ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้ครับ พี่ๆ ในนี้มีใครใช้รถมาเกือบ 20 ปี แล้วมั่งครับ  (อ่าน 19045 ครั้ง)

ออฟไลน์ imneng

• Full Member
ส่วนมากคนที่เก็บรถไว้อายุเกิน 15 ปี มักจะมีความผูกพันกับรถคันนั้น ๆ

ส่วนตัวมี camry sxv10 รุ่นประกอบ ออสฯ อายุก็ราว ๆ 17-18 ปีแล้ว ทุกวันนี้ก็ใช้อยู่ ปกติเข้า 0 (ยกเว้นยาง, ไดชาร์จ, ไดสตาร์ท แล้วก็แบตฯ ที่เปลี่ยนร้านประจำ)

อะไหล่รุ่นนี้แพง บางชิ้นต้องสั่งจากญี่ปุ่น ปกติขับแบบทะนุถนอม ไม่ค่อยไปสีกับใคร ยกเว้น ขัดใจอย่างรุนแรง ก็ยังแซงได้อยู่ ^^

ภายในภายนอกเดิม ๆ (เป็นพวกอนุรักษ์นิยม) ส่วนเครื่องยนต์กับเกียร์ ยังเดิม ๆ อยู่ ที่เปลี่ยนหนัก ๆ ก็ หม้อน้ำ, คอมแอร์, แล้วก็พวกช่วงล่างต่าง ๆ อย่างอื่นก็ตามอายุการใช้งาน โชคดีที่คันนี้ไม่ค่อยจุกจิก เลขไมล์ตอนนี้ 210,000 กว่า ๆ (ปกติขับ 1 ปี ไม่เกิน 7,000 กิโล)

ไม่คิดจะขายนะ จะเก็บไว้เป็นที่ระลึก แต่กินน้ำมันน่าดู ทุกวันนี้ยังเติม เบนซิน 95 อยู่เลย

ถ้า จขกท. สนใจรถอายุมาก ๆ แนะนำว่า ซื้อรถบ้าน ๆ ยิ่งกับคนที่รู้จักว่าเค้าดูแลรักษารถอย่างไรยิ่งดี หรือไม่ก็หาคนดูเป็นไปด้วยตามเต้นท์นะ
Merc Addicted

ออฟไลน์ Cpete

ตอนนี้ผมใช้รถแม่อยุ่เพราะว่ากำลังจะซื้อใหม่แต่ยังเลือกไม่ได้
ที่ใช้อยู่นี้ รถมันอายุน้อยก่าผม1ปี คือ 23ปี Volvo GLE 740 เก้าอี้ยังปรับไฟฟ้าแบบุุ6ทิศทาง = p
ตอนนี้ยังใช้อยุ่เลย ขับทุกวัน ประมาน7-8km/L แต่เอาเครื่องเก่าออกเพราะมันกินน้ำมัน91ไม่ได้ เลยต้องวางเครื่อง2.5L V6.

;) สบายๆเลยคับ แต่พอดูบิลค่าน้ำมันนี้ เหนื่อยเลยคับ เลยคิดอยุ่ว่าเอาไรดี = p ผมก็รอ Ranger SUV มาอยู่นะ แต่สงสัยต้องเอาEco carมาใช้ไปก่อน แล้วให้ที่บ้านใช้ต่อ =p

ออฟไลน์ WTN

• Jr. Member
  • **
บ้านผมใช้ BMW 2002 มาตั้งแต่ผมเกิด อยู่กับมันมาจนจบมหาลัยประมาณ 2-3 ปีแล้วพี่ชายก็ขายไป ใช้มาประมาณ 24 - 25 ปีเลยน่ะเนี่ยะ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Sunny B14 ย่าขับมารับตั้งแต่อนุบาล ตอนนี้ขายให้คุณปู่ใช้ครับ แต่ผมเองยังไม่เคยขับสักที

ออฟไลน์ sherlock

• Newbie
  • *
พี่ Ruksadindan
5555555

ย่าขับมารับตั้งแต่อนุบาล ตอนนี้ขายให้คุณปู่ใช้

ไมต้องขายกันเองอ่ะครับ 5555  ;D

ล้อเล่นนะครับ

ออฟไลน์ BhuBhu

Toyota Corona ปี 91 รุ่นหน้ายิ้ม เครื่อง 3s คุณแม่ใช้รับหลาน ยังวิ่งดีอยู่แต่ใช้ได้แต่แก๊ส ใช้น้ำมันไม่ได้เครื่องเดินไม่เรียบ
ใช้จนกว่าเครื่องพังแล้วค่อยหาเครื่องลงใหม่

อีกใจก็อยากซื้อรถใหม่คันแรกเหมือนกัน แต่ก็เสียดายคันเก่า

แถมอีกคัน Toyota corolla Doraemon ปี90 ยกให้น้าใช้ยังขับไปไหนมาไหนสบายๆเลย
 ;D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ตอนนี้บ้านผมมี Daihatsu Applause ปี94
วิ่ง150,000 อยู่คันนึง
คันนี้แก่ที่สุดในบ้านแล้วครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ 470127

• BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
ของผม e34 ปี 1993 พอซื้อใหม่มาตอนผมเรียน ม.3
ปัจจุบัน ผมเอามาใช้อยู่ วิ่งไป 285,000 km ก็ยังวิ่งได้ แต่เครื่องกะเกียร์ เริ่มจะกลับบ้านเก่าแล้ว
คงจะใช้จนพัง แล้วว่ากันอีกที ว่าจะซื้อรถใหม่หรือบูรณะมัน

ออฟไลน์ biancocelesti

• **

audi a4 b5 ปี96 ของพ่อครับ ขับน้อยมากครับ ยังไม่ถึงแสนโลเลย

จอดเป็นส่วนใหญ่ครับ ขับน้อย แต่รักเจ้าของมาก 555+ ไม่ขายเพราะทำใจไม่ได้ครับ เจ็บหนัก แต่เก็บไว้ขับก็เจ็บเรื่อยๆ เจ็บจนชินครับ

mitsubishi L200 cyclone เป็นมาแล้วหลายอย่างครับทั้ง รถซิ่ง รถแต่งเครื่องเสียง เจ้าของเก่าเอาไว้ไปเที่ยวผับสมัยก่อน

แต่พอเจ้าของไม่อยู่แล้ว ก็เลยกลายเป็นรถส่งของครับ ทุกวันนี้ก็ใช้บรรทุกบ้าง ถ้าเทียบกันตอนปีใหม่ๆ vigo สู้ไม่ได้เลยจริงๆครับ

Toyota Corona แป๊ะยิ้ม เปลี่ยนมาแล้ว 5-6 สี ตอนนี้ไมได้ขับไปไหน ขยับอย่างเดียวครับ จอดตรงไหนก็ขวางทางตรงนั้น 555+

คันนี้ไม่มีทางขายแน่ครับ เหมือนกับ cyclone ว่างๆ คงเอาไว้ปลูกสะระแหน่เล่น 555+

ออฟไลน์ the_bunz

• **
เพิ่งขาย Volvo 740 ไปเอง เมื่อก่อนมี 940 แต่ขายไปก่อน
ทุกวันนี้เปลี่ยนมาใช้ Mazda 2 บอกได้เลยว่ามันคนละเรื่อง ช่วงล่าง Volvo สมัยก่อน สุดย๊อดดดดดด
แต่ที่ต้องเปลี่ยนเพราะมันจุกจิกมากกก พวกท่ออะไรๆมันเสื่อมสภาพตามอายุน่ะครับ
และกินน้ำมันมากๆๆๆๆ เบนซิน 91 กำลังจะเลิกขาย เลยถือโอกาสใช้สิทธิ์รถคันแรกซะเลย

ออฟไลน์ beerrl

volvo 740GLE ปี 89 ตอนนี้ไม่แน่ใจว่ากี่โลแล้ว เพราะ ไมล์ที่หน้าปัดเสียมา  2 รอบแล้วครับ ไม่จุกจิกเลย เสียเป็นชิ้นๆ ตลอดการใช้งาน
รถยังวิ่งดีอยู่ แต่ เนื่องจากรถหนักเบรคเลยรู้สึกว่ากดไม่ค่อยอยู่ คันนี้ไม่ได้ขับเลยครับ เพราะ กินน้ำมันมาก ต้องเติม 95 และเครื่องเสียงเสีย

Volvo 850 GLT ปี 93 เป็น 850 รุ่นแรกเลย คันนี้ 4แสนโลแล้วครับ เครื่องทนมากๆ ไม่เคยเสียเลย มีแต่เกียร์ที่เสียแล้ว 2 รอบ
อย่างอื่นก้ ซ่อมตามอาการ ผมว่าทนพอควรครับ แต่ เสียท่อดังไปหน่อย ยังวิ่งดีอยุ่ครับ 160-170 สบายๆ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ porasit33

มังกรทอง แต่สีเทาครับ อายุเท่าผม 22 ปี ครับ
แต่งตั้งแต่ใส่หลังคา  โหดแบบไม่ยก  ตอนนี้จับยกสูง เพิ่มความสดใหม่ตามอายุครับ 55

ตอนนี้อืดมาก ล้อใหญ่ พวงมาลัยธรรมดา โยกมันเลย

ออฟไลน์ Action

รถยนต์คันที่หวิด 20 ปีก็เจ้า civic 3dr.
แต่ถ้ามอไซต์ ตอบได้เลยมี 2 คัน
1. kawasaki AR-125R(Limited) จดทะเบียนปี ก.ค. 2528
2. suzuki a80 จำปีจดทะเบียนไม่ได้ แต่ก็เก่าใช่ย่อยแล้วล่ะ ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ YenChar

สมัยก่อน คุณพ่อใช้ Corona 1.6 เกียรธรรมดา ตัวล่างสุด
เมื่อก่อนบ้านผมฐานะไม่ดี คุณพ่อซื้อคันนี้มา ตัวล่างสุด ไม่มีออฟชั่นอะไรเลย แม้แต่ ABS
ใช้มา 16 ปี ก่อนจะขายไป ป๊าใช้ตั้งแต่เป็นข้าราชการน้อยๆ C6 จนเป็น C9
จำได้ว่า คุณพ่อสู้กับกิเลศตัวเองมาก เพราะอยากได้แคมรี่ตัวไฟท้ายไม้บรรทัดมากๆ
เก็บตังมาอีก 4-5 ปี ออกแคมรี่ตาเหยี่ยวแทน ไม่ผิดหวังเลย

ถึงตาเจ้าตาเหยี่ยว 10 ปีแล้ว
ใช้ตั้งแต่ผมเรียน ม.5 จนตอนนี้หน้าที่การงานมั่นคงแล้ว
ถึงมันจะนิ่มๆย้วยๆ เบาะนั่งไม่สบาย นั่งแล้วเมื้อยก็ตาม
แต่ทั้งบ้านก็รักมัน และดูท่าทางมันคงได้รับใช้บ้านผมอีกต่ำๆก็ 4-5 ปีแน่ๆ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมเคยใช้ 3 ห่วงครับ จนขายมาเป็น มีนาแบบทุกวันนี้ :)

ออฟไลน์ Funkymaster

• **
เคยใช้ lance f  ตกทอดมาจากรุ่นพ่อ  1981-2008  ครับ  27 ปี ครับ

ออฟไลน์ manboran

• Newbie
  • *
ผมใช้ suzuki caribian จดทะเบียน ปี 32 รถเดิม ๆ ครับ
ทุกวันนี้ก็ยังใช้ วิ่งระหว่าง เชียงดาว-เชียงใหม่ แต่ขับเลย 60 แล้วเหนื่อยครับ
ยังไงก็ไม่ขาย ตอนนี้เอาไว้สำรอง เวลาคันใหม่เสียน่ะครับ รวมภาษีแล้วปีละพันกว่าบาทเองครับ

ออฟไลน์ littlebit

• Newbie
  • *
Lexus Ls400  จะขายก็ราคาตก เก็บไว้ดีกว่า 55+

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member
แฮ่ๆ Corona AT171 หน้ายักษ์ สีแดง จดทะเบียนก่อนผมเกิด 2 ปีครับ

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,18081.msg265252.html

ออกจะอืดๆ ไปบ้างจากการใช้ 4A-F คาร์บูแบกรถหนักตันกว่า

ไม่ขายเช่นกันครับ เค้าไม่ใช่รถที่ผมใช้ในชีวิตประจำวัน (ชีวิตจริงผมใช้รถใหม่กว่านี้)

แต่ว่า ถ้าคนที่ผมรู้จัก อยากจะจำภาพลักษณ์ของผมคู่กับรถคันนึง ผมอยากให้คันนั้นเป็นเจ้า Corona หน้ายักษ์นี่ล่ะครับ

ที่ผ่านมาก็พยายามทำเช่นนี้มาตลอด

ออฟไลน์ sukhontha

เรียนเจ้าของกระทู้  ไม่ใช่ชอบเฉย ๆ หลงเลย....แต่ละคันให้อารมณ์ต่างกัน  ราคาก็ติดดิน ส่วนความเร็ว ความแรง รถใหม่ ๆระดับความจุใกล้าเคียงกันที่จะแซงได้น้อยคันครับ(หากไม่ยอม)

ออฟไลน์ Headman

Kb 2200 ตอนเดียว รุ่นที่เป็น 5 เกียร์ รุ่นแรก ครับ อายุปีนี้ ครบ 35 ปีพอดี ซื้อมือ 2 มาครับสมัยนั้น มือ 2 จริงๆ
ตอนที่ซท่อวิ่งมาประมาณ 20000 กว่าโลเอง ซื้อมา 190 000 ครับ ตอนนี้วิ่งไมล์ตีทะลุไป 2 รอบแล้วครับ ตอนนี้ไมล์มันหยุดอยู่ที่ 300000 กว่าๆ ครับ หยุดไปเมืองปีที่แล้ว ยังไม่ได้ไปทำเลย รวมก็ประมาณ 2 ล้านกว่าๆ กม ครับ

ไม่เคยชนหนัก ไม่เคยคว่ำ เคยโดนมอเตอร์ไซค์ชนตูด เครื่องเดิม เกียร์เดิม แต่ โอเสอร์ฮอล ไป 6 ครั้งแล้วครับ
ล้อกระทะเดิม กระบะเดิม ภายเดิม ตาบอกว่า ตอนได้มาใหม่ๆ รถเปล่าวิ่งมิดไมล์เลยครับ 160 แต่เดี๋ยวนี้ได้แค่ 145 ก็เก่งแล้ว

กินน้ำมันดีกว่าเดิมเพราะไปเทสปั๊ม หัวฉีด ตั้งวาวมาครับ ได้ประมาณ 14-15 กิโลลิตร ครับ เติมดีเซลได้ทุกชนิด ล่าสุดนี้ไปทำสีแดงมาใหม่ด้วย ปะผุมาแล้วทั้งคัน สบายๆ กิกๆ สวยๆ เลยครับ คิดว่าจะใช้กันไปอีกนาน จนกว่าจะไม่เหลืออะไหล่แล้วอ่ะครับ

อีกคันรถผมเอง ยังวิ่งได้อยู่ แต่มันมีกลิ่นน้ำมันเบนซิน เหม็นมาก เลยไม่ค่อยได้เอาออกมาใช้ประกอบกับ สตาดติดยากมากครับ เลยจอดนิ่งๆ มาสัปดาห์กว่าๆ แล้ว คันนี้ Citroen GS 4ประตู เครื่อง 4 สูบ ระบายความร้อนด้วยอากาศ ขนาด 1.2 ลิตร มีม้าน่าจะเกือบๆ 50 มีระบบสตาดไม่เหมือนใคร ได้ทั้งกุญแจ แต่ถ้าอยากเทห์ ต้องลงมาเสียบที่ควง แล้วออกแรงควงที่หน้าเครื่องครับ โคตรเทห์เลย เทห์กว่าคีย์เลสอีก คันนี้ผมได้มา มือที่ 6 แล้วครับ เจ้าของเก่าจอดทิ้งนานไปหน่อย เอามาทำไปเยอะเหมือนกัน เกือบๆ แสน ตอนนี้มีคนมาขอซื้อต่อ 150 000 ยังไม่ขายเลย

คันนี้ทะเบียนจดปี 1970 อ่ะครับ ลองคำนวนอายุดูเองนะครับ แฮแฮ 

ส่วนตัว มีความสุขที่ได้ใช้รถเก่ามากกว่ารถใหม่ครับ เพราะว่าจอดก็ง่าย ไม่มีใครอยากได้ บำรุงอะไรก็ไม่ยาก ช่างข้างถนนก็ซ่อมได้ ระบบไฟไม่เยอะ เทห์ ไม่เหมือนใคร ขับไปทางไหนมีแต่คนมอง ยิ่งถ้าเป็น GS ผ่านหน้า พาราก้อนนี้ มองกันชนิดที่ว่า แลมบูตกกระป๋องกันเลยทีเดียว แต่ก็เป็นเรื่องเศร้าเพราะว่า ดีเลอร์ขายอะไหล่ Citroen อย่าง CitroenBasis ส่งข้อความมาเตือนว่าอะไหล่บางชิ้นเริ่มหายากากๆ แล้ว แม้กระทั่งในฝรั่งเศษเองก็หายากโคตรๆ ทางบ้านตอนนี้เลยประชุมกันอยู่ ว่า จะไปเอา Citroen CX มาเลี้ยงดูดีว่าไหม เพราะ CX อะไหล่เยอะกว่า ประชากรในเมืองไทยก็เยอะกว่า แต่ก็ ถ้าเอา CX มาก็ต้องขาย GS ไป เลย 2 จิต 2 ใจ เพราะรถคันนี้ทำให้ผมขับรถได้ เพราะรถคันนี้ ที่พาผมไปสอบที่ต่างๆ เพราะรถคันนี้ทำให้ผมรู้จักเพื่อนๆ อีกมากมาย และก็เพราะรถคันนี้ ทำให้ ผมรู้จักกับ รถยนต์ ดีขึ้นด้วยล่ะครับ.......ส่วน Kb 2200

ทางบ้านไม่ชายแน่นอน เพราะแต่ก่อนที่บ้านเลี้ยงไก่ เวลาไปทุกอาหารไก่มาก็ได้เจ้าคันนี้แหละ ทุกอย่างฉะเชิงเทรากลับชลบุรี
ทุกแบบว่า หน้าลอยแทบจะไม่ติดพื้นเลยอ่ะครับ เป็ฯรถที่ทางบ้านซื้อเป็นคันแรก เป็นรถที่ ทำให้บ้านผมมีกิน เป็นรถที่พาไปเที่ยวมาทั่วเมืองไทย คันนี้ ให้ตายยังไง ไม่ขายแน่นอนครับ  ;D ;D
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ ugly...

e36 325i คับ วิ่งประมาณแสนสาม ใช้ตั้งแต่มือหนึ่ง แต่จำไไม่ได้คับ น่าจะแถวๆ 1995-96 มั้งคับ

ออฟไลน์ Au

• **
ตอนนี้ที่บ้านใช้กระบะ nissan อายุ 28 ปีแล้วครับ ยังสามารถพาคนที่บ้านไปถึงปลายทางได้เลยครับ

ออฟไลน์ 6162002

Mighty-X ยังอยู่ดี ไม่เคยเสียกลางทางครับ
เกียร์อะไรก็ไม่พังซักที *-*

ออฟไลน์ PuM

• **
    • iPum
Toyota โดเรม่อนครับ

รถป้ายแดงคันแรกของบ้าน....ยกเครื่องไปตอน 2 แสนโล ตอนนี้ จะ 4 แสนโล แล้วยังเอามาใช้อยู่อาทิตย์ละครั้งครับ ^^

ออฟไลน์ yod artstu

BMW E34 ปี 1990 ครับ
ตอนนี้ ไปนอนอยู่อู่ คุณไม้ E34 Club มาสามเดือนแล้วครับ
Build ใหม่ทั้งคัน ทำเต็มสูบ ยอมเสียค่าทำแพงกว่าค่ารถ
Restoration ขนานใหญ่ กำลังเล็งเครื่องใหม่อยู่  กะใช้อีกยาวครับ

อีกคันก็ Primera 1997
วิ่งไปสองแสนกว่าเอง
: )

ออฟไลน์ tubtup

Mazda thunder 1990 ยังใช้อยู่ คันนี้ 5 แสนกว่าโล รถเดิมสนิท เอาไว้วิ่งเข้าไร่ ยางพารา ระยะทางไปกลับ 100 โลสบายๆ

Honda city 1.5 LXI 1997 คันนี้ 41x,xxx กิโล เครื่อง B15B HYPER 16 valve ใช้เกือบทุกวัน ยังวิ่งได้ดีไม่มีปัญหา
เครื่องยังดี ติดแก๊ส Mixer มาตั้งแต่ แสนแปดหมื่นกิโล สบายๆ  ;D

ออฟไลน์ Fly to dream

ถ้าบ้านผมไม่มีแต่ตามผมมี Izusu กระบะ cap ที่อายุเกิน 20 แน่ๆ ตอนนี้ก็ยังเนี๊ยบภายในรถยังใหม่อยู่เลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ tap-mzr

เพิ่งได้ 300CE มาครับ รถ 21 ปี พอดีๆ

สภาพกรอบๆ เลยครับ T_T
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• เด็กน้อยภูพาน
ที่บ้านผมไงครับ

Civic EF ปี 1988 ซื้อตอนผมอายุสองขวบ
ทุกวันนี้ผมก็เอามาใช้แทนเฟียสต้าร์  จดทะเบียนตอนปี 2532
.... ... ....- --- --.- ..