ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาหน่อยครับ มอเตอร์ไซค์ไฟฟ้า หรือว่า มอเตอร์ไซค์ 50CC ดีครับ  (อ่าน 18655 ครั้ง)

ออฟไลน์ Headman

• Hero Member
เรื่องของเรื่อง คืนอยากได้พาหนะไป รร น่ะครับ รร กับบ้านห่างกันประมาณ 12 กม อ่ะครับ
ทางที่วิ่งไปไม่มีขึ้นเขาลงเขาเลย มี 2 ไฟแดง เป็นซอยเล็กๆ ซะส่วนใหญ่ ถนนดีมากๆ แต่ ที่ไม่ได้เอาจักรยานไว้ในตัวเลือกเพราะว่า
กลัวมันจะหายน่ะครับ.....(มอเตอร์ไซค์มีที่ล๊อตเยอะ) พูดง่ายๆ ว่าหาเรื่องซื้อก็ได้นะครับ เหอๆๆ

มอเตอร์ไซค์ 50CC คือ Choinori เหตุผมคือเทห์ แต่งสวยได้ครับ (ไม่สนใจแต่งเครื่องเลย ว่าจะเอามาทำสีเองอะไรเองเท่านั้นเองครับ
อีกเหตุผมอีก คันนี้  4 จังหวะน่ะครับ Top speed 40 ครับ ความเร็วเดินทางที่เหมาะสม 30-35 ครับ ราคาคือ 14000 ครับ

มอเตอร์ไซค์ไฟฟ้าคือ ยี่ห้อ บาก้อน มอเตอร์ไฟฟ้า 250 W top speed 45 ครับ ความเร็วเดินทาง 25-32 ครับชาตเต็มทีนึงวิ่งได้ประมาณ 40 กม อ่ะครับ แต่ราคาก็ 22500 น่ะครับ......คันนี้มันสวยมาแล้วแต่เกิด ครับ

มีใครเคยใช้พาหนะแบบนี้ไหมครับ รบกวนแสดงความเห็นหน่อยครับ ขอบคุณทุกๆ ความเห็นครับ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ทำไมไม่ซื้อมอเตอร์พวก Fino , Scoopy , Click อะไรพวกนี้ไปล่ะครับ ผมว่าน่าจะดีกว่านะ

ราคาล่ะ 1 เหตุผลเลยครับ และก็ มันเหมือนๆ กันไปหมดด้วยอ่ะครับ เกลื่อนเมือง ที่สำคัญ
ในความคิดผมมองว่า มอเตอร์ไซค์ที่ขายอยู่ในบ้านเรา มันทำออกมาแล้วยังไงยังไงก็ไม่รู้เหมือนกันอ่ะครับ
คือว่า เครื่องน่ะ มันแรง แน่นอน ความประหยัดก็ให้ได้ แต่ ความแรงของเครื่องกับความสามารถของรถมันแปรผกผันกันน่ะครับ
เลยคิดว่า ซื้อมาวิ่งชิวๆ ไป รร เรื่อยๆ แบบนี้น่าจะดีกว่า
และ ได้มีโอกาสคุยกับพี่ตำรวจแล้วด้วยอ่ะครับ พี่เค้าจะไม่ยุ่งอะไรกับเรา ถ้า เราขี่ชิดซ้าย ให้สัญญาณไฟ
และใส่หมวกกันน๊อตครับ ผมเองมีใบขับขี่มอเตอร์ไซค์อยู่แล้ว แต่ มอเตอร์ไซค์ไม่สามารถจดทะเบียนได้ เลย....เหอๆ

อย่างที่ 2 คือ ทางบ้านด้วยอ่ะครับ.....
ที่บ้านกลัวซื้อมาแล้วเอาไปแว๊นน่ะครับ เหอๆๆๆๆ.... :-\..

promt

• บุคคลทั่วไป
เรื่องมอเตอร์ไซค์ไฟฟ้า

มีอาจารย์อยู่ท่านหนึ่ง อยากขี่มอเตอร์ไซค์ไฟฟ้ารักษ์โลก โลกสวย
พอขี่ไปได้สักพัก มันไม่สะดวก
1. มันช้า+คันมันเล็ก จนเสี่ยงต่ออุบัติเหตุ เมื่อรถใหญ่วิ่งแซง
2. ใช้ๆ ไป แบตมันเสื่อม ค่าเปลี่ยนแบต เกือบครึ่งหนึ่งของราคารถ
3. มันไม่มีความสะดวกในชีวิตประจำวัน ไม่รู้จะทู่ซี้ขี่ไปทำไม

สรุป แกไปซื้อ รถมอเตอร์ไซค์บ้านๆ Honda wave เติมน้ำมันมาขี่แทนรถมอไซค์ไฟฟ้า

ออฟไลน์ Appenzell Swiss

• Full Member
ที่บ้านมีมอเตอร์ไซค์ 5 คัน ...ส่วนมอเตอร์ไซค์ไฟฟ้ามีคันเดียว แนะนำมอเตอไซต์ปกตินะครับ ระยะ 12กม.ไม่ใช่ใกล้ๆแล้วครับ

ข้อเสียของ มอเตอร์ไซค์ไฟฟ้า
1.แบตเสื่อมเร็ว
2.วิ่งได้ช้า ใช้ไปซักพัก จะวิ่งช้าลงเรื่อยๆ
3.มีบางคนเจอ มันเร่งค้างอ่ะครับ
4.มีอาการรวนครับ เช่น สัญญาณกันขโมย ดังน่ารำคาญ

ถ้าเอาไว้ใช้แค่ใกล้ๆแค่ 1 กม.คงได้ แต่12กม.ไม่ได้แน่ๆ ถ้าไปแบตหมดกลางทาง ยุ่งเลย ..ดีกว่าจักรยานหน่อยแค่นั้นเอง
ลองคุยกับที่บ้านใหม่ดีกว่าไหม มอเตอร์ไซค์มือสองก็ยังดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2012, 21:14:14 โดย Appenzell Swiss »
สภษ.(Proverb)14:15 คนเขลาเชื่อถือวาจาทุกอย่าง แต่คนหยั่งรู้มองดูว่าเขากำลังไปทางไหน

ออฟไลน์ SP

โจทย์แบบนี้ Zoomer-X ช่วยพี่ได้ครับ   ;D ;D ;D

รถไฟฟ้าผมเคยใช้แล้ว ขี่ในเมืองไม่เอาอะไรมาก มันยอดมากครับ เนื่องด้วยตอนได้มามันเจ๊งแล้วและเป็นมอเอตร์ไซด์ไฟฟ้ารุ่นเก่า

เอามาซ่อมใหม่ ใช้ไปใช้มาอันนั้นเสีย อันนี้เสีย ที่สำคัญ ใช้แบตเตอรี่รถยนต์ 2 ลูก ชาร์จบ่อยๆแบตเสื่อมเร็วมาก สุดท้ายไม่สู้มอไซด์ปกติอยู่ดี

แต่ข้อดีของมันคือ อัตราเร่งดีมาก บิดเป็นพุ่ง ไม่มีเสียงเครื่อง ขับสนุกดี ไม่ต้องเข้าปั้มน้ำมัน

ออฟไลน์ PumpNISMO

• Sr. Member
เสนอ พวกที่หลุดไฟแนนซ์อ่าครับ หรือไปร้านมือสองเลยก็ได้ เอาพวกฟีโอเร่อ่ะครับ คนก่อนคงไม่ได้เอาไปแต่งอะไรอยู่แล้ว น่าจะอยู่ในงบสองหมืนได้นะครับ

เสนอ พวกที่หลุดไฟแนนซ์อ่าครับ หรือไปร้านมือสองเลยก็ได้ เอาพวกฟีโอเร่อ่ะครับ คนก่อนคงไม่ได้เอาไปแต่งอะไรอยู่แล้ว น่าจะอยู่ในงบสองหมืนได้นะครับ

แล้วเลขไมล์มอเตอร์ไซค์ เค้ามีเอาไป กรอไมล์กันไหมอ่ะครับ เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจเหมือนกันครับ
แต่กลัวได้รถที่ยำมาเยอะอ่ะครับ