย เเต่อยู่มีที่......ไหน

ขอบคุณเพื่อน จขทก ที่ยังอุตสาห์ประสานงานเพื่อคนในเว็ปครับ นับถือจริงๆ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ผมอยู่ในเเฟลตตำรวจ เเละคลุกคลีกับท่านๆตำรวจมาตั้งเเต่เด็ก
ด้วยเหตุผล บลาๆๆๆ ที่เพื่อนสมชิกพูดมา โดนใจจริงๆ  ผมไม่คิดอยากเป็นตำรวจเหมือนพี่ ลุง น้า ตำรวจของผมครับ
ตำรวจดีน้อย เเต่อยู่มีที่......ไหน

ขอบคุณเพื่อน จขทก ที่ยังอุตสาห์ประสานงานเพื่อคนในเว็ปครับ นับถือจริงๆ

ตำรวจดีมีสิครับ...ที่อุ้มเด็กอยู่หน้าอยู่หน้าสำนักงานตำรวจแห่งชาติยังไงหล่ะครับ
ผมว่าเรื่องพวกนี้คนทำรู้อยู่แก่ใจทั้งนั้นแหละครับ ถ้าผิดก็จ่าย ถ้าไม่ผิดก็จ่ายๆไปเหอะครับ
หรือถ้ารู้ว่าจะต้องผิดแน่ๆ เช่นต้องรีบ ต้องทำเวลา อยากกดเท่าไหร่ก็กดไปเหอะครับ จะ 91 100 121 180 บทจะโดนยังไงก็โดน
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011