ผู้เขียน หัวข้อ: ฮอนด้า แซง โตโยต้า ยอดจองวันที่ 29 พ.ย.-2 ธ.ค. และ 29 พ.ย.-4 ธ.ค.  (อ่าน 10977 ครั้ง)

ออฟไลน์ min217

• Full Member
นายสมชาย ปภัสร์พงษ์ ประธานจัดงานมหกรรมยานยนต์ กล่าวว่าการจัดงานมหกรรมยานยนต์
ผ่านไป 4 วัน ตั้งแต่วันที่ 29 พ.ย.-2 ธ.ค. มียอดจองทั้งสิ้น 20,506 คัน
อันดับ 1  ฮอนด้า             5,034  คัน
อันดับ 2  โตโยต้า            4,229  คัน
อันดับ 3  นิสสัน               1,983  คัน
อันดับ 4  อีซูซุ                 1,724  คัน
อันดับ 5  มาสด้า              1,319  คัน
ยอดจองดังกล่าวเติบโตกว่าช่วงเดียวกันของปีที่แล้วกว่า  200%จากยอดรวมดังกล่าวเป็นยอด
จองรถเล็ก 30-40%

ล่าสุดยอดจองตั้งแต่วันที่ 29 พ.ย.-4 ธ.ค. มียอดจองประมาณสามหมื่นกว่าคัน
อันดับ 1  ฮอนด้า               5,768  คัน
ดันดับ 2  โตโยต้า             5,130  คัน
อันดับ 3  นิสสัน                2,377  คัน
อันดับ 4  อีซูซุ                  2,090  คัน
อันดับ 5  มาสด้า               1,715  คัน

นายสมชาย  พูลสวัสดิ์ อธิบดีกรมสรรพสามิต  กล่าวว่า กรมสรรพามิตได้ทำหนังสือตอบกลับไปยังสมาคมอุตสาหกรรมไปแล้วว่า
รถยนต์ที่จะได้รับแล้วสิทธิคืนเงินภาษีไม่เกิน 1 แสนบาทนั้น
จะต้องเป็นไปตามรายชื่อที่กรมสรรพสามิตประกาศ หากมีรุ่นใหม่ ๆ เข้ามาจะต้องตั้งไลน์การผลิต
และเสียสรรพสามิตไปแล้วบางส่วน  เพราะภาษีสรรพสามิตจะเป็นการคิดจากราคาหน้าโรงงาน
เมื่อจะนำสินค้าที่ผลิตแล้วออกจำหน่ายเท่านั้น

ที่มา มติชนออนไลน์ 

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
โอ้ ! มันเป็นไปแล้วจริง ฮอนด้าแซงโตโยต้า !!!

ออฟไลน์ Hanumaan

• Newbie
  • *
อั๊ยยะ เอาแล้วไง  :D

ออฟไลน์ Funkymaster

• Jr. Member
  • **
อั้ยย่ะ   เป็นไปแล้ว    นี่โตโยต้ารวม ยอด ปิกอัพด้วยรึเปล่าเนี่ย  ถ้ารวมแล้วยังแพ้นี่ ไม่ธรรมดาเลยเนี่ย

ป.ล. ว่าแต่อยากรู้จัง ว่ารุ่นไหนของฮอนด้าที่คนจองเยอะสุด  ใครมีข้อมูลแชร์บ้างครับ?

ออฟไลน์ mayjazza

• Sr. Member
  • .......
เคยรู้มาว่า ดีลเลอร์ บางรายของฮอนด้า เค้าจะไม่ส่งยอดขายต่อเดือน แต่ละเดือนทั้งหมด  เพราะ ถ้าเกินจากยอดที่ ทาง สำนักงานใหญ่ กำหนดแล้ว ประมาณว่ายอดทะลุเป้า..
..บ่อยๆ ทางฮอนด้า จะบังคับให้ทาง ดีลเลอร์ นั้น ต้องซื้อรถ ทดลองขับเพิ่มขึ้นด้วยครับ..เพื่อนที่เป็นเซลล์ บอกมา..แล้วเค้าจะตัดยอดที่เกิน นั้นมาลงที่เดือนถัดๆไปครับ
..แล้วก็เคยมี กรณี ที่ มีรถที่ไม่ปล่อย เพราะยอด เกินไปมากแล้ว แล้วบอกลูกค้าว่ารถยังไม่มา ก็มี ให้รอเดือนหน้า ก็เคยมีมาแล้วด้วย..อันนี้ทีี่เดียวนะครับ ไม่รู้ว่าที่อื่น จะเป็นเหมือนกัน มั๊ย..เพราะน่าจะเกี่ยวกับยอดขายของฮอนด้า เองด้วย ที่โดน เจ้าของดีลเลอร์ กั๊กยอดไว้..

ออฟไลน์ Nut_K

ยอดล่าสุดถึงเมื่อวาน

1. Honda : 9,110 คัน

2. Toyota : 8,174 คัน

3. Nissan : 3,891 คัน

4. Isuzu : 3,114 คัน

5. Mazda : 2,574 คัน

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
มีแยกเป็นรุ่นๆมั๊ยครับ อยากทราบของอแมสกับซิลฟี่
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ mayjazza

• .......
ยอดจาก amaze ดัน แน่เลย ใช่มั๊ย เพราะมัน โอ มากๆๆ..
...แต่ isuzu มีแต่ กระบะ ก็ยังไม่หลุดจาก top 5 ..

ออฟไลน์ imneng

เห็นได้ยินข่าวมาว่า รถที่จองในงานของโตโยต้า บางประเภทไม่เข้าข่ายได้รับคืนภาษี จึงน่าจะเป็นสาเหตุที่ทำให้ยอดน้อยกว่าก็เป็นไปได้นะ
Merc Addicted

ออฟไลน์ Wayfarer-R

เสริมอีกหน่อย น่ายินดีครับ กับยี่ห้อรถที่ให้ถุงลมคู่หน้ากับเบรค ABS มาเป็นอุปกรณ์มาตรฐานในเกือบทุกๆรุ่น มียอดจองในงานเยอะสุด

ออฟไลน์ Meow

เอ๋ Mitsubishi ไม่ติดหรอเนี้ย นึกว่า Mirage จะได้ยอดจองเยอะซะอีก Triton อีก

ออฟไลน์ hutzero

Amaze มีส่วนเยอะแน่นอน  เพราะรถเพิ่งเปิดตัว  คิวยังไม่ยาวเท่า ECO คันอื่น  และลบภาพ Brio เดิมไปได้พอสมควร

แต่ถ้าไม่นับในงานนะ  ผมว่า VIGO กับ Altis ยังทำยอดให้ TOYOTA นำได้อยู่ดี   อย่างน้อยพวกบริษัทเอกชนคงไม่ได้ไปจองในงาน

ส่วน VIOS 2013 น่ะไม่มีรถให้ดูคนเลยยังไม่กล้าจองเท่าไหร่   ถ้ามีรถให้ดูยอดอาจจะไม่เป็นแบบนี้

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
เกิดอะไรขึ้นกับ Mitsubishi ครับ ผมว่ายอดน่าจะมากกว่า Mazda ด้วยซ้ำ
Eventually i've made my home country,Thailand.

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
ต้องยอมรับฮอนด้าเลยนาทีนี้ พุ่งแรงจริงๆ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2012, 10:13:20 โดย อะไรนะ? »

ออฟไลน์ nirvanapoint

ECO Car กับรถเล็กๆ โตโยต้าน้อยมาก
ไม่เหมือนคู่แข่งค่ายอื่น ที่มีให้เลือกเยอะมาก
ต้องเป็นธรรมดาอยู่แล้วที่ยอดขายจะน้อยลง หรือสู่คู่แข่งไม่ได้
ผมก็ยังแปลกใจอยู่นะครับว่า ทั้งๆที่ทุกๆค่ายพยายามออก Eco car และโปรโมตกันเต็มที่ เพราะจะสิ้นปีละ
แต่โตโยต้าไม่มีการเคลื่อนไหวเลย มีแผนอะไรหรือเปล่า หรือ กะทำตลาดกับรถรุ่นเดิมๆที่มีอยู่ก็พอแล้ว  ;D

ออฟไลน์ hutzero

เกิดอะไรขึ้นกับ Mitsubishi ครับ ผมว่ายอดน่าจะมากกว่า Mazda ด้วยซ้ำ

Mirage โดน Amaze เอาไปกินซะเยอะนะผมว่า    ถ้าเป็นผมผมยังจะสอย Amaze เลย  หลังจากลองเทียบกันในงาน
ส่วน Mazda รับรถเร็วกว่าไงครับ   BT50 ก็ขายดีนะ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.

Mirage โดน Amaze เอาไปกินซะเยอะนะผมว่า    ถ้าเป็นผมผมยังจะสอย Amaze เลย  หลังจากลองเทียบกันในงาน
ส่วน Mazda รับรถเร็วกว่าไงครับ   BT50 ก็ขายดีนะ
อ้อ อย่างนี้นี่เอง Honda คงแค้นมากจาก Brio เลยมาจัดหนักให้กับ Amaze ซะ ค่ายอื่นคงต้องปรับตัวกันแล้วสำหรับ Eco car 4 ประตู
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ mewzabahl

ได้อเมซ มาเป็นกำลังสำคัญ แซงโตต้าเลย  :D

ออฟไลน์ nonp

ผมว่าน่าจะเป็นเพราะ
1.Toyota ไม่มี eco car
2.ปกติ ตัวทะลวงยอดขายของ toyota ไม่พ้น vios อยู่แล้ว
แต่ทีนี้มีข่าวตัว model change ไม่ได้คืนภาษี คนที่จะจองก็เลยไม่เอา
แล้วถามว่าจะจองตัวเก่าเหรอ เดี๋ยวก็ตกรุ่นอีก เลยกลายเป็นดาบมาฟันตัวเองเข้าให้

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
ปีนี้ Honda เปิดตัวรถเยอะมากๆๆๆๆ
ในขณะที่โตโยต้าเริ่มใกล้ตกรุ่นหลายรุ่นแล้ว :)

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ไม่แปลกครับ ไม่งั้นคนไมรแน่นเป็นปลากระป๋องที่บูธแหงๆ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Do!phinz

• Jr. Member
  • **
  • อยากได้รถคันแรกในชีวิตไวๆ
    อย่าให้จอง city เยอะเลยกลัวโดนเลื่อน อิอิ รอตั้ง 9  เดือนพอละ

ออฟไลน์ bleem

ก็มองได้หลายมุมนะครับ

1. โตโยต้ามีแคมรี ส่วนทาง ฮอนด้า ขายแอคคอร์ดไม่ออก เพราะกำลังจะ โมเดลเชนจ์ ในรุ่น D-SEG ฮอนด้าแพ้ไป  

2. ในส่วน รถ อเนกประสงค์ โตโยต้ามี ฟอร์จูนเนอร์ และะ ฮอนด้ามี CRV ที่พอจะแข่งกันได้แม้จะคนละแนว คู่นี้ โตโยต้าได้เปรียบ สำหรับผู้ชาย ส่วน

ฝ่ายหญิง ฮอนด้าเอาไปกิน คู่นี้ สูสี และฮอนด้าได้ความสดกว่า รถ ขายได้เรื่อยๆ ทางโตโยต้า ก็เช่นกัน

3. ในด้านกระบะ โตโยต้า ฟาดเรียบ แต่ ทางฮอนด้า อเมซ  มาใหม่  ก็ จัดมาเต็มๆ เช่นกัน  คู่นี้ได้ รถคันแรก ถ้าเทียบแล้ว อเมซ น่าจะมียอดจอง

มากกว่าหน่อยๆ  ฮอนด้าชนะไป

4.รถ อีโค คาร์ สรุปกันง่ายๆ วิออส ได้ตายไปแล้ว รอโมเดลเชนจ์  คนจึงไม่ตัดสินใจ เอาตัวที่มัน ชัวร์ ก็คือ อเมซ จะดีกว่า  และที่พอจะลากยาวได้ ก็

มี ซิตี้  เป็นตัวเสริม ทัพ แจ๊ซ ธรรมดา และไฮ บริดจ์ ก็ ซัดแหลกสรุป ฮอนด้า ฟาดเรียบ

ฮอนด้า ชนะไป 2 : 1 ครับ  ถือว่า ยังไงๆ ก็ ไม่ขาดครับงานนี้ ต้องรอวันสุดท้าย เพราะ แต่ละค่ายอาจจัดแคมเปญชุดใหญ่  คราว

นี้ ยอดที่ได้ฮอนด้า

อาจจะนำ อยู่ หลัก ร้อย คัน  ก็ไม่แน่นะครับ

ออฟไลน์ superden

ผมก็คิดอย่างนั้น เอาง่ายๆ ผมว่ามิราจ คนจองมากกว่า m2 ,ไทรทรัล คนจองพอๆกับbt50 pro  ,lancerEX คนจองน้อยกว่าm3นิดๆ แล้วยังมีปาเจโร่สปอร์ตอีก เอ ทำไมมิตซูทำได้น้อยนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2012, 11:19:26 โดย superden »

ออฟไลน์ superden

มีส่วนมากเพราะคนไทยชอบรถซีดานมากกว่ารถ5ประตู

ออฟไลน์ patto

• Newbie
  • *
อยากรู้อันดับ 6-10 ด้วยครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

Toyota
VIOS ปลายอายุ
Yaris ปลายอายุ
Altis ปลายอายุ
Vigo ปลายอายุ
Fortuner ปลายอายุุ
Innova ปลายอายุ
Camry มาใหม่
Avanza เกือบใหม่

Honda
Brio Amaze มาใหม่
Civic มาใหม่
Jazz Hybrid มาใหม่
CR-V มาใหม่
Brio เกือบใหม่
Accord ปลายอายุ
City ปลายอายุ
Jazz ปลายอายุ

ปีหน้า 2013-2014 โตโยต้า คงไม่มีใครแซงได้ละมั้งครับ
มาใหม่เกือบหมด

ปีนี้ยกให้ฮอนด้าไปก่อน ฮ่าๆ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
Toyota
VIOS ปลายอายุ
Yaris ปลายอายุ
Altis ปลายอายุ
Vigo ปลายอายุ
Fortuner ปลายอายุุ
Innova ปลายอายุ
Camry มาใหม่
Avanza เกือบใหม่

Honda
Brio Amaze มาใหม่
Civic มาใหม่
Jazz Hybrid มาใหม่
CR-V มาใหม่
Brio เกือบใหม่
Accord ปลายอายุ
City ปลายอายุ
Jazz ปลายอายุ

ปีหน้า 2013-2014 โตโยต้า คงไม่มีใครแซงได้ละมั้งครับ
มาใหม่เกือบหมด

ปีนี้ยกให้ฮอนด้าไปก่อน ฮ่าๆ
ลืม Prius ไปหรือเปล่าครับพี่หมู
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ vuthtichai

mitsu ที่ขายได้ตอนนี้ ผมมองว่า mirage กับ pa sport. นอกนั้น หางแถวเค้าหมดครับ แค่สองตัวมันดีไม่พอสำหรับการติดชั้น
ผมยินดีกับนิสสันจริงๆ เห็นยอดแล้วปลื้มทน ไม่ขี้เหล่เลย

ออฟไลน์ bump_F10_525d

วันนี้ก็ยังแซง

ดูแล้วทำไม hundai จองน้อยจัง  ???