ผู้เขียน หัวข้อ: Mercedes C200 Style vs Volvo S60 DRIVe B รบกวนขอความเห็นหน่อยครับ  (อ่าน 10568 ครั้ง)

ออฟไลน์ m1475

• Newbie
  • *
ถ้าไม่เอาราคามาเป็นข้อตัดสิน (เพราะผมหักลบราคาขายต่อแล้ว S60 1.9 ล้าน กับ C-Class 2.25 ล้าน สุดท้ายออกมาราคาพอกัน) แนะนำตัวไหนครับ
- ขับในเมืองเยอะ เคยใช้รถ Turbo แล้วรู้สึกว่า พอต้องเร่ง แล้วชะลอกระทันหันเพราะรถมันติด มันเหมือนไปฉุดเครื่องไว้ กั๊ก ๆ ยังไงไม่รู้ เลยไม่แน่ใจกับ Turbo ของทั้ง 2 ยี่ห้อ
- ไม่สนใจค่าน้ำมันนะครับ เพราะวิ่งน้อย ทำให้ค่าน้ำมันต่างกันเล็กน้อยมาก ไม่มีนัยยะสำคัญ
- มีเพื่อนที่ใช้ Volvo บอกว่า แพ้ความร้อน กับเกียร์อ่อนไหวมาก ไม่รู้จริงไหมครับ

ส่วนตัวไปดู Motor Expo มาแล้ว รู้สึกเหมือน Volvo ตกแต่งภายในดีกว่ามาก แต่เห็นเพื่อนผู้หญิงที่ไปด้วยบอกว่า MB วัสดุดีกว่า ส่วน Volvo แค่เล่นสีภายในหลอกตา เลยดูเหมือนดี

PS. ถ้าเลือก MB ผมควรรอโฉม 2013 ไหมครับ? หรือไอ้ที่ออก Motor Expo ตอนนี้มันโฉม 2013 แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2012, 14:29:40 โดย lt1357 »

ออฟไลน์ Envil

• Full Member
Re: คุณ J!MMY, Commander Cheng Mercedes C200 Style vs Volvo S60 DRIVe B เอาตัวไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 02:57:56 »
"ส่วนตัวไปดู Motor Expo มาแล้ว รู้สึกเหมือน Volvo ตกแต่งภายในดีกว่ามาก แต่เห็นเพื่อนผู้หญิงที่ไปด้วยบอกว่า MB วัสดุดีกว่า ส่วน Volvo แค่เล่นสีภายในหลอกตา เลยดูเหมือนดี"

ไปดูมาเองแล้ว เชื่อตัวเองดีกว่าครับเอาที่ตัวเองชอบ จับดูเคาะดูก็รู้ครับ อย่าฟังคนที่เอาแค่ยี่ห้อมาพูดมากเกินไปครับ

ส่วนตัวผมก่อนซื้อS60 ก็ไปดูC-Classมาเหมือนกัน ขอพูดตรงๆว่าCพลาสติกเยอะไปหน่อยครับ = =

แล้วเรื่องแพ้ความร้อน ผมเองก็ไม่รู้เหมือนกันยังไม่เคยเจอปัญหาอะไรครับ
เกียร์อ่อนไหว ไม่เข้าใจครับ

แต่ถ้าเอาภาพลักษณ์คนส่วนมาก ก็MBเลยครับ

ออฟไลน์ beeday

• Sr. Member
Re: คุณ J!MMY, Commander Cheng Mercedes C200 Style vs Volvo S60 DRIVe B เอาตัวไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 04:55:07 »
MB โฉม 2013 เมืองนอกพรางตัววิ่งทดสอบอยู่ครับ เป็น W205 คลิปหาดูได้ใน youtube
ที่ขายอยู่ปัจจุบันคือ W204 ครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 08:00:41 »
- แล้วแต่คน แต่ผมว่าปรับได้
- จบเรื่องน้ำมันไป แต่คงกินพอกันทั้งคู่
- คงต้องถามกันให้ละเอียดว่าคือรุ่นไหน หรือเค้าฟังมาอีกที หรือเจอกับตัวเอง ผมเห็นมาเยอะ ใช่แต่ฮอน แต่รู้หมดโต นิส ไม่ดีตรงไหน
- ภายในเราก็ไปงาน แล้วก็เทียบ ลูบ คลำ ด้วยตัวเองเลยครับ ของสัมผัสได้ จะไปถามคนอื่นทำไม
- ตามท่านข้างบนเลย

ออฟไลน์ kendo393

• Jr. Member
  • **
  • ชีวิตลิขิตด้วยมือตนเอง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 08:27:48 »
ตอนแรกผมก็จะเอา VOLVO ตัวนี่เหมือนกัน สวย ภายในดูดีมาก  แฟนถามชอบBENZ ไม่ใช่รึ  ถ้าวันนี้พี่ไปซื้อVOLVO เดี๋ยวพี่ก็จะซื้อBENZ มาอีกจนได้  สรุปเลยเอาที่อยากได้ c coupe  เพราะผมอยากได้BENZ ทรง sport 2 ประตูมานานแล้ว แม้เกินงบมามากก็ตาม แต่ใช้แล้วประทับใจ   

เอาที่คุณชอบนะครับ เพราะไม่ใช่รถใช้ประจำ ใช้น้อย  เรื่องความคุ้มมาทีหลังนะครับ ใจเรามาก่อน ^ ^

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 09:42:21 »
ห้ะ Volvo เนี่ยนะภายในวัสดุไม่ดีเท่า MB โอ้ว ตีลังกา 2 ตลบ
H.

ออฟไลน์ biancocelesti

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 10:23:59 »
ขอรบกวนถามด้วยคนครับ

C200 Style ยังน่าสนใจอยู่หรือเปล่าครับ โฉมใหม่น่าจะออกเมื่อไหร่ครับ

แล้วถ้าจองตอนนี้ หรือ เร็วๆนี้ จะได้รถประมาณเมื่อไหร่ครับ รอนานไหมครับ

สีขาว ไม่มีจริงๆ ใช่ไหมครับ เห็นเค้าพูดๆกันอย่างนั้น ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ SaiXaiZai

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 10:53:01 »
ดูที่กระทู้ปักหมุดครับ Web จะไม่ฟันธงให้ ให้ตัดสินใจเอาเอง เป็นเรื่องของมารยาทและจรรยาบรรณน่ะครับ แต่เพื่อนๆ จะเข้ามาให้ข้อมูลประกอบการตัดสินใจให้นะครับ ส่วนตัวผมชอบ Mercedes ครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Kittisak

• **
  • Ability Without Opportunity Means Nothing
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 11:12:02 »
ซื้อรถราคาระดับนี้ต้อง Benz ไปเลย The Best or Nothing!
“Today I will do what others won't, so tomorrow I can accomplish what others can't”

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 11:25:59 »
S60 ส่วนที่เป็นหนังให้สัมผัสที่ดีกว่า C Class STD ครับ
ส่วนการประกอบดูเหมือนจะพอๆ กัน แต่ C Class อาจจะเหนือกว่านิดนึงในเรื่องของการเก็บรายละเอียดเล็กๆ น้อยๆ

เครื่องยนต์ C Class C200 CGI ให้อัตราเร่งที่ดีกว่าเครื่อง 1.6 ของ Volvo S60

ส่วนแพ้ความร้อนกับเกียร์อ่อนไหวง่ายนั้น ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันว่า รุ่นปัจจุบันที่ใช้เครื่องและเกียร์ของฟอร์ดยังเป็นปัญหาอยู่หรือเปล่านะครับ
แต่รถยุโรปส่วนมากจะมีองศาความร้อนของเครื่องยนต์อยู่ในระดับสูงอยู่แล้วเป็นธรรมชาติครับ

ส่วน Volvo S60 มีข้อดีคือ การกระจายแรงกระแทกเมื่อเกิดอุบัติเหตุครับ ทำได้ดีกว่า C Class เยอะครับ

ออฟไลน์ accord

• CLS 250d AMG :)
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 12:26:05 »
s60 ก็สวยดีครับ   แต่มันติดที่ brand volvo ผมเลยได้แค่มอง (กลัวราคาขายต่อ เปลี่ยนมือในอนาคต)

เลยมาจบที่ c200   ส่วนตัวผมว่าเป็นรถที่ดี   แต่ก็มีข้อเสียที่ผมไม่ค่อยชอบ  

1.เบาะนั่งสำหรับรุ่นนี้ผมว่านั่งไม่สบายเท่าที่ควร รถคงออกแบบมานั่งสไตร์ sport รู้สึกมันต่ำๆอย่างไงไม่รู้เบาะ   ถ้าปรับเบาะขึ้นสูงไปมาก หัวก็เกือบจะชนผ้าหลังคารถเอา ผมสูง 178  หนัก 80

2.ภายในห้องโดยสารแคบครับ อึดอัด  ขับทางไกลไป 4 คนเมื่อย เหมือนกัน

หลักๆที่ไม่ชอบก็เรื่อง เบาะกับ ห้องโดยสารแคบนี่แหละครับ   อย่างไงจะซื้อก็ไปลองนั่งดูก่อนนะครับ ว่าชอบหรือเปล่า

ส่วน เรื่องเครื่องยนต์ กับอัตราเร่งนี่หายห่วง เครื่อง แค่ 1800cc ก็จริง ผูกโบมาจากโรงงานให้ 184hp 270nm แรง ซะใจดี กดแปปเดียวทันใจ  โดยรวมก็ ok ครับ

แต่ที่ผมชอบอีกรุ่นนึง ก็ x1 ครับ ตัวเบนซินมองข้าม เพราะมันอืด กำลังไม่ค่อยมี แต่ x1 เครื่องดีเซลนี่ผมว่าขับสนุกมาก แต่เสียดายเกินงบ ไม่งั้นคงไปจบที่ x1 ดีเซล

แต่ขับ c200 w204 facelift ก็ ok ครับ  

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 13:22:41 »
ผมเลือก benz ครับ

แต่บางข้อ ผมว่าสู้ volvo ไม่ได้

1 เทคโนโลยีต่ำกว่า
2 ภายในดำปิ๊ดปี๋ ดูแล้วอึดอัด volvoสี อ่อน สบายตากว่า
3.โปรน้อยกว่าเยอะด้วย

ออฟไลน์ G_6611

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 14:38:08 »
ตอนแรกผมก็จะเอา VOLVO ตัวนี่เหมือนกัน สวย ภายในดูดีมาก  แฟนถามชอบBENZ ไม่ใช่รึ  ถ้าวันนี้พี่ไปซื้อVOLVO เดี๋ยวพี่ก็จะซื้อBENZ มาอีกจนได้ 
พูดเหมือนแฟนผมเลย..แต่ผมเลือกvolvoก่อนเพราะคิดว่าถ้าไปbenzแล้วโอกาสกลับมาvolvoคงจะยากแล้ว

ออฟไลน์ MystogaN

Re: Mercedes C200 Style vs Volvo S60 DRIVe B รบกวนขอความเห็นหน่อยครับ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 14:53:57 »
ถ้าพูดถึงราคาขายต่อ Benz ยังไงก็กินขาด ขายได้ราคาดีและขายง่ายกว่าด้วยครับ

แต่ทั้งนั้นทั้งนี้ เอาที่คุณชอบและถูกใจดีกว่าครับผม

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Re: Mercedes C200 Style vs Volvo S60 DRIVe B รบกวนขอความเห็นหน่อยครับ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 20:05:20 »
เป็นผมคงตัดใจเอา Mercedes ละครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 00:59:25 »
S60 คับคุ้มค่ากว่าเยอะ อย่างร้อยก้ E 85 ได้ รถก้คุนภาพไม่แพ้คับ