ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเกี่ยวกับหลังคา CIVIC FB ครับ  (อ่าน 4011 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChoCcoYen

• Full Member
สงสัยเกี่ยวกับหลังคา CIVIC FB ครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 07:26:29 »
คือเมื่อวันเสาร์มีโอกาสได้นั่ง FB เพื่อนไปเที่ยวอัมพวา พอขากลับแถวๆมหาชัยฝนตกลงมาทำไมเสียงฝนกระทบหลังคามันถึงได้ดังขนาดนั้ัน!! คือมันดังจนกลบเสียงเครื่องเสียงในรถไปพอสมควรเลย อารมย์ประมาณนั่งอยุ่ในบ้านหลังคาสังกะสีอ่ะคับมันก้องๆ ผมถึงกับตกใจอ่ะ ขนาดกระบะ Prerunner ที่บ้านผมยังดังซักครึ่งนึงของ FB คันนี้(ไม่ได้อวยพี่โตหรือโจมตีHondaนะครับเพราะส่วนตัวก็ชอบและสนใจ Honda อยู่  ผมว่าถึงเป็นคันอื่นยี่ห้ออื่นที่่นั่งมาก็ไม่ดังขนาดนี้) จะว่าฝนแรงมันก็แค่ตกปกตินะ รถก็ไม่ได้วิ่งเร็วด้วย สงสัยคับว่า
- รถเพื่อนผมมีปัญหาหรือมันเป็นอาการปกติของรุ่นนี้(เพิ่งรับรถมาไม่ถึงเดือน)
- ถ้ามันเป็นอาการปกติเนี่ย ผมสนใจ City 2013  อยู่มันจะเป็นแบบเดียวกันมั้ย  :'(
- จะว่าผมคิดไปเองผมหันไปถามแฟนตอนลงรถมาแล้ว(ไม่กล้าถามในรถกลัวเพื่อนนอยด์)แฟนก็บอกว่าตกใจเหมือนกันเค้ายังนึกว่าเค้ารู้สึกไปเองคนเดียวเลย  :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2012, 07:28:16 โดย ChoCcoYen »

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
Re: สงสัยเกี่ยวกับหลังคา CIVIC FB ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 07:45:19 »
พรีอุสที่บ้านผม ยังเสียงดังเลยครับ
พวกรถรุ่นอื่นๆที่เสียงเบา ไม่ใช่ว่าเหล็กหนาไม่หนา แต่มันขึ้นกับวัสดุซับเสียง
อย่ากังวลครับ ไม่มีอะไร

เคยนั่งครูส มาสด้า3 เสียงเบามากๆ เข้าใจว่า เหล็กไม่ต่างกัน แต่วัสดุซับเสียง เจ้าตลาดมักจะลดต้นทุน

ออฟไลน์ Wayfarer-R

Re: สงสัยเกี่ยวกับหลังคา CIVIC FB ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 07:50:38 »
ต้องติดฉนวนหลังคากันความร้อนเพิ่ม เสียงฝนตกจะเบาลง

Junior22

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 08:02:16 »
รถเก๋งเหล็กหลังคาบางทุกยี่ห้อแหละครับรถญี่ปุ่น แต่สิ่งที่จะซับเสียงได้ก็คือแผ่นแด้มป์ แต่รุ่นนี้ผมว่ากระจกมันบางอีกต่างหากถึงแด้มป์หลังคาเสียงก็มาจากกระจกอีก--" ลดต้นทุนขนาดหนักเลยฮอนด้าาาา ขนาด civic minorchange ที่อเมริกายังต้องเพิ่มความหนาของกระจกเลย หลังโดนคอมเพลนไปชุดใหญ่

ออฟไลน์ Kittisak

• Jr. Member
  • **
  • Ability Without Opportunity Means Nothing
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 11:08:03 »
ต้องแด๊มป์เพิ่มครับ เป็นมานานตั้งแต่สมัยแรกๆหลังคากระดาษ ^^
“Today I will do what others won't, so tomorrow I can accomplish what others can't”

ออฟไลน์ ChoCcoYen

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 13:47:17 »
แบบนี้แสดงว่า City 2013  มี่สนใจอยู่กก็น่าจะมีเสียงดังเหมือนกันใช่มั้ยคับ   :(

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 14:16:17 »
อย่าว่าแต่ honda

E Coupe หลังคาแก้วนี่ดังลั่นโลกครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 20:00:46 »
อย่าว่าแต่ honda

E Coupe หลังคาแก้วนี่ดังลั่นโลกครับ

เค้าเรียกว่าเข้าถึงอรรถรสในการขับขี่ครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ demo2

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 23:16:42 »
Lancer ex ก็ดังยังกะหลังคาสังกะสีครับ

ออฟไลน์ nok

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 10:01:20 »
Lancer ex ก็ดังยังกะหลังคาสังกะสีครับ

สีอะไรครับ  ;D ล้อเล่นครับ ดังมากขนาดนั้นเลยหรอครับ

ออฟไลน์ nekoyaki

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 14:12:21 »
ขอต้อนรับสู่ครอบครัวฮอนด้าครับ  ;D