ผู้เขียน หัวข้อ: ในชีวิตจริงๆมีใครบ้างมั้ยที่ใช้รถจน "เกียร์พังคาเท้า(ทีนส์)" บ้างครับ?  (อ่าน 5749 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
มีคำถามสงสัยครับ
อยากทราบว่า ในชีวิตประจำวันของเรา
มีใครบ้างมั้ย ที่ใช้รถอย่างโหดร้ายจนเกียร์ออโต้พังคาเท้าเลยบ้างครับ

ตั้งแต่ขับรถมา เกียรออโต้ธรรมดาๆตลอด ไม่เคยเจอกรณีนี้
พอดีว่าผมสนใจรถ CVT เพราะอัตราเร่ง ความต่อเนื่อง รอบต่ำ ประหยัด
(คงไม่พ้น นิสสันซิลฟี่หรืออัลติส ส่วนบ้านแฟน คงไม่พ้นอีโค้คาร์ทั้งหลาย)

กรณีรถมือสองที่เป็นเกียร CVT ผู้ซื้อจะต้องเสี่ยงดวงเอาใช่มั้ยครับ ว่าเจ้าของเก่ากระทำชำเราอะไรมันมาบ้าง
การเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียรทุกๆ 4 หมื่นโล เพียงพอมั้ยครับ
บ้านผมใช้รถปีล่ะ 1 หมื่นกิโล ตก 4 ปี กว่าจะเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร
แต่น้ำมันเครื่อง กรองน้ำมันเครื่อง จะเปลี่ยนที่ปั้ม

กังวลครับ บ้านผมผู้ใหญ่เป็นคน Conservative มากๆ(ยึดติดกับของเก่าๆ)
ถ้าเปลี่ยนมาใช้ CVT แล้วไม่รุ่ง ผมอาจจะโดนยำใหญ่ครับ

ขอบคุณครับ

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
เคยสิครับ หลายคันด้วย

ออฟไลน์ Action

เคยครับ ทั้งเกียร์ละเครื่องเลย เจ้า civic 3dr. d15 ตอนนี้เปลี่ยนเป็น b16a เรียบร้อย ;D

อีกคัน ไคสเรอร์ นีออน เครื่องพัง เกียร์ไม่พัง โกรธมากเลยลง sr20 จบทุกปัญหา :P

แก้ไข : เอารูปออกดีก่า ใหญ่เกิน อิอิ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2012, 09:20:12 โดย The Hitman »
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

keanetona

• บุคคลทั่วไป
นับเปอร์โยต์405GRด้วยไหมครับ ที่ทางเปอร์โยต์ใส่น้ำมันเกียร์ผิดสเป็คของZFจนเกียร์พังระนาว ?

อนึ่ง สมัยผมเพิ่งหัดขับรถมาใหม่ผมเคยทำเกียร์ยี่ห้อ ZF ในE28พังไปตัว สาเหตุคือ น้ำมันเกียร์ขาด ซึ่งขาดตั้งแต่ก่อนมันมาอยู่กับผม ได้ยินมาว่าผ่าศพเกียร์มานี่น้ำมันเกียร์เหนียวยังกะจารบี .... ค่าเกียร์ 60000 (มือสอง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2012, 09:54:36 โดย keanetona การ photoshop »

ออฟไลน์ hutzero

ไม่เคยครับ  แต่มีเพื่อนออก Lancer EX มาแล้วแฟนยืมไปขับ  แต่ยังขับไม่ค่อยเป็น  ดันเกียร์ไป Sport Mode เลยเหยียบสุดได้ความเร็วแค่ 60 (เกียร์ 1)
แถมวิ่งไกลข้ามจังหวัด  ประมาณ 120Km   เหยียบแล้วรอบขึ้น 5000-6000 ตลอดทาง  สรุปเกียร์ไหม้ครับ...

ถ้าขับดีๆอัดรอบสูงไม่นานตลอดก็ไม่เป็นไรหรอกครับ   อีกอย่างถ้าไปติด Oil Grar Cooler แล้วช่วยยืดอายุได้มาก  เพราะเกียร์จะไม่ร้อน

ออฟไลน์ imneng

• Full Member
1 ปี ขับไป 10,000 กิโลเมตร ก็ถือว่าปกติไม่เยอะเท่าไหร่แต่ก็ไม่น้อยเท่าไหร่

โดยส่วนตัวก็ใช้รถน้อยกว่านี้นิดหน่อย แต่เรื่องเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ ปกติไม่รอให้ครบ 40,000 กิโลถึงเปลี่ยนค่ะนานเกิน ปกติ ไม่เกิน 2 ปี ก็เปลี่ยนน้ำมันเกียร์แล้ว เพราะบางทีรถเราใช้น้อยมากกว่าจะรอให้ครบก็คงหลายปี เปลี่ยนของเหลวต่าง ๆ ในรถเสียค่าใช้จ่ายไม่เยอะเท่าไหร่ ดีกว่าระบบพังแล้วจะกลายเป็นเรื่องใหญ่

ปกติที่บ้านจะดูแลรถที่ใช้น้อยมาก เท่ากับ รถที่ใช้งานหนัก
Merc Addicted

ออฟไลน์ Newhang

ในฐานะที่ผมใช้ teana cvt ผมว่าถ้าไม่เชื่อมั่นก็ห่างๆเข้าไว้ครับ
ผมเองไม่ชอบการแก้ปัญหาของนิสสันค่อนข้างมาก
เครมแล้วขี้เกียจจะเครม ปัญหามันไม่จบ เครมยาก คือปัญหามันเห็นๆแต่ไม่ค่อยจะติดตาม และเมื่อคุณมีปัญหา เค้ายังคงล๊อค3ปีแสนกิโลไว้ เมื่อคุณหลุดก็โดนลอยแพ

พังน่ะมันไม่พังแต่ถ้าเกียร์มันค้างมันก็พาเราไปได้ แต่มันควรเป็นแบบนั้นมั๊ย

ออฟไลน์ beercs

เคยครับ  CITY 2003 CVT
พังจริง ๆ อย่างที่กลัวเลยครับ
เกียร์ CVT พังง่ายกว่า AUTO 4 speed แน่ ๆ ครับ

ออฟไลน์ prai

บ้านผมครับ รถจ่ายกับข้าว Honda City "CVT" เกียร์พังครับ แต่ก็ทนนะครับเคยมีครั้งนึงเข้าเกียร์ดี แล้วไม่ปลดเบรกมือมันก็วิ่งได้นะครับ  :D

ออฟไลน์ bump_F10_525d

เกียร์ Power shift ford focus tdci เนี่ยและพังคาเท้าผมเลย

ออฟไลน์ TnP_PKt

เคยครับ แอคคอร์ดตาเพชร 4AT พังคาเท้าตอนวิ่งทางไกลครับ เกียร์วืดไปเลยครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

ยังไม่เคยพังคาตีน

เคยแต่เข้าเกียร์ไม่ได้ เพราะลวดสลิงที่ใช้เชื่อมระหว่างคันชักไปที่เสื้อเกียร์มันขาด

ซื้อสายมาเปลี่ยน จ่ายไม่กี่บาทและจบกันไป

รถคันนั้นคือ โคโรล่า AE111 ในตำนานน่ะแหล่ะ ทนทั้งเครื่องทั้งเกียร์

ออฟไลน์ JIRATH

ไม่เคยครับ  แต่มีเพื่อนออก Lancer EX มาแล้วแฟนยืมไปขับ  แต่ยังขับไม่ค่อยเป็น  ดันเกียร์ไป Sport Mode เลยเหยียบสุดได้ความเร็วแค่ 60 (เกียร์ 1)
แถมวิ่งไกลข้ามจังหวัด  ประมาณ 120Km   เหยียบแล้วรอบขึ้น 5000-6000 ตลอดทาง  สรุปเกียร์ไหม้ครับ...

ถ้าขับดีๆอัดรอบสูงไม่นานตลอดก็ไม่เป็นไรหรอกครับ   อีกอย่างถ้าไปติด Oil Grar Cooler แล้วช่วยยืดอายุได้มาก  เพราะเกียร์จะไม่ร้อน

เจอแบบนี้ซี้ดกันเลยทีเดียว

ส่วนตัวผมไม่เคยครับ ไม่อยากด้วย  :D :D
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ Nookkiez

• Sr. Member
ครูซ 1.8ครับ  คาเท้าเลย  :D  ซื้อมาตั้งแต่ตอนที่เปิดตัวที่มอเตอร์โชว์  และทุกคันที่ใช้เกียร์รุ่นเก่า(ก่อน2012)ก็ต้องเสียแบบเดียวกันเกือบทุกคันครับ  :-[
Test ..

ออฟไลน์ swan

ยังไม่เคยครับ และไม่อยากเจอ กลัวกระเป๋าฉีกครับ

ออฟไลน์ Headman

ขับแต่เกียร์ธรรมดา เคยแค่ เกียร์หลุด ไม่ถึงกับพังนะครับ :)
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ Fly to dream

ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่เคยครับ เพราะผมทีนเบา  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ john

ฮอนด้าเคยพังคับ Accord กับ Civic อย่างละคัน ผมว่ายี่ห้อนี่เกียร์พังง่ายนะ

ออฟไลน์ peterpat

ใช้ toyota prado ปี96 วิ่งไปเกิน 350,000กม ครับถึงพัง แต่พังที่ไหนไม่พังครับไปพังโน่นแหนะครับ ลำพูน เมื่อตอนหนีน้ำท่วมปีที่แล้ว

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
เคยครับ ทั้งเกียร์ละเครื่องเลย เจ้า civic 3dr. d15 ตอนนี้เปลี่ยนเป็น b16a เรียบร้อย ;D

อีกคัน ไคสเรอร์ นีออน เครื่องพัง เกียร์ไม่พัง โกรธมากเลยลง sr20 จบทุกปัญหา :P

แก้ไข : เอารูปออกดีก่า ใหญ่เกิน อิอิ ;D

ผมเกียร์พัง เครื่องไม่พัง สนใจ sr20 เหมือนกัน