ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ามีคนมายืมรถคุณไปใช้คุณจะปฏิเสธเค้ายังไงดีครับ  (อ่าน 21491 ครั้ง)

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
ผมบอกรถเสียครับ ง่ายดี

ออฟไลน์ LaTeX

• Sr. Member
พูดเหมือนที่คุณ เคยพูดเป็นประจำนั่นแหละ ผมว่าไม่ยากหรอก

;D

:o   :D

;D ;D ;D
ในที่สุดวันนี้ก็มาถึง

ออฟไลน์ KrisTop

• Full Member
  • Ingenious
พูดเหมือนที่คุณ เคยพูดเป็นประจำนั่นแหละ ผมว่าไม่ยากหรอก

;D

;D ;D ;D
โอ ผมเข้าใจนะ.... ^^

ออฟไลน์ IS2000

ซื้อรถเกียร์ธรรมดา รับรองคนไม่ค่อยอยากยืมกันครับ  ;D
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ pocha

• Newbie
  • *
รถกะบะที่บ้านคนชอบมายืมค่ะ

เป็นเพื่อนพ่อบ้าง ญาติบ้าง ลูกน้องบ้าง
พ่อให้ยืมตลอดค่ะ แต่พวกเราจะเบื่อมากเพราะว่าเค้ายืมเราแล้วไม่พอ ยังไม่เติมน้ำมันให้อีก
แถมบางคนยังบอกให้เราเติมน้ำมันให้ด้วย งงค่ะ คนแบบนี้ก็มีด้วย

ออฟไลน์ jani

ถ้าซี้กันผมไม่หวง
แต่ถ้าผมไม่ให้ยืม ผมจะพูดตรงๆ ไม่เสียเพื่อนหรอก ลองดู

ออฟไลน์ NaNaNa

บอกเลยว่าเดวใช้ไป ตจว ผมใช้ประจำ

ออฟไลน์ IncarRus

แต่ละคันของผม วิ่งในเมือง 5-6 โล/ลิตร  นอกเมือง 8-9 โล/ลิตร
ยกเว้นมาร์ชของแฟน เธอคงไม่ให้ใครยืมอยู่แล้ว
ผมบอกแบบนี้ก็ไม่มีใครหน้าไหนมายืมรถผมไปใช้ซักที   

ท่านครับ,,, ถ้าผมจะขอยืมรถท่านซักวัน จะได้ไหม๊

ออฟไลน์ Nookkiez

;D

;D ;D ;D

เราทุกคนเข้าใจตรงกัน!  :D :D
Test ..

ออฟไลน์ HYDE--

1.บอกว่าให้ยืมไม่ได้ตอนนี้เพิ่งเปลี่ยนประกันเป็นแบบระบุคนขับ ถ้าเอาไปขับชนขึ้นมาแล้วเป็นเรื่อง ใครจะรับผิดชอบ ??

2.บอกว่าคุณพ่อหรือคุณแม่ก็ได้ ไม่อนุญาตให้ยืมไปขับเพราะท่านหวง (กรณีเป็นข้างพ่อก็บอกแม่ ถ้าเป้นข้างแม่ก็บอกพ่อ)

3.บอกรถเสียอยู่ รำลังจะเอาไปซ่อมพรุ่งนี้อะไรก็ว่าไป

4.บอกว่า "ไม่ได้ !! รถผม ผมหวง โอเค เคลียนะ ?"

ปล.ของผมง่ายมาก ถามแค่ "ขับเป็นหรอ ?" จบเลย ฮ่าๆๆๆ

ตามนี้เลยครับ เพิ่มเติมอีกข้อ ก้อ้างไปเลยว่าต้องใช้รถ ใช้ไม่ใช้ก้พูดๆไป

ผมเข้าใจดีครับ บ้านผมมีรถตู้ พ่อผมปกปิดญาติว่าซื้อรถตู้ถึง 2 ปีเต็ม
พอรู้ว่ามีเท่านั้นแหละ ยังไม่ทันไรเลย พูดไส่ผมหน้าตาเฉย เอ้อ พอดีเลย เดี๋ยวถ้าพี่จะไป ตจว ขอยืมรถหน่อยนะ ว่าจะไปกะเพื่อนซะหน่อย
หลังจากนั้นไม่กี่วันเค้าก้มายืมรถผม ก้ไม่รู้ว่าไปไหน รู้แต่ว่า ใช้ไปเกือบ 2 พันโล
ยังไม่พอ ดันทำรถเป็นรอยอีก รถสีดำด้วย
หลังจากนั้นก้มีญาติๆมาขอยืมรถได้ไม่เว้นแต่ละเดือน จนพ่อผมเริ่มปติเสธ ก้เลยเงียบไป

ออฟไลน์ simcity

ถ้าเป็นรถธรรมดาทั่วไป ผมไม่ค่อยหวงครับ

แต่ถ้ารถผม แทบทุกคันจะโหลดเตี้ย จะไม่ค่อยให้ใครขับ

เพราะถ้าคนขับรถเตี้ยๆไม่เป็น รับรองขูดกระจาย ได้รอยมาเพียบ

ส่วนใหญ่ก็บอกตรงๆว่ารถคันนี้มันเตี้ย ขับยาก แต่ปกติคนในบ้าน ยังไม่ค่อยมีใครกล้าขับรถผมเลย

ส่วนเรื่องการปฏิเสธ ใช้มุขรถไม่สมบูรณ์ก็เข้าท่าดีครับ

บอกว่าเบรคไม่ค่อยดี วันก่อนขับๆไปแล้วเบรคจม กำลังเอาเข้าศูนย์ อย่าเอาไปขับเลย ไม่ได้หวงนะ แต่กลัวจะอันตราย

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ผมเป็นคนพูดตรงเลยไม่ค่อยมีปัญหาด้านนี้ แต่บางครั้งเป็นญาติสนิทเรา แต่พฤติกรรม ไม่ถนอม ชอบซิ่ง ไม่น่าให้ยืม ก็แนะนำให้บอกรถเบรคเสื่อม ไม่ดี รถไม่สมบูรณ์อย่างท่านบนๆแนะนำ น่าจะกลัวนะ หรือเขาตรงมา เราตรงไป บอกไม่ได้ รถใช้ทุกวัน จบ มีไรป้ะ 555

ออฟไลน์ holahola66

ผมเป็นคนพูดตรงเลยไม่ค่อยมีปัญหาด้านนี้ แต่บางครั้งเป็นญาติสนิทเรา แต่พฤติกรรม ไม่ถนอม ชอบซิ่ง ไม่น่าให้ยืม ก็แนะนำให้บอกรถเบรคเสื่อม ไม่ดี รถไม่สมบูรณ์อย่างท่านบนๆแนะนำ น่าจะกลัวนะ หรือเขาตรงมา เราตรงไป บอกไม่ได้ รถใช้ทุกวัน จบ มีไรป้ะ 555

เหมือนผมครับ พูดตรงๆแบบฮาๆหน่อยได้ผลนะ และไม่ผิดใจกันด้วย. เพื่อนผมก้อเคยมาขอยืมรถครับ ผมก้อตอบแบบ กรวยย ไม่ให้โว้ย  อะไรงี้
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ nok

;D

;D ;D ;D

เราทุกคนเข้าใจตรงกัน!  :D :D

ผมไม่เข้าใจบอกผมบ้างครับ :(

ออฟไลน์ LaTeX

;D

:o   :D

;D ;D ;D

เราทุกคนเข้าใจตรงกัน!  :D :D

จัดให้ครับ inboxข้อความ นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2012, 10:42:32 โดย LaTeX »

ออฟไลน์ IncarRus

;D

;D ;D ;D

จัดให้ครับ inboxข้อความ นะครับ

อร๊ายยย,,, อยากรู้ด้วย

ออฟไลน์ bump_F10_525d

ส่วนตัวไม่น่ามีใครกล้ายืมรถยนต์ผมนะ มากวุดคงเป็นจักรยาน ก็คิดไม่ออกเหมือนกัน ว่าจะตอบว่าไง

ถ้าตอบสำหรับ จขกท คงตอบแบบอ้อมๆไปว่ารถมีปัญหา วันก่อนดับกลางถนน วันนี้เกียร์ค้าง เมื่อกี้นี้เองกระปุกน้ำมันเบรกรั่ว แล้วก็ตอนนี้ไม่รู้ว่าหนูกัดสายไฟไปกี่เส้นละ ห่วงความปลอดภัยของเอ็ง เราว่าเอ็งอย่ามาเสี่ยงเลย พอได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ 5ume7h

ปกติใช้รถทุกวันอยู่แล้ว เลยไม่มีใครมาขอยืม
ถ้ามายืม ก็คงบอกว่าไม่ได้หรอกต้องใช้รถ

ออฟไลน์ valent

สั้นๆ ง่ายๆ  "เดี๋ยวผมต้องใช้ครับ"
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ mini_freak

• ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
บอกไปตรงๆ ครับอย่าอ้อมค้อม พูดตรงๆ ไปว่า "ขอโทษนะ ผมไม่ให้ยืม" สั้นๆ ได้ใจความกว่าครับ ไม่เช่นนั้นเป็นแบบผม ให้เพื่อนยืมขับรถ เอาไปเป็นรอย ถอยหลังชนเสา ฝากระโปรงหลังบุบ แล้วจนบัดนี้ยังไม่รับผิดชอบ จะเอารถไปซ่อมก็ไม่ทันเพราะพี่ชายต้องยืมไปใช้ขับไปที่ทำงาน

ทุกวันนี้ยังโกรธตัวเองเลยครับที่ใจดีไม่เข้าเรื่องแล้วเจ็บเอง
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!

;D

;D ;D ;D

อร๊ายยย,,, อยากรู้ด้วย
แค่ตอบกลับไปปกติ เค้าก็ไม่กล้ายืมแล้วครับ :D

ออฟไลน์ new kid

บอกไปตรงๆครับ   ไม่ให้ยืม รถกู กูงก กูหวง