ผู้เขียน หัวข้อ: ถามพี่Jimmy เรื่อง Ford Escape  (อ่าน 13839 ครั้ง)

ออฟไลน์ sirisak_ac118

• Hero Member
ถามพี่Jimmy เรื่อง Ford Escape
« เมื่อ: ตุลาคม 12, 2009, 08:43:11 »
ตอนนี้เสด็จแม่อยากได้รถเพิ่งอีกคันและมีประเด็นว่ามีตัวเลือกเพียงตัวเดียวคือ Ford Escape
เมื่อก่อนเคยใช้ตอนเครื่อง3000CC.แต่ขายไปเพราะการกินน้ำมันมาก แต่ตอนนี้เครื่องมันแค่ 2.3 แรงม้าได้แค่ 146 แรงม้าแอบรับไม่ได้กลัวเร่งไม่ขึ้น
เลยอยากถามพี่Jimmyว่ามันเพียงพอต่อการใช้งานไหมครับ กลัวมันจะอืดเพราะดูจากน้ำหนักตัวก็ไม่ใช้น้อยๆ

แล้วอยากทราบว่าในการขับขี่ 4x4 กับ 4x2 มันแตกต่างกันมากไหมครับ เพราะคุณแม่อยากได้สีขาว แล้วเท่าที่อ่านข้อมูลมาสีขาวมันมีแต่ 4x2
เลยไม่รู้ว่าการขับขี่และการประหยัดน้ำมันมันจะต่างกันมากแค่ไหนครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ PREM

Re: ถามพี่Jimmy เรื่อง Ford Escape
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2009, 13:20:02 »
ลุงผมใช้ 2.3 อยู่ครับ (แต่ว่าเป็นรุ่นก่อนไมเนอร์เชนจ์ 144 แรงม้า)
อัตราเร่งถ้าไม่ขับเร็ว (ไม่เร็วจริงๆ) ถือว่าเพียงพอครับ อืดกว่า CR-V G2 นิดเดียว เพราะเกียร์ทดมายาวกว่า
แต่สำหรับผม ผมว่ามันอืดเกินไป เสียงเครื่องที่รอบ 5,000 ขึ้นไป ดังอย่างกับโลกจะแตก

รุ่น 4x2 อาจจะเร่งได้ดีกว่านิดนึงครับ เดาเอา เพราะว่าไม่มีระบบขับเคลื่อน 4 ล้อมาถ่วงน้ำหนัก
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ sirisak_ac118

Re: ถามพี่Jimmy เรื่อง Ford Escape
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2009, 21:32:43 »
แอบงอนพี่Jimmyไม่ตอบกระทู้ เลยแอบทนอ่านแต่ข้อมูลที่มีแต่ตัวเลขเลยไปลองเองดีกว่าทั้งทางดำและทางลุยแอบไปขอรถทดลองขับเอามาลองเองแบบไม่เกรงใจได้ลองอยู่ประมาณ3ชั่วโมงแบบไม่เกรงใจShowroom ;D

-กำลังบนทางดำผมว่าก็ดีใช้ได้พอสมควรไม่เลวร้ายมากครับ คล่องตัวดีน้ำหนังพวงมาลัยกำลังดีและและคันเร่งไฟฟ้าตั้งมาไวพอสมควรเลยทำให้ออกตัวไม่เลวร้ายครับ แต่พอความเร็วขึ้นไปเรื่อยพอตัดขึ้นเกียร์สามรู้สึกตื้อๆต้องกดจนเปลี่ยนลงเกียร์สองถึงจะรู้สึกมีเรี่ยวแรงกระชากเวลาเร่งแซง การเปลี่ยนเกียร์นุ่มนวนใช้ได้ขับแบบสบายๆกระตุกเล็กน้อยเวลาเร่งแซงแล้วเกียร์มันเปลี่ยนลง เป็นรถขับสบายๆแบบไม่รีบร้อน ในเมืองคงจะคล่องตัวใช้ได้ทางไกลก็แบบชิวๆไม่เกิน120พอรับไหว ลองไหลไป140-150 ก็ยังไหวแต่เสียงลมประทะดังพอควร

-ทางลุยหลุมๆโคลนๆส่วนใหญ่ผ่านไปได้แบบนิ่งๆและไมรีบร้อน กด4x4ให้มันล็อกแล้วก็ผ่านไปได้ทั้งโคลนและหลุ่มไม่ลึกมากขันนาเล็กน้อยแบบไม่สูงมาก(แอบเอาไปลุยหลังบ้านมาครับแบบเป็นทุ่งนาเล็กน้อยและทางดินหลังฝนตกลื่นสุดๆติดหล่มไปหลายคันถ้าไม่ใช้4x4)

เท่าที่ลองมาก็รู้สึกดีเกินคาดเล็กน้อยเลย จองไปเรียบร้อยแล้วแต่ติดที่รถรอนานมากๆๆๆๆๆ เพราะเป็นตัวใหม่เติมE20ได้ ต้องรอถึงมกราคมปีหน้ารอกันเกือบสามแอบเซ็งเล็กน้อย แต่ยังมีข่าวดีเล็กๆว่า4x4อาจสั่งสีขาวได้......ต้องไปบนศาลเจ้าหน้าบ้านเผื่อจะได้สีขาว อิอิ ได้รถเมื่อไหร่ถ้าพี่Jimmyยังไม่มีคิวReviewตัวนี้ ผมขอนะครับ :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2009, 21:39:00 โดย sirisak_ac118 »

ออฟไลน์ motion

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 00:36:47 »
ไม่อดใจรอ x-trail ตัวใหม่เหรอ

เปิดตัวมีนาคม ปีหน้าแล้ว

ออฟไลน์ MAXQ

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 16:29:05 »
คุณแม่ผมใช้ตัวFORD ESCAPE  3000 cc ตัวเก่าอยู่ครับ...กินน้ำมันมาก...แต่ก็ขับมันมาก(แม่บอก)

แต่ทนค่าน้ำมันไม่ไหวจริงๆ...เลยเอาไปติดแก๊สมาอย่างแพงแต่ชัวร์....ประหยัดขึ้นมากกกกกกกกกกกก

แรงก็ไม่ตกเลย...แต่เสียพื้นที่ข้างหลังไปเท่านั้น.....แม่กับผมโอเคเลยกับค่าน้ำมันที่แทบไม่ได้เสียแต่ก็ต้องใช้บ้าง

(ติดแก๊สกับ ESCAPE ตัวนี้มักมีปัญหา แต่ต้องถามก่อนว่าติดแบบไหนติดแบบถูกหรือช่างไม่ชำนาญก็รับสภาพจากการเลือกของเราครับ)