ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนนี้ ถ้าเพื่อนๆได้เงินมา700kบาท แล้วที่บ้านโยนให้เลือกระหว่างFIESTA 1.5S 4drs กับ SONIC 1.4 4drs  (อ่าน 9467 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cpete

• Full Member
ตอนหัวข้อคับพี่น้อง =)
 TOP option เพราะ เอาทั่งทีก็ให้สุดๆไป ต่างกันไม่เท่าไหร่ เพราะไม่อยากไปทำข้างนอก เสียวบานปลาย
FIESTA 1.5 S 699 - 100 = 599
SONIC 1.4 LTZ 678 - 100 = 578
เพราะว่าที่บ้านบอกว่า อยากให้ขับรถที่ปลอดภัย ประหยัดน้ำมัน แล้วก็ได้คืนเงินด้วย

เพราะผมรออีกคันคือAll New Ford Escape 2014 ที่จะขึ้นLineผลิตที่ระยอง ก็เลยจะซื้อตัวนี้มาใช้ก่อน เพราะตอนนี้ผมยังไม่มีรถของตัวเองT-T
ที่แน่ๆต้องไปถอนจองBT50PRO>< เศร้าเลย

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
All New Ford Escape 2014 ตัวนี้ เข้าไทยด้วยหรอครับ เห็นว่าจะเอา Ecosport มาทำตลาดแทนไม่ใช่หรอครับ

ออฟไลน์ spiritofsoul

• Jr. Member
  • **
ถ้าไม่กลัวปัญหาเกียร์ เชียร์เฟียสต้าครับ  :P

All New Ford Escape 2014 ตัวนี้ เข้าไทยด้วยหรอครับ เห็นว่าจะเอา Ecosport มาทำตลาดแทนไม่ใช่หรอครับ
Ecosportเข้าไทย 2013 คับ 2014 ที่ผมรอนี้ถ้าไม่Escapeก็T6 RANGER SUV มาแทนEverest ตัวนั้นที่ผมรอคับ คืออยากได้้SUVใหญ่หน่อยจากFord DieselEngine ผมว่าเครื่องFord Dieselเขาต้องลองให้ได้คับ =)

อยากรับรถเร็วด้วยคับ แต่ผมเชื่อว่าถ้าสองตัวนี้น่าจะพอมีหลุดๆมาบ้าง

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
4 ประตูอย่างนี้ผมเอาโซนิคครับสวยลงตัวกว่า ถ้า 5 ประตูนี่คงไปเฟียสต้า ว่าแต่ BT-50 Pro ผมว่าคันใหญ่กว่าปลอดภัยกว่านะครับ เรื่องประหยัดก็พอๆกันเพราะดีเซลต่อหน่วยถูกกว่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ hutzero

ออกจะขัดๆกันอยู่หน่อย  เรื่องออกมาใช้แค่ 2 ปี  แล้วไปออกตัวที่ต้องการ  
เพราะถ้าเล่นตัว TOP นี่เจ็บเยอะแน่ๆครับ    มองตัวกลางๆก็ได้นะ ผมว่าเหมาะกับวัตถุประสงค์มากกว่า
แค่  2 ปีมันแป๊บๆเท่านั้นแหละครับ

เหมือนที่ผมบอกไปกระทู้ก่อนแหละ โซนิครถดีครับ ช่วงล่าง และ การเก็บเสียงคือ คือจุดเด่นของมัน

ออฟไลน์ john

• Sr. Member
เอาเฟียสต้าแล้วซื้อประกันต่อเป็น 5 ปีครับสบายใจ

ออฟไลน์ Action

2 ค่ายนี้ หวยออกพอ ๆ กันครับ แต่...

พี่ ฟ... ออกเยอะกว่า ถูกกันตรึม คุณอยากเป็นผู้โชคดีไหมล่ะ ?

ส่วนพี่ ช... อันนี้ก็พอมีบ้างเล็กน้อย ส่วนมากที่ได้ยินจะเป็นเรื่องสมองกลเกียร์ ที่คิดมากไปหน่อย ดื้อไม่ยอมทำตาม

ถ้าให้ผมเลือก ถ้าคุณเป็นคนขับรถสบาย ๆ เอา โซนิค แต่ถ้าคุณเกลียวกราดบ้างในบางครั้ง หันไปหาน้องออสได้เลย

แรงต้นเขาจัดจริง ๆ กระทืบทีสุดแน่นอน แต่อย่าให้ลอยตัว น้องออสเขาจะหายไปกะสายลม มองหาตามกระจกหลังไม่ค่อยเจอ ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออกจะขัดๆกันอยู่หน่อย  เรื่องออกมาใช้แค่ 2 ปี  แล้วไปออกตัวที่ต้องการ  
เพราะถ้าเล่นตัว TOP นี่เจ็บเยอะแน่ๆครับ    มองตัวกลางๆก็ได้นะ ผมว่าเหมาะกับวัตถุประสงค์มากกว่า
แค่  2 ปีมันแป๊บๆเท่านั้นแหละครับ
ขอบคุณคับ พอดีผมหมายถึงยังใชอยุ่แหละคับ แต่จะซื้อSUVมาเสริมทัพ เลยจะสลับขับ แต่บ้านผมซื้อรถแล้วไม่ขายคับ ใช้ให้มันใช้ไม่ได้จิงๆจิงขาย :P

เพื่อนๆว่าSonic 4ประตูได้รถเร็วไหมคับ อยากได้ก่อนปีใหม่ ซื้อสดนะคับ พร้อมจ่ายเลยตอนนี้

ออฟไลน์ joeyote

ได้ก่อนปีใหม่ มีครับ

เพราะผมเพิ่งไปทดลองขับกับเพื่อนมา ศูนย์แถวๆพระรามสอง

บอกว่า มีรถพร้อมออกก่อนปีใหม่ ทุกรุ่น ยกเว้น LTZ 5 dr  สีขาว

ได้หลังปีใหม่อยู่รุ่นเดียว

นอกนั้นมีรถเยอะแยะ สนั่นโชว์รูม

ส่วนการขับขี่ มันไม่ได้แย่เลยยยยย นะครับ  ถ้าขับแบบไม่รีบเร่ง ปล่อยไหลๆไป
อย่าไปเหยียบ ขยี้ เร่งกวาดรอบเลยครับ  มันไม่ไปจริงๆ อืดดดดดดด ต้องปล่อยให้เค้าไปเรื่อยๆ
มันไปได้ดี นุ่มแน่น และพอความเร้วถึงร้อย มันก็ลอยตัว วิ่งชิว ขับเร็วๆไม่มีหวั่นเลยนะครับ

นิ่ง........ และ แน่นมากกกกกกกก เด้งคอสะพาน นุ่มมากๆ เหมือนขับรถ ใหญ่เลยครับ
พวงมาลัย หนักกว่ารถ ญี่ปุ่น ขนาดเดียวกันทุกแบรนด์ครับ  อันนี้ชอบมากกกก

ภายใน ที่แน่ๆ กว้าง มาสด้า สอง และ เฟียสต้าแน่ๆ  แต่ไม่กว้างเท่าซิตี้ครับ

เครื่องเสียงใช้งานยากนิดนึง ต้องใช้เวลาศึกษาซักนิด

ถ้าไม่ใช่คนขับเน้น อัตราเร่งอะไร........แต่เน้นขับที่ความเร็วสูงแบบนิ่งๆ

โซนิค จะตอบโจทย์มากกกกกก
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ mewzabahl

fiesta1.5 ครับ  จองเส็ดรีบไปบ่นหลวงพ่อด่วนๆ บนไว้หนักๆ เผื่อช่วยได้ครับ

ออฟไลน์ LaTeX

เพราะผมเพิ่งไปทดลองขับกับเพื่อนมา ศูนย์แถวๆพระรามสอง

บอกว่า มีรถพร้อมออกก่อนปีใหม่ ทุกรุ่น ยกเว้น LTZ 5 dr  สีขาว

นอกนั้นมีรถเยอะแยะ สนั่นโชว์รูม

ส่วนการขับขี่ มันไม่ได้แย่เลยยยยย นะครับ  ถ้าขับแบบไม่รีบเร่ง ปล่อยไหลๆไป
อย่าไปเหยียบ ขยี้ เร่งกวาดรอบเลยครับ  มันไม่ไปจริงๆ อืดดดดดดด ต้องปล่อยให้เค้าไปเรื่อยๆ
มันไปได้ดี นุ่มแน่น และพอความเร้วถึงร้อย มันก็ลอยตัว วิ่งชิว ขับเร็วๆไม่มีหวั่นเลยนะครับ

นิ่ง........ และ แน่นมากกกกกกกก เด้งคอสะพาน นุ่มมากๆ เหมือนขับรถ ใหญ่เลยครับ
พวงมาลัย หนักกว่ารถ ญี่ปุ่น ขนาดเดียวกันทุกแบรนด์ครับ  อันนี้ชอบมากกกก

ภายใน ที่แน่ๆ กว้าง มาสด้า สอง และ เฟียสต้าแน่ๆ  แต่ไม่กว้างเท่าซิตี้ครับ

เครื่องเสียงใช้งานยากนิดนึง ต้องใช้เวลาศึกษาซักนิด

ถ้าไม่ใช่คนขับเน้น อัตราเร่งอะไร........แต่เน้นขับที่ความเร็วสูงแบบนิ่งๆ

หน้าตาก็เหมือนlancer ex
ช่วงล่าง พวงมาลัยมาแนวเดียวกันอีกคือเป็นหัวแถวในsegment เดียวกัน
อืดกว่าชาวบ้านก็เหมือนกัน
แต่Sonic ดันเก็บเสียงรบกวนดีกว่า

ออฟไลน์ archian

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้าวัดที่หน้าตา 4 ประตู

ชอบโซนิคมากกว่า

ถ้า 5 ประตู ยังไงก็ เฟียสต้า

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ขอไม่เลือกได้ไหมครับ

ฟ. ก็ราคาอะไหล่ฝังเพชร และเจ๊งง่าย ลูกน้องผมเขาเคยใช้อยู่ ตอนนี้ขายทิ้งคบหารถญี่ปุ่นสบายใจไปแล้ว

ช. ราคาอะไหล่ไม่ถูกเลย (ทั้งๆที่เป็นรถเกาหลีแปะป้าย) และมีปัญหาเรื่องความทนทาน

แต่ถ้าเลือกไม่ได้จริงๆ คงต้องพี่ช.ครับ

ออฟไลน์ tum07

• Newbie
  • *
  • วิศวไฟฟ้า ที่เพิ่งพบว่าเครื่องยนต์มันช่างน่าหลงไหล

ตามนั้นเลยครับ ผมใช้มากว่า 3 เดือน ไม่มีปัญหาอะไร ขับสนุกมากๆ รอคุณมาขับด้วยกันนะครับ
Sonic SoMe

ออฟไลน์ holahola66

พูดซะอยากได้เลย  ;D
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Larry

ถ้าไม่กลัวเกียร์มีปัญหา เชียร์เฟียสต้าครับ (ตอนนี้กำลังจะเอาไปเคลมชุดครัชแระ เฟียสต้าผม 555+)

ถ้าไม่กลัวเกียร์มีปัญหา เชียร์เฟียสต้าครับ (ตอนนี้กำลังจะเอาไปเคลมชุดครัชแระ เฟียสต้าผม 555+)

:D :D

ออฟไลน์ neung23

2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ DArkMaster

มาใช้ Fiesta กับผมเถอะครับ  ;D
เชียร์น้องต้าครับ มาซื้อกันเยอะๆ เผื่อโดนบ่นเยอะเค้าจะได้ปรับปรุง0ซะที

ออฟไลน์ MystogaN

ในฐานะที่เคยใช้น้องต้านะครับ ก็เป็นรถเล็กที่ใช้ได้คันนึงเลยครับ รถแน่นและนิ่งกว่าเจ้าตลาดพอสมควรครับ

ส่วน Sonic ยังไม่เคยสัมผัสครับ ถ้าให้เลือกเอง ณ ตอนนี้คงเลือก Sonic เพราะสดใหม่กว่า คิดว่าอะไรต่ออะไรน่าจะ พอๆ กันนะครับ

ออฟไลน์ AkE

4 ประตูหน้าตา เซงทั้งคู่ 5555 แต่ถ้าจะเอาก้ Fiesta

ออฟไลน์ HYDE--

เฟียสต้าผม ไม่เหนจะมีอะไรเลย

ที่ผ่านมาเครม ยอยพวงมาลัย กะ โคมไฟน้ำเข้า แค่นั้น

ออฟไลน์ Action

หวยงวดหน้าจะออกอะไรต่อครับ ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ Fly to dream

ขอไม่เลือกได้ไหมครับ

ฟ. ก็ราคาอะไหล่ฝังเพชร และเจ๊งง่าย ลูกน้องผมเขาเคยใช้อยู่ ตอนนี้ขายทิ้งคบหารถญี่ปุ่นสบายใจไปแล้ว

ช. ราคาอะไหล่ไม่ถูกเลย (ทั้งๆที่เป็นรถเกาหลีแปะป้าย) และมีปัญหาเรื่องความทนทาน

แต่ถ้าเลือกไม่ได้จริงๆ คงต้องพี่ช.ครับ

ราคาอะไหล่แพง ???? ไม่จริงทั้งคู่
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ superden

เชียร์เฟียสต้า เพราะถ้าคุณโชคดีได้รถไม่มีปัญหา มันก็คือรถขับดีคันหนึ่ง แต่เชฟ มันก็ดีแต่อะไหล่แพงเสียง่ายมากๆ เจ้านายผมใช้มาพอเกินห้าปีเสียแทบทุกเดือน แถมเครื่องเปิดออกมากลายเป็นแดวูอีก งง

ออฟไลน์ 6162002

ชอบเฟียสต้าครับ ถ้าให้เทียบ

- ด้านหน้าเทียบกับเชฟ สวยคนละแบบ  แต่ท้ายโซนิค ดูยังไงก็อุบาทว์ -.-    ด้านท้ายเฟียสต้า 5 ประตูแหล่มสุดๆ
- ภายใน สวยคนละแบบ ถือว่าพอๆกัน
- เครื่องยนต์ ไม่เคยขับตัว 1.5  แต่คิดว่า ก็คงแรงกว่า โซนิคนิดหน่อย
- ช่วงล่างผมว่าก็ดีทั้งคู่
- ความไฮเทค เฟียสต้ากิน  ความปลอดภัย เฟียสต้าก็ดูมีภาษีดีกว่า

สรุปว่า ผมมองว่าเฟียสต้าน่าใช้กว่านิดหน่อย  โซนิค จะน่าใช้กว่านี้ ถ้าวางเครื่อง 1.2 ทำ Eco Car แข่งกะสวิฟไปเลย >_<

ป.ล. แต่ไม่กล้าซื้อเฟียสต้าเท่าไรน่ะครับ เห็นข่าวแต่ละวัน แล้วกลัว  เหอๆ (แต่ก็จองโฟกัสไปแล้วครับ ^^")