ผู้เขียน หัวข้อ: Brio Amaze เครื่องดีเซล Earth Dream Technology มาแล้วครับ  (อ่าน 6258 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nut_K

• Hero Member

สื่อมวลชนที่อินเดียเริ่มไปทดสอบที่ญี่ปุ่นกันแล้วครับ

เครื่อง 1.5L 80 แรงม้า แรงบิด 200 นิวตันเมตรครับ

ไม่แปลกใจละที่ทำไม Honda Thailand ไม่เอามาลงใน Brio Amaze เพราะเครื่องใหญ่เกินข้อกำหนด

ส่วนจะเอามาลงใน City / Jazz นั้นก็คงยากอีก เพราะแค่นี้ก็ยังประกอบกันไม่ทันเลย แต่ถ้า Honda คิดจะเอาเครื่องดีเซลมาไทยจริง ผมขอตัว 1.6 i-dtec ที่อยู่ใน Civic แทนละกันนะ   ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2012, 11:40:54 โดย integra »

ออฟไลน์ Cpete

• Full Member
Re: Brio Amaze เครื่องดีเซล Earth Dream Technology มาแล้วครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 00:20:42 »
จะเข้าไทยหรอคับ ???

ออฟไลน์ pongisra

Re: Brio Amaze เครื่องดีเซล Earth Dream Technology มาแล้วครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 00:41:06 »
เข้ามาไทยเครื่องนี้ก็ไม่ถือว่าเป็น eco car เพราะ cc เกิน

ถ้าจะเอาเข้ามาก็ต้องใช้เครื่องเล็กกว่านี้ honda มีป่าวก็ไม่รู้

สรุป ผมว่า amaze i-dtec ไม่เข้าไทยครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 00:47:04 »
เครื่อง 1.5 เอามาลง jazz/city ก็ดีนะนี่ ว่าแต่คนส่วนใหญ่จะมองเรื่องแรงม้าด้วยนี่สิ

อืม...แล้วระบบเกียร์ไม่ยิ่งกระชากเพราะแรงบิดหรือนี่ แค่ตัวเบนซินของ jazz ก็กระตุกกระชากได้โล่ละ - -"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2012, 00:49:49 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 00:55:24 »
i-dtec ผมว่าไม่เข้าไทยครับ

แต่ดูจากสเป็คแล้ว น่าใช้เลย

ออฟไลน์ Aommommamx

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 00:59:57 »
ขอบคุณค่ั

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 08:42:58 »
น่าใช้มาก เครื่องดีๆที่คนไทยไม่ได้ใช้

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 09:52:28 »
เครื่องนี้ถึงมาไทยก็ไม่อยู่ในบริโอหรือเอเมซแน่นอน น่าจะอยู่ในรถซิตี้คาร์เครื่อง 1500cc มากกว่า

เหตุผลหลายๆท่านก็ได้พูดถึงแล้ว และน่าจะมีเหตุผลเรื่องราคาเครื่องยนต์มาเกี่ยวข้องด้วย

ออฟไลน์ Bangkok Infinity X12

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 10:59:14 »
ถ้าเอาเครื่องดีเซลมาเข้าไทยจริง ราคามันจะเกินอ่ะครับ ประมาณ 7-8 แสน คนธรรมดาบอกว่าแพงอ่ะครับ อาจต้องตัดออฟชั่นเกือบทั้งหมด ก็ไม่มีคนซื้อสิครับ สงสารคนรายได้ไม่ถึงครับ
คนเราซื้อรถได้ ควรดูที่ความเร็ว การควบคุม คุณภาพ รอบด้านครับ

ออฟไลน์ Kittisak

• Jr. Member
  • **
  • Ability Without Opportunity Means Nothing
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 11:14:50 »
ทำไมเก๋งดีเซลแพง กระบะดีเซลถูก ? เพราะภาษี ?
คนใช้กระบะตอนเดียวเพื่อพาณิชย์ในประเทศไทยเรา นับว่า คุ้มค่า คุ้มราคา ที่สุดในโลก
“Today I will do what others won't, so tomorrow I can accomplish what others can't”

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 12:05:39 »
ทำไมเก๋งดีเซลแพง กระบะดีเซลถูก ? เพราะภาษี ?
คนใช้กระบะตอนเดียวเพื่อพาณิชย์ในประเทศไทยเรา นับว่า คุ้มค่า คุ้มราคา ที่สุดในโลก

ภาษี + จำนวนคันที่ผลิตออกมา + มียอดขายมากกว่าเลยทำให้ต้นทุนเฉลี่ยถูกลงครับ

ออฟไลน์ erosa

• New Navara 2014
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 13:10:10 »
แรงดีครับ
ขับขี่มีน้ำใจ ปลอดภัยทุกคน  อัลเมร่ารถไฮบริด

ออฟไลน์ Tyde

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 14:10:48 »
เอาi dtec มาลงCRVได้ก็เจ๋งมากๆแล้วครับ