ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ามีคนมายืมรถคุณไปใช้คุณจะปฏิเสธเค้ายังไงดีครับ  (อ่าน 21463 ครั้ง)

Junior22

• บุคคลทั่วไป
โบราณเค้าว่า รถ ปืน เมีย อย่าให้ใครยืม ได้ยินมานาน พอมาเจอเองแล้วไปไม่ถูกเลยครับ ขนาดพ่อมายืมรถไปใช้ผมยังไม่อยากให้ยืมเลย แล้วนี่มีญาติมายืมไปใช้ รถคันเก่าเค้าก็มี ทำไมมายืมรถผมด้วยก็ไม่รู้ ผมให้ยืมไป2 ครั้งละครับ เดี๋ยวคงมีครั้งที่ 3 ผมควรปฏิเสธเค้ายังไงดีครับ

ปล คนที่ยืมชอบซิ่งครับ เรียกว่าไมล์มีเท่าไหร่ก็เหยียบเท่านั้น

ออฟไลน์ Dek Prade

• Jr. Member
  • **
ก็บอกไปตรงๆว่า...."ขอปฎิเสธนะ  หวังว่าคงเข้าใจ"
และผมก็เป็นคนเช่นนั้น จริงๆ ปฎิเสธ มาแล้ว  รวมทั้งยืมเงิน และ ค้ำประกัน 
ผมก็ไม่เคยเจอผลกระทบอะไรที่มันไม่ดีนะ  เพราะคนเหล่านั้น คือเพื่อน  คือ ญาติของเราจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2012, 15:58:05 โดย Dek Prade »

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

• Hero Member
ก็ถามเหตุผลไปตรงๆถึงเหตุผลที่เขาขอยืม ..  
พอเขาตอบมา เราก็ตอบกลับไปตรงๆว่า " อย่าว่าอย่างโน้นอย่างนี้เลย ผมไม่ชอบให้ใครยืมรถไปขับ เคสนี้ก็เหมือนกัน ผมไม่ให้ยืมแล้วนะ ถ้าเพื่อนจะโกรธก็โกรธ"

และถ้าเขาโกรธเราจริงๆก็เลิกคบมันไปเหอะ คนที่ไม่เกรงใจเรา เราก็อย่าไปเกรงใจมัน  
:P

ออฟไลน์ MystogaN

1.บอกว่าให้ยืมไม่ได้ตอนนี้เพิ่งเปลี่ยนประกันเป็นแบบระบุคนขับ ถ้าเอาไปขับชนขึ้นมาแล้วเป็นเรื่อง ใครจะรับผิดชอบ ??

2.บอกว่าคุณพ่อหรือคุณแม่ก็ได้ ไม่อนุญาตให้ยืมไปขับเพราะท่านหวง (กรณีเป็นข้างพ่อก็บอกแม่ ถ้าเป้นข้างแม่ก็บอกพ่อ)

3.บอกรถเสียอยู่ รำลังจะเอาไปซ่อมพรุ่งนี้อะไรก็ว่าไป

4.บอกว่า "ไม่ได้ !! รถผม ผมหวง โอเค เคลียนะ ?"

ปล.ของผมง่ายมาก ถามแค่ "ขับเป็นหรอ ?" จบเลย ฮ่าๆๆๆ

ออฟไลน์ Cleaner

• **
ผมบอกไปว่า เบรคมันไม่ค่อยดีเท่าไร ยังไม่ได้พาไปซ่อมที เลยจอดทิ้งไว้ เวลาขับระวังๆด้วยนะ

Junior22

ก็บอกไปตรงๆว่า...."ขอปฎิเสธนะ  หวังว่าคงเข้าใจ"
และผมก็เป็นคนเช่นนั้น จริงๆ ปฎิเสธ มาแล้ว  รวมทั้งยืมเงิน และ ค้ำประกัน 
ผมก็ไม่เคยเจอผลกระทบอะไรที่มันไม่ดีนะ  เพราะคนเหล่านั้น คือเพื่อน  คือ ญาติของเราจริงๆ

ทำยังไงให้ใจแข็งแบบคุณได้ครับ ผมละนี่มีคนมายืมทำตาพริ้งๆ นี่ก็ใจอ่อนละครับ เป็นคนขี้สงสารคนอื่น

Junior22

ผมบอกไปว่า เบรคมันไม่ค่อยดีเท่าไร ยังไม่ได้พาไปซ่อมที เลยจอดทิ้งไว้ เวลาขับระวังๆด้วยนะ

เคยพูดแบบนี้เหมือนกันครับ 5555 เบรคซีวิคมันเอาไม่อยู่ เค้าก็ทำหน้าเสียสักพัก 5555

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
ผมจะบอก " ประกันระบุชื่อครับ คนอื่นขับเกิดอุบัติเหตุเสียเองหมด ทำไมไม่เช่ารถหละ "

ออฟไลน์ Tyde

"รถผมก็เหมือนเมียน่ะนะ  คงให้ยืมไม่ได้หรอก"   ;D  ขำๆนะครับ อย่าไปพูดจริงล่ะ

Junior22

"รถผมก็เหมือนเมียน่ะนะ  คงให้ยืมไม่ได้หรอก"   ;D  ขำๆนะครับ อย่าไปพูดจริงล่ะ
ถ้าพูดไปแบบนี้สงสัยโดนตบ 555 รถนี่ผมรักยิ่งกว่าเมียอีก ใครมายืมเมียนี่เอาไปเถอะ555

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
น่าจะไม่ให้ยืมตั้งแต่ครั้งแรกแล้วหล่ะครับบอกเลยว่าหวงรถ ต่อให้มีครั้งแรกพอครั้งที่สองก็บอกว่าหวงรถเล่นเอาไปเหยียบมิดผมเองยังไม่เคยทำอย่างนี้เลย แต่นี้มาสองครั้งแล้วก็อย่าให้มีครั้งที่สามเลยเหตุผลตามเพื่อนๆว่าถ้าปล่อยให้มีอีกเรื่อยๆพอเราไม่ให้ยืมก็จะกลายเป็นคนเลวไปในบัดดลเอาไปโพนทะนาอีกตะหาก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

Junior22

น่าจะไม่ให้ยืมตั้งแต่ครั้งแรกแล้วหล่ะครับบอกเลยว่าหวงรถ ต่อให้มีครั้งแรกพอครั้งที่สองก็บอกว่าหวงรถเล่นเอาไปเหยียบมิดผมเองยังไม่เคยทำอย่างนี้เลย แต่นี้มาสองครั้งแล้วก็อย่าให้มีครั้งที่สามเลยเหตุผลตามเพื่อนๆว่าถ้าปล่อยให้มีอีกเรื่อยๆพอเราไม่ให้ยืมก็จะกลายเป็นคนเลวไปในบัดดลเอาไปโพนทะนาอีกตะหาก

จริงๆผมก็ไม่อยากให้ยืมแต่แรกแล้วครับ ผมคงผิดเองที่ไปให้เค้ายืม ผมคนเดิมไม่มีอีกแล้วต่อไปนี้จะใจแข็งเล่นไม้แข็งแบบมุนินทร์ 5555 สงสัยเก็บกดจากแรงเงา วันนี้ตอนสุดท้ายด้วย

ออฟไลน์ rvsmart

ถามหน่อยครับ

ประกันระบุชื่อนี่ ถ้าคนขับเป็นคนอื่นนี่ ไม่จ่ายหรือจ่ายน้อยลงหรือมี่บวกเพิ่มครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
555 ถ้าไม่อยากเล่นไม้แข็งเกินไปก็บอกว่าหวงรถมากไม่อยากให้คนอื่นขับ จะไปไหนเดี๋ยวไปส่งให้ก็ได้ ปกติคนส่วนใหญ่จะรู้เกรงใจไปเองแต่ถ้าผิดแผนก็ขับไปแบบนิ่มๆแล้วบ่นพูดอะไรเรื่อยเปื่อยเกี่ยวกับรถนี่แหละครั้งต่อไปก็รู้เอง แต่ถ้าไม่ได้ผลก็ไม้แข็งไปเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ KIM NNC

• Full Member
ผมจะถามว่าจะไปไหนถ้าว่างจะไปส่ง ถ้าไปไกลผมก็บอกว่าคงไม่สะดวก ยิ่งถ้าไปหลายวันก็ยิ่งไม่สะดวกใหญ่
ถ้าใกล้ก็บอกว่าช่วยค่าน้ำมันด้วยละกันนะครับ

ออฟไลน์ WATBTG01

• **
แต่ทั้งนี้ทั้งต้องดูวัตถุประสงค์ของผู้ยืม และความจำเป็น บางครั้งต้องจำเป็นต้องให้ยืมจริงๆ(หากไม่สมเหตุสมผลไม่ให้ยืมเป็นหลัก)ครับ

ออฟไลน์ redsun

เมียหวงง่ะ   8)

ออฟไลน์ valensena

เมีย ปืน รถ  เค้าห้ามยืมกัน

ถ้าคุณจะยืมรถผม

คุณก็เอาเมียคุณมาค้ำ  ;D

ออฟไลน์ Wayfarer-R

เจ้าของกระทู้โดนแบนเสียแล้วหรอครับ ??!!!! ทำไมกลายเป็นบุคคลทั่วไป ?

ออฟไลน์ Mighty-X

เคยบอกไปว่าน้ำมันจะหมด
โดนตอกกลับมาอย่างไวว่า "ทำไมไม่เติม"

ปรี๊ด!!! เลยทีเดียว >:(

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Life is beautiful and short.
บอกเค้าไปครับว่า ผมคงให้ไม่ได้ ของๆใครใครก็รัก หวังว่าคงจะเข้าใจ
นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

ออฟไลน์ YF-19

พูดเหมือนที่คุณ เคยพูดเป็นประจำนั่นแหละ ผมว่าไม่ยากหรอก
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ thdeann

ถ้าพ่อมายืมผมนี่จะรีบๆให้เลย
แถมถ้าว่างจะขับให้ด้วย

คนในบ้าน ถ้ารถว่าง เชิญครับ ไม่มีหวง
ลูกพี่ลูกน้องผมก็ให้ยืมครับ
ญาติเรา เอาไว้พึ่งกันอยู่แล้ว

ส่วนคนทั่วไป ไม่ให้ยืม เพื่อนกันก็ไม่ให้
แต่ถ้าว่าง และมันจำเป็นจริงๆ จะขับให้ครับ

ออฟไลน์ swan

เจอแบบ จขกท. ผมก็ไปไม่ถูกเหมือนกันครับ เมื่อก่อนรถที่บ้านโดยเฉพาะมอเตอร์ไซด์ ยืมเอาไปแล้วประสบอุบัติเหตุ บอกตามตรงเซ็งมากๆ

ออฟไลน์ time traveler

• **
ไม่ให้แบบเรียบๆนะครับ โกหกให้รู้ชัดๆ ว่าเราโกหก ย้ำ ให้รู้เลยว่าโกหก  แต่โกหกเพื่อรักษาน้ำใจ อะไรปานนี้อะครับ  หรือแบบผม บอกตรงๆ เฮ้ยไม่ได้ว่ะของหวง อะไรปานนี้อะครับ ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
อ้าวทำไม จขกท. เป็นบุคคลทั่วไปละครับ งง

แต่ผมไม่เคยมีมายืมเหมือนกัน คงพูดลำบาก

ก็ต้องบอกไปว่า ต้องใช้ไปซื้อนั่นซื้อนี่ ขนของ ไปเที่ยว ประมาณนี้

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
แต่ละคันของผม วิ่งในเมือง 5-6 โล/ลิตร  นอกเมือง 8-9 โล/ลิตร
ยกเว้นมาร์ชของแฟน เธอคงไม่ให้ใครยืมอยู่แล้ว
ผมบอกแบบนี้ก็ไม่มีใครหน้าไหนมายืมรถผมไปใช้ซักที   

Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ shando

พูดเหมือนที่คุณ เคยพูดเป็นประจำนั่นแหละ ผมว่าไม่ยากหรอก

;D

ออฟไลน์ holahola66

;D

:o   :D
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ porasit33

ตอบว่า มีธุไรอะไรด่วนรึปล่าว ให้ผมพาไปดีกว่ามั้ย ผมคงให้ยืมไม่ได้เนอะ เป็นห่วงรถ ยังไงมีอะไรให้ช่วยก็บอกน่ะ
แต่คงให้ยืมไม่ได้เนอะ แฮะๆๆ